Gà rừng Gia Lai

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thanhgec, 22/12/11.

1. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Gửi clip về gà rừng để các bác xem chơi cho vui:
    Gà rừng rặc, bẩy được từ gà bổi, nuôi được 1 năm đã thay lông và rất dạn người, thả rông như gà ta.
    http://www.youtube.com/watch?v=THM2mm7N454&feature=youtu.be
    Và đây là con gà mồi đang chăm sóc hai chị em, một rặc một F
    [video=youtube;qW1DG4kRrXo]http://www.youtube.com/watch?v=qW1DG4kRrXo&feature=youtu.be[/video]
    Rất mong những pro gà rừng tham gia cho diễn đàn thật sôi động.

2. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    Chào bạn ! rất vui diển đàn có thêm thành viên mới . xem video rất ấn tượng . gà rừng rất dạn và chổ nuôi quá đạt chuẩn..và 1 đàn gà con chuẩn bị nhập hộ khẩu...quá tuyệt... bạn chắc có nhiều kinh nghiệm...viết lý lịch trích ngang đầy đủ để tiện việc trao đổi ,liên lạc và xưng hô . mến

hong sam thích bài này.
  3. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hihi, đàn gà đẹp quá, con mồi mấy vụ rồi bác?......................................

4. tandamino

tandamino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    chú trống rặc thú vị thật..đúng là xưa nay hiếm ^^. chúc mừng anh!

5. hotuhai

hotuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    bạn ở gia lai chỗ nào vậy bạn ...................................................................

6. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Hình như trong clip có 2 con gà trống, 1 rặc 1 lai hả bác?con sau hình như gà lai mà có giọng gáy hay quá, làm mồi chắc là tuyệt lắm đây. Chuồng nuôi cũng đạt chuẩn nữa, chúc mừng bác.

7. Ngathuy

Ngathuy Member

Thích đã nhận:
    0
    gà của bác đẹp quá! ước gì em cũng có vài con! chúc bác luôn thành công!

8. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    gà dẹp và dạn nguoi qua, nhin e ga rat thik that. o trung cua e mai rung hay f vay

9. thanhgec

thanhgec Active Member

Thích đã nhận:
    176
    Xin chào các thành viên, rất cám ơn sự tham gia, góp ý thảo luận của các thành viên. Mình xin được giới thiệu như sau:
    - Mình tên Thanh, sinh năm 1977, hiện đang làm việc tại Công ty CP Điện Gia Lai (GEC) nên lấy tên là thanhgec vậy đó; Nhà ở số 36 Hoàng Văn Thái, phường Hoa Lư, TP Pleiku. Mình chơi gà rừng được khoảng 4 năm với mục đích tiêu khiển, giải trí là chính. Anh em chơi gà trong nhóm cũng có vài người thường hay đi chơi chung với nhau.
    - Thật ra mình cũng là thành viên của diễn đàn này lâu rồi (cả bên sinhvatcanh nữa) nhưng lâu nay không được tích cực viết bài, nay viết tí đỉnh cho diễn đàn thêm sôi động. Cũng có biết một số thành viên như minhdinh (Trung), tuần vừa rồi cũng mới gặp Trung để bàn luận về gà, thông qua Trung có nghe bác pham thanh son cũng là thành viên rất tích cực, hy vọng có dịp sẽ được gặp để giao lưu với bác.
    - Trong clip đúng là 2 con trống: 1con rặt và 1 con mồi, con rặc bẩy được vào tháng 12/2010 và nuôi đến nay, thời gian đầu nuôi nhốt nhưng khi thay lông mùa này thì thả rông ngoài vườn, ban ngày đi ăn lang thang, ban đêm lên cây đánh giấc. Chú này được cái rất dạn, cầm dế trên tay là lao vào đớp ngay. Nói chung muốn nuôi gà rừng rặt cho mau dạn thì thời gian mới ngoài rừng về nên nhốt trong lồng kín, bao lưới cách nhiệt để khỏi tung trầy đầu, thường xuyên cho ăn mồi như dế, cào cào nhưng phải cầm trên tay để nó mổ chứ đừng vứt vào chuồng, đến mùa rụng lông thì thả ra ngoài được. Khi nào có dịp mình sẽ nói thêm về cách nuôi và thuần gà rặt.
    - Con mồi là gà lai hiện nay đã được hai mùa, gà mồi do mình tự ấp nở và nuôi lên và tuyển chọn từ bầy 10 con (chỉ còn lại 01 con duy nhất), đầu mùa này cũng đã ra trận bắt được vài chú bổi rồi. Con này thì giọng gáy tạm được, rất siêng gáy nhưng nước đấu hơi chửng nên cũng nhưa được như ý lắm.
    - Ngoài gà rừng ra thì mình cũng còn chơi cu đất, hiện có 2 con mồi tạm chơi được, khi nào có dịp sẽ post lên anh em xem chơi.
    Rất mong được làm quen, giao lưu và trao đổi kinh nghiệm của các thành viên. Nếu có điều kiện thì sau tết mình sẽ tổ chức 1 tour đi bẩy gà rừng và mời các thành viên tham gia.

10. nguyenminhhai

nguyenminhhai Banned

Thích đã nhận:
    137
  11. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    bác có ý nầy góp ý cùng cháu minhhai về " câu nói có mà....trăm lần." gà thì mỗi con một nết ,một vẽ đẹp khác nhau .mổi người đều có nhận xét khác nhau về tưng con gà...ta nên hòa mình chung với anh em trên diển đàn sao cho diển đàn ngày có nhiều thành viên mới. đừng nên phê phán nhau ....đâm ra....Bác nghĩ sao nói vậy với thành ý xây dựng rất mong cháu đừng giận....mến

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:53 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:35 AM ----------

Chào cháu Thanh ! rất vui khi đọc bài viết của cháu quá rỏ ràng về bản thân và quá trình chơi gà và kinh nghiệm. khi nào về gia lai cùng Trung bác sẽ gặp cháu giao lưu. Cố gắng tổ chức 1 tour đi bẩy gà rừng đi . bác hoan nghinh đề nghị nầy. à cách đây 1 giờ bác vừa nhận được tin nhắn của Trung (minhdinh) báo tối qua bị ăn trộm vào lấy mất 1 con gà mẹ và 5 con gà con rồi. xin chia buồn cùng Trung nhe . đây là nick yahoo của bác : sonden55@yahoo.com.vn hay DT 0909595347 .

perilboy, hong sam, tandamino and 3 others like this.
  12. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Bạn xem lại cách nhìn nhận của mình đi nhé!
    chơi gà rừng thì bạn cũng biết con của anh Thanh chưa có lửa nên nhìn còn teo tóp. còn nếu so sánh khách quan thì con thứ 2 của bạn đẹp, còn con thứ nhất không đáng để nói.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:22 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:20 PM ----------
    gửi anh Thanh: tết dương lịch này em có về, anh em mình sắp xếp làm 1 vài kèo nhé!

13. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    Khi nào có dịp bác Sơn với cháu xuống thanhgec chơi ha?cháu cũng nuôi đc một e gà rừng mùa trước cũng rất dạn nhưng ko giám thả rông như thế. phải xuống học hỏi thôi...

Ông già nam bộ thích bài này.
  14. hong sam

hong sam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,243

con gà của người ta chưa có lữa chứ có lữa rồi đẹp hơn gà anh đó .............anh ở nha trang cũng biết chú châu chú sáu .đạt đúng không ..........chắc anh tháy gà rặt của chú sáu làm con giống rồi đúng không anh / đẹp thì khỏi nói rồi....... mà vô chuồn nó tới đá cho máy cựa người đó............dân gà nha trang phải biết đến những người này chú châu chuyên làm dò cho các người chơi,,,,,,rất khiêm tốn nhã nhặn ........ những người này chơi gà đầu tiên ở sứ biển.........nói về gà thì dân thành phố sg là người chơi gà sành điệu nhất...............về cả huấn luyện gà .........gà chơi gà nét mồi...................cả các sư phụ ở nha trang còn phải nể trọng các nghệ nhân đúc gà trong áy .......bình phước sg tây ninh cái nôi của gà nét...........còn phải học ở họ nhiều ........thanhgec
    anh có gà rất đẹp nuôi tập vạy là ok quá rồi có lữa lại là chuẩn không cần chỉnh .........em cũng tập còn gà gáy thổ bắc mùa trước .....tâp cho nó tới ăn như anh vạy....dao cho sư phụ đúc gà mùa này rồi ............lau nay không vô xem ...........nghe máy anh kia kháo nhau vô đọc xem gà anh rất đẹp ....thân HS

Last edited: 24/12/11
  15. phamngoctam

phamngoctam Hội phó cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    2,651
    anh nguyenminhhai e có đọc wa bài viết của a...e thấy a nói như vây là ko đc. DĐ là nơi giao lưu trao đổi kinh nghiệm học hỏi lẫn nhau làm cho dđ ngày còn đông vui, bổ ích và cũng là nơi để mọi người có cùng đâm mê hội tụ lại thành một đại gia đình cùng nhau chia sẻ...anh ah!!!Chúc a có những bài viết có ích hơn.

16. tandamino

tandamino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Mong mọi người bỏ qua cho anh minhhai.. em nghĩ chỉ là ý kiến chủ quan nhất thời của anh..mỗi chú gà các chú/ bác nuôi đều trãi qua những khó khăn mới có được thành quả như vậy... những ý kiến đóng góp khách quan chân thành/ chia sẽ/ động viên sẽ làm forum ngày càng lớn mạnh, phát triển phong phú hơn. kính chúc các chú / bác Sức Khoẻ. mùa Giáng Sinh An Lanh- Hạnh Phúc!

Last edited: 24/12/11
  17. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình cũng có ý như bác tandamino vậy đó, mong bác nguyenminhai lần sau rút kinh nghiệm, xem lại cách nhận xét của mình. Chúng ta làm sao cho diễn đànngay càng thêm phong phú, hấp dẫn để mọi thành viên thân thiết như anh em, thoả niềm đam mê. Chúc các bác trên diễn đàn luôn vui vẻ, có sức khoẻ để chăm sóc và đi bẩy gà heheehe

18. lethanhdong

lethanhdong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Anh Thanh có kiểu luyện gà mau dạn giống với Hồng Sâm. Lúc nào có thời gian anh Thanh chia sẽ kinh nghiệm nhiều hơn cho anh em học hỏi với nhé.
    Thanks

19. cmgiaimy

cmgiaimy Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Chú nó có một thồi gian gầy xơ xác đung không bác??

20. cmgiaimy

cmgiaimy Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Em nó có một thời gian gầy xơ xác đúng không bác??VÌ thấy nó có biều hiện như vậy!