gà rừng con không biết bao nhiêu % máu rừng?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi minhquynhln, 16/6/13.

1. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    - Hôm nọ gửi con gà mái lai tầm f8-9 với con gà trống rặc tai đỏ nuôi đã thuần của thằng bạn. trước hôm bắt gà mái đi, nó bị sổng ra ngoài và bị con gà trống ta " nhẩy" cho 1 cái. sau đó mình bắt được nó và mang đi gủi nhà bạn cho con trống rặc nó đạp. nó đẻ được 5 trứng. nở được 4 con. nhưng mình so với mấy con gà rừng lai mới nở của moi người trên diễn đàn thì chỉ có duy nhất 1 con trông giống gà rừng. còn những con kia giống gà tre quá. như vậy là con gà rừng vẫn đạp mái nhưng đạp muộn hơn con gà ta nên hầu hết toàn là con của con gà ta. mình nhờ mọi người đánh giá xem nó khoảng được bao nhiêu % máu rừng? vì đây là lần đầu tiên lai tạo gà chỉ học hỏi kinh nghiệm là chính không mong mỏi gì hơn. lứa sau sẽ thành công hơn.
    1. con gà trống rặc
    2. con gà mái lai

3. con gà con số 1+2
    [​IMG][​IMG]
    4. con gà con số 3
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

5. con gà con số 4

= Mong các bác đánh giá xem con nào giống gà rừng nhất?

dong_pham and catphien like this.
  2. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Chúc mừng bác minhquynh nhé , gà con dễ thương quá . vậy là bác đã có gà để chơi rùi đó , trông con số 4 màu lông khác 3 con kia nhiều quá . còn 3 con kia na ná như nhau chỉ khác 1 tẹo . có con số 3 có vẻ giống tướng gà rừng hơn , phải không bác ? hix .

minhquynhln thích bài này.
  3. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Theo mình thì gà mái của bạn là gà tre, hoặc có là gà lai thì cũng lai quá nhiều đời rồi nên máu rừng cũng không còn (hay là gà tai đỏ nó như vậy thì mình không biết, vì mình chỉ quen nhìn gà tai trắng) mấy chú gà con thì chú số 3 là giống nhất.
    Chúc bạn sớm lai tạo được những chú gà như mong muốn

4. trungdinhnguyen

trungdinhnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    em nhìn thì tất cả đều giống gà ta các bác ah mong gia đình đừng cười

nobitui thích bài này.
  5. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    Nếu bạn đổ ra để lấy gà tre đá thì cần gì quan tâm con nào giống gà rừng nhất làm chi.
    Còn nếu muốn giống gà rừng, hoặc rặc thì tìm con mái rặc đúc vào là ra ngay.
    Bầy gà con sau này lớn cho mình đặng ký con trống vế đá chơi thử.

6. nhuuyen

nhuuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    368
    Theo mình con số 4 hơi giống , còn những con còn lại thì rất giống.....gà tre . Vấn đề ở đây là bạn nên đổi con mái khác nếu muốn lấy gà "giống" rừng , còn đá thì mái tin tưởng lấy 2 bầy ra đá thử coi sao mới dám nói

7. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    mình nghe nhiều câu nói chó giống cha gà giống mẹ . gà của bạn giống gà mẹ nhiều hơn rùi đó , chắc dòng máu lai khoảng 35 %

8. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    sau 10 ngày tuổi chăm sóc , bây giờ 4 em trông thế này. hi

dong_pham and perilboy like this.
  9. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Gà con trông lanh lợi quá bác minhquynh ơi , chúc mừng bác nhé , sao bác không nhốt ở chuồng rộng hơn , hình như bác nhốt gà ở lồng chim có phải không hehe ? con trên lưng mẹ nó có vẻ tướng gà rừng nhiều đó trông cánh nó dài hơn 3 con còn lại.

10. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Không biết con gà rừng trống đó có đạp con mái này không nhưng qua so sánh gà rừng con cùng tuổi ở trang trại của bác Quyết thì thấy không con nào giống, kể cả con nhiều vạch nâu trên đầu và hai bên mắt. Gà mình bắt của bác Quyết cũng lúc 10 ngày tuổi (chắc chắn không phải lai 50% mà có khi máu rừng chỉ là 25% vì gà nuôi lớn gáy rồi mà không thấy thay lông gì cả!) mà lông cánh nó đã dài chéo tới tận đuôi rồi. Vậy mà nuôi lớn lên gáy rồi bác Trăng còn bảo đó là con gà tre có tai trắng thôi, không phải gà rừng lai.
    Mà minhquynhln còn gà trống rặc, lứa sau nhốt cùng trống ngay từ đầu, không thả ra với gà khác thì sẽ được đàn F1 chắc chắn khỏi phải băn khoăn có giống rừng hay không nữa!

Last edited: 25/6/13
  11. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    vâng. đây là lần lai tạo cháu học hỏi và rút ra kinh nghiệm là chính để chuân bị tốt cho lứa sau.

12. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Chú namquoc cũng hay mua gà của bác quyết ạ? Cho cháu hỏi gà của bác quyết lai bao nhiêu % máu rừng vậy bác ,chièu nay cháu định lên bác quết xem gà để tuyển lấy con mồi không biết bác ấy còn không ?

13. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Mưa to thế mà giữ được gà là chăm tốt rồi. Minh bị thiệt hại nặng: mưa to lại bận việc hơn 2 ngày không kiểm tra cái aviary vì nghĩ chắc lượng thức ăn trong đó còn nhiều. Sáng nay tạnh mưa đi kiểm tra thì thấy thức ăn hết không còn 1 hạt từ bao giờ. Gà bới tung khắp chuồng tìm ăn. Tất cả chuồng bị đói. Thấy 1 con chòe lửa (con này tuần trước vẫn đang căng hót múa suốt) chết đói. Đàn oanh cổ đỏ gần chết đói nốt xù lông. Mấy con sơn ca đi lừ đừ. 1 con mái rừng đang đẻ chết nốt! mấy con trống cũng lờ đờ vì đói.
    Có lẽ đàn gà rừng đã quen chuồng, khỏe hẳn lại nên ăn khỏe vì vậy cám, thóc hết nhanh quá!
    @babaqn: Gà lai F tai trắng của chú tất cả đều mua của bác Quyết hết. Nhìn con trống giống của bác ấy chú đoán nó đã lai nhưng không biết lai bao nhiêu %. Trong đàn có con giống rừng hơn con khác, có con lại giống gà tre hoặc gà ri mặc dù theo bác Quyết thì gà của bác nhặt trứng trong rừng về ấp và nhân ra nên đó là rặc 100%. Chú cứ chọn con nào giống rừng thì lấy nên cũng chẳng quan tâm nó lai hay rặc. Tuy vậy, chú thấy gà trống của bác ấy làm gà mồi thì rất hay vì dáng khá giống rừng, gáy hay (gáy cộc và đanh) lại khá dạn người như gà ta.
    Gà con mua của bác Quyết về chú cho ăn thức ăn có trộn hoocmon nam. Vì vậy, khi lớn gà nhỏ con hơn và lông mướt mát hơn. Gà gáy cũng sớm hơn ...

14. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Vậy à chú. gà mồi quan trọng là dáng và giọng gáy nếu được như chú nói thì ok rồi , chiều nay cháu tranh thủ qua bác quyết xem sao. Gà của chú để đói chết hết rồi ạ , chia buồn cùng chú nhé , không phải thì chú bỏ qua nhé

15. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Chết mất 1 con mái tai đỏ rặc và 1 con chòe lửa thôi. Các con khác cho mồi vào ăn kịp chắc sẽ khỏe lại nhanh.

16. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Vậy là chiều nay mưa to quá lại không sang được chỗ bác quyết xem gà , đành đợi hôm khác tạnh mưa mới sang thôi.
    @ chú namquoc ơi gà mồi của chú tự lai tạo hay mua ở chỗ bác quyết vậy ạ ? nghe nói bác quyết có 1 trang trại gà nữa ở Hà Nội phải không chú ?

17. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Chú mua 2 con gà con của bác Quyết. Nuôi lớn lên thành 2 con trống. So với tiêu chuẩn gà mồi ae nói trên đây thì cả 2 con đều có triển vọng: 1 con giọng kim, con kia giọng thổ trông giống gà rừng hơn. Tiếng gáy cả hai đều dứt khoát và âm cuối cộc lốc. Tuy nhiên con giọng thổ chạy ra đường bị mất chỉ còn lại con giọng kim. Chú không buộc chân luyện nó thành gà mồi vì ở HN không có điều kiện mà đi bẫy, chỉ nuôi nghe gáy và định dùng nó lai với mái rặc tai đỏ. Gà rừng thì ở đó còn nhà ở HN, bác Quyết nói chủ yếu nuôi cu gáy.
    Đây là hình con giọng kim còn lại

18. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    vâng. lứa gà này cháu lai tạo để học cách nuôi gà con là chính. để sau này có gà con rặc còn có kinh nghiệm nuôi
    - chú namquoc gà khỏe ko? mấy hôm nay con mái của cháu bị bệnh thở khò khè, khôgn ăn gì, không biết có qua nổi không nữa. buồn quá
    - không biết gà mái có thay lông không mọi người nhỉ? mình thấy gà mái lông vẫn còn nguyên trogn khi đó gà trống đã rụng hết lông rồi

19. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Cháu rút kinh nghiêm từ chú. Chú ngại gà tông lồng nên không bắt ra mà chỉ pha thuốc vào nước và thức ăn nên gà không khỏi. Chắc nó bị bệnh CRD (hô hấp + tiêu hóa). Bắt nó ra cách ly, mua thuốc Tylosin (Thuốc bột uống Đặc trị nhiễm khuẩn đường hô hấp b cho gia cầm) bơm cho nó uống. Để nó tự uống không được đâu. Cho nó ăn thêm mồi tươi thì may ra sẽ khỏi. Để lâu không chữa được.

20. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    không biết em mái đó có được phát nào không chứ, mình nhìn thấy toàn như gà tre à chân vàng mỏ vàng