Gà rừng con

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 9/1/13.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là 8 quả trứng rừng rặc tìm được ở rừng,trứng grr màu hơi nâu,trứng gà lai trắng như gà tre.cho gà lai có kinh nghiệm ấp nở trọn vẹn 8con,vừa cho mẹ nuôi vừa úm đèn hồng ngoại,gà được nuôi chung với gà lai từ nhỏ để khi lớn chúng theo đàn không bỏ đi.hình 1 con gà rặc và gà lai gần giống nhau.
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Sao trứng rặt của bác lại hình bầu dục nhiều thế,giống ổ trứng vịt ghê...hì, e cứ nghĩ trứng rừng rặt thì nó tròn hơn, còn mầu thì dễ nhầm lắm, tre cũng nhiều trứng nâu như rặt...
    Tóm lại nhìn trứng e nghi nghi bác chụp lộn của ổ khác rồi ạ...???

nguyendinhtrang thích bài này.
  3. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà rừng cũng như gà nhà, có con trứng tròn, con thì trứng hơi dài nhưng ko có chuyện trứng grr màu nâu hơn. tất cả đều có màu trắng như nhau thôi, ấp lâu ngày thì trứng mới ngã màu thôi. bác Trăng còn thiếu hình gà mái lắp chân giả - đẻ và cấy lông gà nhé, thấy nói mà ko có hình ảnh chứng minh gì hết

4. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Tìm được ổ trứng grr là hiếm gặp với người đam mê gà rừng,nếu có kinh nghiệm nhận biết trứng gà rừng rặc khác hẳn về màu sắc kích thước và hình dạng.trứng gà nuôi nhốt vỏ sáng màu và không nhẵn như gà tự nhiên,trứng gà lai và gà tre trắng hẳn vỏ dày hơn.

cocghe thích bài này.
  5. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Theo mình thì ấp lâu nó mới ngả màu xám tro hoặc màu nâu . Nếu màu nầu thì do trong rừng thôi, trong quá trình gà ấp cũng đi kiếm ăn nên đi ra khỏi ổ rồi vào lại nên bị dính đất nên nó hơi màu nâu chứ gà nào đẻ ra cũng đều màu trắng hoặc màu giống gà công nghiệp.

6. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Không phải vậy đâu bác nhé, do nhiệt độ ấp mà các chất can-xi, khoáng ở ngoài vỏ và bên trong bị biến đổi mầu ngả nâu và bóng nhẵn mà thôi, ngoài ra 20 ngày con mái ủ lên và đảo trứng cũng làm trứng nhẵn bóng hơn...

Bác nguyendinhtrang cũng thật siêu khi lượm đc đúng 1 ổ khi nó vừa ngưng đẻ chưa kịp ấp để ấp nở cùng gà nhà đúng ngày giờ quá, xin chúc mừng...

cocghe, catphien and nguyendinhtrang like this.
  7. tuan ga

tuan ga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Anh Trang ơi , gà gừng gặc anh có chia lại ko vậy . có thì pm cho em nhé , em thít gà gừng nhưng chưa tìm được con nào gặc hết .

cocghe and nguyendinhtrang like this.
  8. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là trứng gà rừng rặc và gà lai đều đẻ sáng nay bạn so sánh.

9. Thích Gà Rừng

Thích Gà Rừng Member

Thích đã nhận:
    17
    màu vỏ trứng là do môi trường sống và ảnh hưởng của thức ăn , còn hình dạng tròn hay hơi dài hoặc có hình bầu dục là do con gà đẻ thui ah , ko có màu hay hình dạng trứng cố định cho bất kỳ 1 loài gà nào cả . ý kiến của mình @@
    kiến thức thô thiển mong các pro chỉ dẫn thêm

cocghe, thudihoang and catphien like this.
  10. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Bác Trang chụp hình cái giò con gà con khoảng 5 ngày tuổi post lên đây xem là biết rặc hay không liền

---------- Post added at 11:22 AM ---------- Previous post was at 11:18 AM ----------

Chụp song song với cây tăm xỉa răng để dể so sánh . Mình đã từng ấp trứng gà rừng nhặt từ rừng vài năm trước . Có thể đây là giống kỳ lạ nhất gà ấp nở bằng máy nhưng khi thấy người nó vẫn có tật cố hữu là lủi chứ không dạn được như mấy con lai . Gà rặc khi mới nở thì chân còn bự nhưng vài ngày sau cái chân sẽ bé lại và có cái chân đen và teo lại nhỏ như cái tăm tre xỉa răng thôi .

11. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là gà trống rừng con 2 ngày tuổi,gà rừng rặc con dưới 1 tuần tuổi chưa biết bay lúc chạy chốn cặp chặt mỏ vào da bụng gà mẹ khi chạy hay bay mang con đi theo luôn,không chốn dưới lá khô như chuyện kể.

cocghe, tuan ga, mayrau9018 and 3 others like this.
  12. thaoct

thaoct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,145
    Theo mình bản chất gà rừng con dù ấp và nở cùng với gà lai nhưng nó lúc nào cũng lủi, nhát, chân nhỏ xíu như cây tăm như ca_vangSG nói là chính xác như cá thác lác...kakaka

13. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    gì ghê vậy, sao giống dơi thế............chuyện này em mới nghe ????

mayrau9018 and Cafenong like this.
  14. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    hehehe....bác cường điệu kinh người thật, vợ e k biết gì về GR nhòm vào đọc bảo bác "điêu", chắc GR Đăknong mới có đặc tính kì dị đó thôi, trước kia e cũng biết GR tai đỏ ngoài thiên nhiên rồi, gặp nguy biến mẹ chạy đằng mẹ con chạy đằng con vì bị chó sủa thôi nhé...
    Một cái vỗ cánh thôi nhá là rận, rệp mạt miếc, kí sinh côn trùng rơi vãi hết chứ đâu mấy chú gà nhép cặp nổi mỏ.
    Cám ơn bác vui tính thật!

15. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Bác này nói nhiều câu chắc chỉ toàn nghe nói lại chứ chưa thấy bao giờ :laughing:

---------- Post added at 10:24 PM ---------- Previous post was at 10:19 PM ----------

Bác này nói đúng nè . Công ,gà rừng hay gà lôi mới nở thì có thể còn bắt được , chứ chừng 3 4 ngày tuổi thì gặp nguy hiểm là nó chui xuống mất cái lá mục nó núp hết còn con mẹ thì cũng chạy luôn hết nguy hiểm thì con mẹ nó mới gọi con nó lại . Chứ bác Trang cứ tưởng gà rừng nó giống như con vượn ,con khỉ trong rừng chắc mà ôm vào lòng mẹ bỏ chạy :laughing:

---------- Post added at 10:43 PM ---------- Previous post was at 10:24 PM ----------

Gà rừng non 2 ngày tuổi là lông cánh đã mọc dài hơn con gà của bác nhiều rồi đó bác Trang .Và mau lông đậm hơn nhiều . Cái này anh cuvietnam có thể vào xác nhận và post hình tổ gà mà ảnh bắt được la rõ thôi .

Phi Yến, cocghe, tuandr and 2 others like this.
  16. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Thật tình, khi đọc bài của bác Trang Tôi thấy một số bài mang tính khoa học rất cao, bám sát theo các tài liệu về kỹ thuật nuôi và xử lý bệnh trên gia cầm. Nhưng cũng có những bài rất khó tin (Chỉ là ý riêng)... Thuần gà bằng cách cột chân, gà mái ấp đến rủ xương, hay cái đàn gà nhà Bác... Và hôm nay bác truyền đạt thêm điều này... Nói thật, ae nào mới chơi đọc được thế này, tưởng thật mà đi kể lại thì...
    Tôi chơi GR và cũng tìm hiểu đặc tính của chúng khi có cơ hội... Về gà rừng con tôi xin nêu rằng:
    --- GR con mới nở có màu sắc gần như nhau bất kể trống hay mái.
    --- GR con mới nở chân ửng vàng nhưng dần chuyển sang màu chì.
    --- GR con lông cánh và đuôi phát triển rất nhanh và dài.
    --- GR con dù cho gà nhà, hay máy ấp gì thì khi vừa nở ráo lông thì đều vọt chạy ẩn nấp khi có dấu hiệu nguy hiểm (thấy dáng người, vật nuôi, hay tiếng động...), dù là rất nhỏ.
    --- GR mẹ ngoài tự nhiên, khi mẹ dẫn con gặp nguy hiểm thì gà mẹ sẽ chạy hoặc vụt bay ngay ra khỏi vùng nguy hiểm. Gà con thì nhanh chóng chạy nấp vào nơi trú ẩn gần nhất. Gà con trốn bất động, gà mẹ vẫn giữ khoảng cách với bầy con và liên tục cục tác rất to và hối hả... Khi tình huấn nguy hiểm trôi qua, Gà mẹ cục tác nhỏ dần rồi đi lại gần nơi đàng con ẩn nấp và tục nhẹ hơn... Gà con sẽ chay ra theo mẹ, một số chú chạy ra khỏi chổ trú ẩn mà ko thấy mẹ thì kêu chíp..chíp... gọi mẹ thấy rất thương. Nếu mối nguy hiểm trở lại, thì những diễn biến trên lập nguyên lại.

Phi Yến, mechimmc, cocghe and 8 others like this.
  17. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    mình đi rừng thì cũng gặp tình trạng gà mẹ dẩn con đi ăn thấy người gà mẹ " cục tác " con trốn hết thà đạp chết chứ không chạy ra. 1 lần mình đánh gà vào buổi chiều ở rừng tràm thấy gà mẹ dẩn 6 gà con thế là chạy tới bắt. chỉ 2 tiếng cục tác là gà con biến mất hết....mình đi tìm ổ kiến " vàng " gần đó đạp cho ổ kiến nó vỡ ra gần chổ gà con núp. thế là lần đó mình bắt đc 4 con. cách này mình đc 1 người dân tộc chỉ. đem về nuôi nhưng đc vài 3 tháng gà chết lần chết mòn hết .

18. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Cứ như phản biện đề tài nghiên cứu khoa học ấy!! hahaha. Nói đi cũng như nói lại vẫn cùng 1 ý đó nhưng uốn lưỡi 7 lần sao cho người nói thì khỏi bị mang tiếng là "nói dài - nói dai - nói dại" hay "nổ niếc gì đó", còn người phê thì cũng không làm người ta mất đi lòng nhiệt tình chia sẻ nhé!

19. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Em mới chơi gà nhưng cũng ứ tin vụ này, cái gì cũng phải có cơ sở khoa học của nó chứ, mỏ gà con mà bác làm như khỏe hơn cả vẹt vậy.

Bác Trăng rất am hiểu về gr , nhiều bài viết chia sẻ kinh nghiệm của bác rất giá trị vì vậy mong bác quản lí các bài viết trên ních của mình chặt chẽ hơn, nếu cứ để người khác dùng ních của bác viết ẩu thì ảnh hưởng uy tín bác lắm.

cocghe, tuandr, Coc Tia and 1 other person like this.
  20. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Em nghĩ bác viết thế cũng k sao đâu mà bác phải vạch đường cho gà rừng chạy...hì, phần lớn ai cũng nghĩ bác hài hước tí cho ae vui thôi chứ cothaays ai tin đâu, hình như có bác VILIXI... tin thôi thì phải...hehehe-giống em mà.
    dđ là nơi giao lưu, đôi khi vậy nó cũng thư giãn bớt căng thẳng cũng vui, thực tình những coment gây sốc như thế cũng đặc biệt mà hiếm có bác nào nghĩ đc vậy, điểm sáng tạo rât ok, hy vọng ae góp ý cũng dịu dàng mà k chói lóa là đc thôi, chứ dđ GR bản chất rất vắng vẻ rồi càng vui chắc sẽ càng đông...!

hoami_gsm, cocghe, thudihoang and 2 others like this.