Gà rừng dùng làm cảnh

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thegioigarung., 19/9/13.

1. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Bạn chơi gà rừng thường thích grr chính tông nhưng khổ nỗi phải nuôi nhốt mà tỉ lệ sống sót rất thấp,thời gian nuôi 1-2 năm mới gáy,chăm sóc tốn kém,vệ sinh bất tiện,qua nhiều năm chọn lựa đã tuyển được dòng grl có hình dáng,giọng gáy giống grr,thả rông nuôi như gà nhà,up ae xem chơi.(trời mưa bão bắt nhốt mới chụp được hình)

[​IMG].

nhocalone, dong_pham, cocghe and 10 others like this.
  2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    Gà thì rất đẹp, nhưng chia sẻ lại nói dóc nữa rồi chú, gà rừng mà nuôi 1 2 năm mới gáy thì nên xem lại khả năng nuôi của bản thân, và gà rừng rặc nuôi cũng chẳng có gì tốn kém , gà con nuôi lên thì ko biết, chứ gà bổi bắt về những người nào có kinh nghiệm nuôi rồi thì cao lắm là 3 tháng nó sẽ gáy thôi ( bắt nhầm lúc đang chuẩn bị thay lông thì nuôi lâu hơn mới gáy lại ).

3. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    chính xác cái này mình nuôi rồi nên công nhận là đúng nè 3 con trống bổi bắt từ rừng về sau 2-3 tháng gáy ầm ầm

4. minhhai_kh

minhhai_kh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    622
    cũng tùy con thôi, con nào bẫy vào đầu mùa thì nhanh gáy, con nào bẫy gần cuối mùa thì sang năm mới gáy.

5. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Ticua đúng là cao thủ nuôi gà bổi chỉ 3 tháng là gáy nhưng sau đó tịt luôn,nuôi nó sống được tới mùa sau mới là vấn đề phải bàn.

6. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Gà thì đẹp rồi,nhưng những gì Chú Trăng nói có lẽ chưa hoàn toàn đúng.Gà rừng đang sung mà mang về nhốt khoảng 2-3 tháng là gáy và đạp mái rồi

loc ct and mcbt like this.
  7. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Bác Trăng ơi, thiết nghĩ bác từ nay trở đi bác đưa ra 1 vấn đề gì mà chưa chắc chắn và thiếu cơ sở thì bác đừng kết luận vấn đề đó đúng hay sai, mà bác phải nói là theo nhận định của tôi thì là......như vậy a e diễn đàn sẽ ko có gì cãi vã hoặc nặng lời với bác chi hết. Bác nhận định 1 vấn đề đúng sai như thế sẽ dẫn đến a e trên D Đ nhất là người mới biết chơi gà rừng như tui đây sẽ làm theo nhận định y như bác thì kéo theo cái bậy bạ đó nhân ra tùm lum hết, từ người nầy lây sang người khác như bệnh cúm gia cầm vậy....thật là nguy hiểm ( hay là bác chủ ý gài mưu anh em vậy bác). Để chứng minh cho lời tui nói như trên, xin đưa ra vấn đề bác nói gà bổi phải từ 1 đến 2 năm mới gáy lại ... tôi cho là bác kết luận bậy bạ quá. Bác xem hình và nghe clip con gà bổi này gáy thì hoàn toàn bác bỏ lập luận của bác. Con bổi này là con mà tôi có đưa hình lên D Đ trước đây rồi, giờ phải đưa lên lại để bác xem (chứ tôi ko có ý khoe khoang gì hết nhé), mới bác xem:
    Con bổi này bắt được ngày 10/3/2013, hình nó đây:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    (do có bóng đèn flass nên nó nhắm mắt chứ ko phải chết đâu nhé bác trang)
    Video clip nó gáy quay và đưa lên youtube ngày 22/6/2013, (thực ra nó đã gáy trước đó lâu rồi).
    Muốn coi ngày đưa lên youtube thì Bác xem link này: http://www.youtube.com/watch?v=Dz4yoOkjkLo
    [video=youtube;Dz4yoOkjkLo]http://www.youtube.com/watch?v=Dz4yoOkjkLo[/video]

Vậy thì nó chưa đầy 3 tháng đã gáy lại rồi bác Trăng ơi, tui hỏi bác: Bác ĐÚNG hay SAI ????

Last edited: 19/9/13
  8. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Thường ngày thấy bác hay khắt khe vụ gà rừng và gà rừng lai, nên không hiểu ý nghĩa của dòng bôi đỏ. Bác có thể nói rõ hơn được không?

loc ct and Hieu Ca Rem like this.
  9. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Những con gà mới bắt ở rừng về phong độ vẫn còn xung khi hết sợ sẽ gáy và đạp mái là bình thường,người ta hay gọi là gáy nhớ rừng,nuôi nó sống được tới mùa sau gáy lại mới gọi là thuần được gà bổi,điều này ae chơi gà lâu năm biết,bác Thạnh (tự nhận mới chơi gà) nên chưa biết,nếu nuôi dễ thì cả thế giới nuôi như gà nhà rồi,hiện tại ở VN grr chính hiệu thuần được đếm trên đầu ngón tay,trại gà ở Cúc Phương cũng là grl không hẳn là grr.

Coc Tia thích bài này.
  10. ahome.vn

Thích đã nhận:
    241
    bố khỉ vậy bác trăng cho cái chuẩn grr cuối cùng đi để về so sánh coi gà mình nằm trong chuẩn gà rặc hay lai

vuongthanhthong, nhocalone and loc ct like this.
  11. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    càng nói càng sợ mình nói bậy : chú trang nói là ai chơi gà lâu năm thì biết việc con gà gáy nhớ rừng ( vậy chắc chắn là con gà rừng đạp mái là do nó nhớ Vợ nó, chứ ko phải nó mê gái nha a e ).
    bản chất của con gà là gì : gáy để khẳng định lãnh thổ ( dân bẫy gà lợi dụng vào điều này để bẫy ), đạp mái duy trì nòi giống ( hay đơn giản là tới cơn ghiền nhỉ ). giờ đây mình biết thêm chuyện là con gà gáy do nhớ rừng ( con gà tình cảm gớm ).
    Do diễn đàn toàn mấy chú mấy a cao thủ, Tí Cua cũng giống như người học việc, mà dân đi học việc như mình, gặp ông thầy như chú trang, ko sớm thì muộn chắc chắn sẽ thành nhà thơ. ( gà gáy nhớ rừng, tự nhiên nhớ bài thơ của tác giả Thế Lữ quá )

12. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    hình số 2 đã chụp 1 con grr và grl,con tay phải màn hình là grr chính hiệu,đưa chuẩn grr lại nổ ra cãi nhau.kỹ sư xây dựng tự thiết kế để ae bình luận.

listen_to_me thích bài này.
  13. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    thôi bác Trăng ơi, bác nói toàn tào lao thôi, hãy tự nhận đi chối cãi làm chi...anh em trên diễn đàn này ném gạch bác nhiều rồi sao ko tự hỏi chính mình hả bác ??? bây giờ bác lại tự " sáng kiến " ra cái gọi là gà gáy do nhớ rừng...đuối lý nên quơ đại cái lý ấy à...mà con gà đó của mình đến giờ vẫn cứ gáy bình thường đấy bác và vừa rồi nó đạp mái đổ được 2 ổ gà con đó bác, ổ trước 8 con, ổ sau 5 con đang nuôi bác à...Tuy mới chơi gà rừng sau bác nhiều nhưng cái gì đúng thì tôi nghe, cái sai thì bác bỏ ngay lập tức...ko có nghĩa là những người chơi sau thì nói gì là nghe nấy nhé bác....

14. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Ko lẽ bây giờ các bác mới nhận ra chân tướng ông Trăng sao trời??? mình thì nhận ra lâu lắm rồi nên ko tranh cãi (lâu lâu chọt 1 cái cho nhột chơi thôi). Tranh cãi, bàn luận với ổng lâu ngày coi chừng bị lây... thì khổ. Nói túm lại là bác trăng ko có biết gì hết nên có tranh luận cũng vô ích, biết đâu gà ổng đưa lên là của hàng xóm hay của con cháu gì đó....do tính thích chơi trội nên ba hoa vậy thôi.

15. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    chứ không phải chú cuội hả bác vi hôm nay đúng rằm trung thu nên bỗng nhớ chú cuội quá. Sao bác Trăng này cứ đưa chủ đề nào lên là bị ném đá vậy không thấy kì sao ta

16. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    gà nhìn đẹp bắc trăng ơi ,bao giờ mới có những đàn gà rặt 100% thả vườn thuần chủng , mô hình này không mấy ai thực hiện thành công phải không bác nhỉ

thegioigarung. and minhhai_kh like this.
  17. ahome.vn

Thích đã nhận:
    241
    ô vậy may quá gà cáu là gà rừng rặc rồi bác trăng ơi vì nó giống hệt với con trong hình 2 mà sát phía tường mà ô hay sao con gà rặc của cháu nó lại gáy buổi mờ sáng vậy ta ko lẽ hôm đó mở đèn nguyên đêm ta chắc con grr của mình nó ko khôn đến mức biết trời sáng hay bóng đèn chiếu sáng

18. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    mấy ông chuyển sang nuôi gà Mỹ rặc bán có tiền hơn là ngồi đây cãi lộn con gà rừng làm mồi nhậu mấy ông ơi :)

Coc Tia thích bài này.
  19. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    Thôi thôi đi bác trang oi. Con gà mình nuôi nó gáy hay không là do cách chăm sóc,nuôi nhốt và chế độ dinh dưỡng hợp lý hay không thôi chứ. Lại còn cái kiểu"GÁY NHỚ RỪNG" nữa chứ. Nếu như "GÁY NHỚ RỪNG" như bác nói thì cần gì phải chăm sóc làm gì cho nó mệt xác,cứ đánh được về vứt đó nó nhớ rừng thì tự nó gáy thôi. VÃI LUYỆN SƯ PHỤ!!!

ngocthuong thích bài này.
  20. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Bác Thạnh nuôi đúng chuẩn được vài năm grr chính hiệu(không ngộ nhận grl là grr) sẽ có thực tế,tranh luận với người lý thuyết như gallusvu mất thời gian.Kết quả cuối cùng của bạn đam mê là nuôi được những con gr đẹp như ý.
    Trong một bầy gr nuôi chỉ có 1 con đầu đàn gáy,khi thay lông vẫn gáy để khẳng định vị trí,ngoài rừng khi trưởng thành 1 gà trống tự tách bầy tìm cho mình một lãnh địa riêng.
    [video=youtube;b-zyobFAvWk]http://www.youtube.com/watch?v=b-zyobFAvWk&feature=youtu.be[/video].

Coc Tia, catphusa and Khứa lão like this.