Gà rừng Hà Giang chưa sung

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thaoxinchung, 10/2/14.

1. thaoxinchung

thaoxinchung Banned

Thích đã nhận:
    19
    Chào các bác em là thành viên mới nơi địa đầu tổ quốc, xin thưa các bác chắc có lẽ do khí hậu lạnh nên hiện nay thì gà rừng tai đỏ ngoài quê em chưa gáy các cụ ạ, các cụ cao thủ người dân tộc lớn tuổi tại bản của em nói chắc độ tầm 1,5 tháng nữa thì mới gáy trở lại, các vùng khác như lào cai chắc cũng chưa xung lắm phải không các cụ.
    Không biết có cụ nào ở tỉnh em bẫy được chưa nhỉ. Xin các cụ cao thủ chỉ giúp em cách bẫy gà hiệu quả nhất mà không dùng gà mồi, năm mới và bắt đầu khai hội mới kính chúc các cụ du xuân, hội hè vui khỏe, cháu kính các cụ

Last edited: 10/2/14
  2. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    bạn viết bài nên để ý đến cách xưng hô .... gọi Cụ nghe sao ý tổn thọ hết đó bạn ơi....
    mình thấy thời tiết miền bắc chưa ổn định lắm lúc thì ấm áp lúc thì lạnh gió mùa .... có lẽ do ảnh hưởng của thời tiết nên gà rừng có những vùng chưa được sung có chỗ gáy chỗ không ..... tầm 1 2 tháng nữa là chuẩn nhất ... hình như là vậy .....
    bẫy gà hiệu quả không dùng mồi thì hên xui .... bạn nên tìm khu vực gà rừng hay kiếm ăn như ven đồi ngô sắn chỗ ven suối nơi gà hay qua lại để uống nước .... bạn thử xem

3. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    AKay đã chụp rất nhiều ảnh và cả 1 Clip hướng dẫn làm bẫy Cò Ke(trong Clip bắt được 1 con gà nhà)Bác nào quan tâm xem hồi sau sẽ rõ

4. thaoxinchung

thaoxinchung Banned

Thích đã nhận:
    19
    Thế bác dùng cách bẫy thế nào cho hiệu quả để không dùng gà mồi, còn em thì chỉ dùng bẫy thường thôi bác ạ, cám ơn bác chia sẽ

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:59 PM ----------

cám ơn bác đã hướng dẫn, em cũng đã thử dùng bẫy cò ke, nhưng nhiều vùng miền có cách bẫy hiệu quả khác nên em xin các bác cho em biết cách thế nào bẫy hiệu quả nhất,

5. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    đây là một chút ý kiến cũng như kinh nghiệm của mình .có một cách rất hay đó là lúc nào cũng nghĩ tới gà thì bạn tự xẽ hiểu được đặc tính của nó và xẽ bẫy được thôi . dĩ nhiên mỗi con gà một tính khác nhau nhưng vẫn có điểm chung nhất định . cách tốt nhất là bạn lên để ý xem gà hay ăn ở đâu . khi mà nhìn thấy người thì tuyệt nó xẽ không ở đó ăn vài ba hôm hoặc nâu hơn . cái này luôn luôn đúng theo kinh nghiệm riêng mình nha . có một điều rất hay nữa là gà cũng như người rất thích đi theo đường mòn . kể cả là đường mòn do con người đi . phải cân nhắc bạn nha vì nếu đặt bẫy ở đó thì người đi rừng xẽ đi vào . khi đặt bẫy mà không có gà mồi thì cũng khó lắm . chúc bạn thành công . mà bạn ở chỗ nào hà giang ? mình ở laocai nhé có dịp cho tớ lên chơi với nha bạn ^^

6. thaoxinchung

thaoxinchung Banned

Thích đã nhận:
    19
    cám ơn bác đã chia sẽ, đúng như bác nói gà thì thích đi đường mòn mình thường bẫy chổ có lối mòn, bẫy bằng bẫy cò ke hoặc đánh lưới, nhưng đánh lưới thì hủy duyệt quá bác ạ, mình ở xã Cán Chu Phìn huyện Mèo Vạc bác à, khi nào rảnh anh em giao lưu

Last edited: 11/2/14
  7. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    mình chưa biết nhiều về nghệ thuật đánh lưới lắm bác có thể chia xẻ được không ạ ? có phải loại lưới đuổi gà là loại lưới bẫy chim chầo mào không ạ ? về cách bầy binh bố trận nữa bác vui lòng cho biết thêm chi tiết nhá . cảm ơn bác nhiều lắm ạ ! à mà bác có nuôi con gà rừng nào không ạ !

8. gảunghcm

gảunghcm Active Member

Thích đã nhận:
    10
    người ta bẫy gà ở chỗ mình nhiều rồi đó, bẫy lưới cũng có, bẫy gà mồi cũng có nữa, mùa mưa tới thì gà sẽ hết mùa.

sunganhthanh thích bài này.
  9. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    bẫy lưới là gà mắc vào lưới " dính vào lưới không ra được " phải không ạ ? cho em hỏi câu ngu ngu . không biết lưới bẫy ở đâu bán và hình dáng của lưới bẫy như nào nhì ?

cuongero thích bài này.
  10. gảunghcm

gảunghcm Active Member

Thích đã nhận:
    10
    đúng rồi đó bạn, bẫy lưới thì ngoài gà trống còn dính gà mái nữa, mình cũng không biết phải diễn tả cái lưới nó ntn, hihix do không có khiếu miêu tả

11. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    bạn có thể cho tớ biết cái lưới đấy ngoài đánh gà ra thì còn đánh được loại nào nữa không ? ý tớ muốn hỏi cái lưới đó có phải lưới bẫy chim chào mào không ? hay lưới dính để bắt cá ?

12. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Lưới giăng trong rừng đã khó, không gà mồi thì chờ hú họa con gà nào bay đâm vào lưới bị mắc thôi. Lưới lại căng ở nơi lối mòn thì có khi chưa bắt được gà người đi rừng đã vướng vào phá mất lưới. Cuối cùng tính ra thà mua con gà người ta bẫy về bán cho còn rẻ hơn tiền lưới mà lại không mất công 2 người vào rừng căng lưới cả ngày!

Last edited: 14/2/14
  13. sunganhthanh

Thích đã nhận:
    102
    Chỗ tớ gà ruungf bới ăn nhiều lắm chỉ có lưới ko. Thôi nếu có lưới dài tầm 30m thì đảm bảo tớ xẽ bắt dc. Gà . ngày nsof cũng bắt đc. . vì gà chỗ tớ nhiều lắm. Ngay sau nhà cũng có :) chỉ cần đi 15phut là tới chỗ gà gáy

14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Vậy thi để gà ở rừng nghe gáy nhìn chúng ngoài thiên nhiên sướng hơn là bẫy hay nuôi nhốt! Vì ở thành phố không có gà rừng phải nuôi gà rất vất vả và tốn kém.

Last edited: 15/2/14