GÀ RỪNG CỦA NAMNHI.

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi NAMNHI, 1/2/10.

1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Một vài hình ảnh về gà rừng thuần chủng. Theo NAMNHI đây là đôi gà rừng thuộc phân loài 3. (G gallus spadiceus)

Gà rừng có một đôi.
    Trông chúng rất tình cảm, như vợ chồng mới cưới vậy (vì em mới ghép đôi nuôi đẻ để hi vọng có đàn gà rừng thuần chủng mà)

Con gà mái rừng thuần chủng 100%.

Con gà trống rừng cũng 100% thuần chủng

Con trống đứng một mình với cái đuôi dài và màu lông rất đặc trưng.

Chụp gần thêm tý nữa

Trông anh chị rất tình tứ
    Hai vợ chồng nhà gà rừng kể ra cũng xứng đôi, phải lứa đấy chứ các bác nhỉ!:i

bachua, Hil, khanh123 and 11 others like this.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Cặp này chắc F1 phải không NAMNHI? Nhưng sao con trống mất cặp tích trắng rồi? Tụi nó đã có hậu duệ chưa vậy?

3. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    mình cũng đã thấy dòng gà rừng thuần cũng ko có tai trắng..!nhưng gà của ban sao mình tấy mồng và tích to quá ..?

4. kiatisak

kiatisak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    Bạn NAMNHI có thể cho ae biết ngồn gốc của của cặp gà này dc ko vậy? Nhìn dáng dấp nó rất giống gà rừng thuần.

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Như trong bài viết: Ba phân loài gà rừng ở Việt Nam thì có phân loài 3 là không có tích trắng bác ạ!
    Đây là gà rừng 100% vì bẫy được trong rừng về nuôi mà bác! Khi mới bẫy về thì con trống mới nhú cựa (gà non). Vùng bẫy được gà rất xa khu vực dân cư nên cũng loại trừ luôn khả năng lai với gà nhà!
    Hiện nay mới nuôi được 6 tháng nên chưa có gà con bác à! Bây giờ đôi này tương đối thuần rồi bác à, khi mình ra cho ăn, chúng đã chạy luôn lại ăn rồi.

Last edited: 1/2/10
  6. hungnghitc

hungnghitc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Em ở Lâm Đồng, gà rừng trong này có nét khác gà ngoài đó. Con trống của em nuôi đã được 2 năm, thả trong vường chung với gà tre. Nhưng nó vẫn ghét gà mái lắm. Không biết anh nuôi trong sinh cảnh thế nào chứ nuôi nhốt để sinh sản thì khó lắm. Điều kiện dinh dưỡng không đủ, để nó sống và sung là đã khó huống gì là bắt cặp sinh sản. Em đã thử nghiệm nhiều cách, chết nhiều em rồi, hy vọng lần này sẽ thành công.

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Ở trong rừng cũng vậy, không khi nào con mái đứng gần con trống cả vì cứ đứng gần là lại bị nện một mỏ bác à! cái giống gà rừng xem ra cũng vũ phu tợn thật bác nhẩy!
    Mới thử nuôi cho thuần để chơi thôi, nếu có điều kiện sẽ thử nuôi cho gà rừng sinh sản . Nhưng tớ thấy gà rừng của tớ chỉ cho ăn thóc trộn với cám cho gà ăn (thức ăn chăn nuôi công nghiệp) theo tỷ lệ khoảng 1 thóc: 2 cám mà vẫn gáy te te cả ngày bác à.
    Bác nhín trong ảnh cũng thấy rồi đấy, gà trống rừng của tớ chưa thật sung lắm vì theo người có kinh nghiệm thì khi gà rừng sung sức nhất là mào của nó phải dựng đứng lên cơ!

8. PIZARO

PIZARO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    mái nhìn khá thuần chủng còn con trống chắc là f1 rồi......................

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác này võ đoán quá!
    Vì là đồng hương nên bày luôn cho bí quyết chọn gà rừng thuần chủng, kính thưa các loại gà lai không có được.
    Nếu là gà rừng thuần chủng thì khoảng tháng 6 ÂL, nó sẽ thay bộ lông rất xấu, chỉ có màu đen và màu tím sẫm không có lông cổ dài, lông đuôi cũng cụt lũn luôn,... đến tháng 10-11 lại thay bộ lông đẹp mã như vậy,...
    Gà lai thì cho dù là F1 cũng quanh năm khoác bộ lông như thế thôi!

hna and chicken_vn like this.
  10. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Cặp gà của bác đẹp quá. loại của bác phân loài tai đỏ, trong nam rất hiếm. Không biết ngoài bác giống này có phổ biến không? em nhìn mà thèm quá. chúc bác thành công trong việc lai tạo.

NAMNHI thích bài này.
  11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Em đang sở hữu một con gà mồi F1, gà khoảng 3 mùa quang đâu cũng gáy. càng vào rừng càng gáy sung chất giọng chuẩn tích trắng mòng đẹp chân xanh, màu điều đỏ. em cắm chỗ nào là đứng đó gáy, thấy gà là nó gáy và tục tục mổ ăn và lại gáy. em đang cho ae trên này mươn đi oánh. em đang kiếm mái về đổ mà chưa có. mái chuẩn, bữa nào em pót hình cho các bác coi nhé

minhtrithanhtra and NAMNHI like this.
  12. minh.phamthanh

minh.phamthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128

gà của NAMNHI đẹp quá!
    mình cũng đang có 1 em gà đỏ, 1 con gà vàng. đã gáy và đạp mái. hy vọng trong thời gian tới sẽ có gà con giới thiệu với mọi người

NAMNHI thích bài này.
  13. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Nghe bác nói mà thấy thích con gà của bác quá. Lúc nào rảnh chụp hình rồi up lên diễn đàn cho ae đuợc mở rộng tầm mắt

NAMNHI thích bài này.
  14. vanhuy

vanhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    gà chuẩn quá, mà phân loài 3 thường được phân bố ở đâu vậy bạn NAMNHI ? mình muốn sưu tầm loại này về nuôi lắm!

NAMNHI thích bài này.
  15. dutdv313

dutdv313 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    có được cặp gà rừng nay về chơi kiểng là ok rồi, nhưgn mong sau thế hệ F1 sẻ ra tích trắng, bạn tìm thêm vài em mái rừng tích xanh nữa về chơi, hi vọng có gà con chuẩn

16. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Ở quê tôi có phân loài này, mắt tôi đã nhìn thấy 3-4 con trong rừng là gà tai đỏ vậy!

17. viet ha

viet ha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    đôi gà rừng đẹp lắm hình như đang đẻ thì phải nhưng hình nhu đôi này không tai trắng thì phải.

18. hhhh

hhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,188
    mình có đọc tài liệu bạn nói phân loài 3la2 tích đỏ mình nghi k phải đâu.! gà rừng .G gallus spadiceus. là tên gà rừng đỏ ...:laughing:phân loài thì chia khu vực thui. caycanhviet.vn bạn đã từng viết đó.gà của bạn rặt 100% loại tích đỏ hiếm lắm 100c g gallus spadiceus mới có 1, 2 c thui 1%=)).e đó mồng ngã là zo lỗi hoặc thíu chất.tích to k sao,cũng như có người mũi to mũi nhỏ thui .gà thay lông cùn .lông phụ vài 3 cọng hình đẹp như kia thì hàng độc đấy.chúc mừng bạn nha.a e đừng lăn tăn gà f1 f2 nữa .gà rừ=))ng .gà f1 f2 kiếm được e như vậy đỏ con mắt đấy=))

NAMNHI and triviet like this.
  19. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Cho mình post thử hình mấy chú gà con rừng rặc nuôi được 1 tháng rồi nhé !
    Hình này chụp cách đây 02 tuần rồi.
    Đây là lần post hình đầu tiên , mong các bạn chỉ giúp ( mình vẫn không thấy hình !!)

20. dang sen

dang sen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Gà rừng con đây !

Chào mọi người !
    Cách đây khoảng một tháng, trong khi đi bẫy gà rừng không được, mình tình cờ phát hiện và bắt được một đàn gà con ( 05 em ) vừa mới nở, nay post hình chúng lên để mọi người xem. Tiện thể cho mình hỏi nếu nuôi thả rông như gà nhà thì chúng có bỏ đi không? ( hiện đang nuôi trong lồng chim; mổi khi được thả ra là chúng hay bay theo người )
    Những hình chú gà con này lúc chúng được khoảng hai tuần tuổi.

NAMNHI, triviet and kiatisak like this.