Gà rừng châu phi nhà tuanphuthai

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi tuanphuthai, 5/8/10.

1. tuanphuthai

tuanphuthai Active Member

Thích đã nhận:
    154
    Mình nuôi ít gà rừng châu phi (gà trĩ), bác nào cũng nuôi loại này vào góp vui cùng mình nhé. Bọn này lông cánh, đuôi rất phát triển, bay tốt như chim cuốc. Thịt rất giàu dinh dưỡng, lông lá đẹp. Nuôi làm cảnh thì đẹp mà để lấy thịt thì ngon. Ảnh của bọn chúng

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:33 PM ----------

Thêm chút ảnh mấy chú gà rừng nhà mình chạy nhảy ngoài vườn kiếm ăn

haopham, alonelover, Kungfu and 10 others like this.
  2. hiepgatre

hiepgatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    gà rừng châu phi nhìn lạ hả?sao giống gà SAO ghê hả?bạn nuôi nhiều quá hả?bạn có thể nói cho ae biết đời sống và điều kiện chăm sóc chúng như thế nào không zậy?cám ơn bạn !

tu_gatreviet thích bài này.
  3. tuanphuthai

Thích đã nhận:
    154
    Bọn này có nhiều tên gọi khác nhau. Nhiều người cũng gọi nó là gà sao nữa. Nhưng nguồn gốc nó là gà rừng ở Madagatca Châu phi. Giống này được nuôi khá phổ biến nhưng bản năng hoang dã của giống gà rừng vẫn còn giữ nguyên không đổi (nhút nhát, bay tốt,....). Về sức khỏe bọn này có thể nói cực khỏe, hiếm khi bệnh tật gì. Mình nuôi nó khi bóc trứng sau 2 tuần lông lá đã mọc đầy đủ có thể bay được rồi. lúc đầu nhà mình định nuôi nhốt nhưng chúng bay không nhốt nổi đành thả ra tự do như vậy đấy. Thức ăn thì chúng ăn thóc gạo rau, côn trùng....như gà ta thôi. Bọn này rất thích ăn rau xanh, vườn rau nhà mình thả ra mấy hôm mà nó ăn trụi.

Last edited: 6/8/10
    hoàng dương thích bài này.
  4. sonviet

sonviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    975
    sao giống gà sao vậy anh?có gì k phải mong bỏ qua nhé

5. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Thì nó có tên khác là gà sao. gà này thịt ăn rất ngon, ai có điều kiện thì nên nuôi gà này để ăn tết thì hết ý. mà nghe nói gà này đẻ trứng cũng nhiều lắm đó.

6. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    chỗ nuôi gà của anh lý tưởng quá. a chơi hàng hiếm ko vậy.xin chúc mừng anh nha.kiếm thêm vài em gà tre về chơi cho vui đi anh

tuanphuthai thích bài này.
  7. tuanphuthai

Thích đã nhận:
    154
    Thực ra mình đến với gà do thích ăn thịt gà thôi. Chứ chả hiểu gì nhiều về gà đâu. Nuôi rồi giờ mới thấy hơi thinh thích, đợi mấy bữa nữa thích hẳn sẽ làm đủ bộ luôn. Mình đang tính ấp nở nuôi chơi thử đà điểu xem sao, trứng vẫn chưa nở.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:31 PM ----------

alonelover and Kungfu like this.