GÀ RỪNG LAI 50 75 95

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi @hoangdung, 11/4/14.

1. @hoangdung

@hoangdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    264

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:03 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:01 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:04 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:03 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:05 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:04 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:05 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:07 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:06 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:09 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:07 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:09 AM ----------

MỜI AE COI CHƠI NHA GÀ MÙA NẦY HAI BỊ CHẾT TOI QUÁ CHO NÊN MÌNH ĐƯA NÓ LÊN CAO HỀT

2. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Gà nhìn đẹp quá bác, có clip giọng gáy của mấy con gà trống lên nghe xem sao!!

@hoangdung thích bài này.
  3. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Gà Bác này đẹp mê hồn,để ae tiện theo dõi,đối chiếu Bác nên ghi chú đâu là gà 50,75,95 ở mỗi tấm ảnh.
    Chúc Bác lai tạo được nhiều gà đẹp hơn nữa.

Mr.Xa and @hoangdung like this.
  4. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    nói là qua thăm a Dũng 1 chuyến mà chưa đi đc, thấy a nuôi cao thủ quá mà trước giờ ko chưa đc gặp mặt, ko biết a Dũng hôm nào rảnh cho e cái hẹn, e chạy qua thăm 1 chuyến.
    àh cho e hỏi a nuôi kiểng hay là chơi mồi, nếu chơi mồi e qua xin ké 1 e, đang tìm 1 e bổn lạ về lai chơi.

Last edited: 11/4/14
  5. trenhunggia

trenhunggia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Bạn làm ơn cho mình biết công thức tính Gr lai 50 75 95 cám ơn bạn nhiều

6. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Gà đẹp, chuồng trại hoành tráng, gà rất chuẩn, chuồng trại có đầu tư cho thấy chủ gà rất đam mê

7. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    gà 50 :
    trống hoặc mái rặc + trống hoặc mái tre ( gà ta, gà ác , gà ri gì đều đc gọi là gà 50, nhưng do gà tre có màu lông tương đối giống gà rừng nên thường đc chọn ). có nhiều a e thì chỉ chịu gà rừng lai gà tre mới đc gọi là gà 50, lai thứ khác thì ko chịu.
    gà 75 :
    gà trống hoặc mái rặc + trống hoặc mái lai 50 = gà 75.
    95%
    nếu lai lên tới ~ 95 thì chắc phải mất 4 năm ( tự lai tạo, mua thì khỏi tính ).
    cái này là tính theo kiểu chắc ăn như bắp ( tức lai đợt nào sống đợt đó, vì lên càng cao tỉ lệ nuôi đc càng thấp. ai làm đc vậy 1 là trời cho, 2 là cao thủ ).

8. @hoangdung

Thích đã nhận:
    264
    nhờ tí cua trã lời chính xát cám ơn tí cua nhiều nha tại mình đam mê nó nhiều quá nên mình tính từ trống rặc với mái che lai thì ra 50 rồi rồi từ đó mình lai trống rặc khác là nó sẽ cat đời cao lên thôi cãm ơn ae nhiều nha chào....

9. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Gà bác đẹp quá, chuồng nuôi cũng quá lí tưởng.Bác đúng là bậc cao nuôi gà rồi. nhìn thấy nghiến quá. Bác chia sẻ ít kinh ngiệm nuôi gà cho ae miền Bác mở mang tầm nhìn với. thanks!

10. vuongthanhthong

vuongthanhthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    373
    thời tiết như vầy mà bác nuôi đc nhiều gà như vậy là dử dằn lắm à nha !

11. xamson_st

xamson_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    gà của bác này quá đẹp, chuồng trại cũng quá ok, chúc bác lai tạo được nhiều gà đẹp

12. @hoangdung

Thích đã nhận:
    264
  13. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    chiều nay đi xem mấy đứa e đánh cầu lông ở TP mới, đã nt để xin ghé chổ a dũng chơi mà chưa nhận đc tin trả lời, hehe mong đc ghé xem cơ ngơi gà của a qua, thấy nhiều quá nên ái mộ.

14. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Con mái này khi chuan bị đẻ mới tách khỏi con trống phoenix và nhốt cùng gà RR. Khoảng 1 tuần sau nó đẻ thì bỏ 3 quả đầu đi. Cho ấp số trứng sau. Kg thấy trống RR gáy hay đạp mái nên gà con nở ra kg biết có phải lai rừng trên 50% không hay vẫn là gà lai phoenix! Hình chụp sáng nay sau 2 ngày xuống ổ. A e xem và đoán thử...mai kia nó ra lông mà màu xám chuối thì là lai phonenix còn lông điều thì chính xác lai RR :

voquangnhuong, Tí Cua and babaqn like this.
  15. trenhunggia

trenhunggia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Công thức tính gà lai này do A phát minh ra có được nhà khoa học nào công nhận chưa?mà A chắc ăn như bắp?cho mình hỏi A làm cách nào để biết con gà tre hoặc con Gr không bị lai tạp hay thuần chũng hay A chỉ nhìn hình dáng bên ngoài để nhận định lai bao nhiêu và thuần bao nhieu 0/0? Hay hai con cộng lại rồi chia hai ra phần trăm lai.theo mình nghĩ A nên tìm và đọc lại sách sinh học và phương pháp MENDEN để biết nhận định của mình đúng hay sai thân chào! Rất mong câu trả lời của A............Chánh

Tí Cua thích bài này.
  16. trihuynh

trihuynh Guest

Theo mình ga con của bác namquoc hiện giơ là màu chuối rồi, không phải màu điều đâu.

17. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Nghe bác nam quoc nói thì mình kể chuyện này. Bác nào tin đc thì tin chứ mình không có bằng chứng. Lúc xưa có 1 con mái ở nhà ông chú mới lớn chưa đẻ mình bắt về nuôi. Nuôi đc 1 tháng nó kêu ổ đẻ. Nó ở 1 mình. Trứng mình nghĩ ko trống mình đem đổ oppla ăn. Đổ ra thấy có chấm trống .mình để 5 trứng còn lại cho nó ấp. Nở đc 4 con. ,( con mái nuôi riêng mình nó 1 chuồng) . chính mình cũng ko tin. Ý mình là con của con mái mình nghĩ là phonix hết

18. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Nhìn gà con như vậy chắc ko có màu điều rồi chú Namquoc! Con mái rặc của chú ở bên trên đã đẻ lứa nào chưa chú? chú nuôi con đó bao lâu rồi ak.?

namquoc thích bài này.
  19. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    @trehunggia : thưa a, e cũng có đi học, nhưng có những cái ko phải áp dụng vào là người ta chịu.
    ví dụ như thế này ( xài công thức theo đi học nha ):
    AA + BB = AB + BA + AA + BB ( ví dụ sơ thôi, a e nào cần tìm hiểu thì ra goolgle tìm nha )
    tức là gà 50%.
    vậy khi ta lai 2 bầy gà 50% khác nha :
    AB + BA = AA + BB + AB + BA

vậy tức là lai 2 bầy 50% khác nhau, có thể cho ra 1 hoặc nhiều con gà rừng rặc( ai đem 2 con lai 50 hay gọi là đời f1 lai tạo với nhau ra đc 1 con rừng rặc thì cho mình học hỏi ).
    và cũng thưa với a, e thì trước đây tính gà chỉ tính f1, f2, nhưng từ khi lên diễn đàn thấy a e có kiểu tính % cũng hay, nên học theo. còn ai phát minh ra kiểu tính này thì bó tay.
    Theo bản thân mình thì ko có cách tính nào gọi là chính xác cả, vì bản thân khi lai tạo ra người lai tạo chỉ có thể xác định đc cha mẹ, còn gà con ko có cách nào tính % máu rừng của nó.
    cách tính % có lợi thế hơn là khi nói 75% : a e có thể hiểu đơn giản là gà 100% lai gà 50% ( theo kiểu chia đều ) nên a e chọn cách này để gọi cho dễ xác định.
    Chơi diễn đàn với đam mê chứ ko phải nghiên cứu khoa học, cách nào thấy tương đối thích hợp thì dùng. Ko cần phải chứng tỏ mình là người có học đâu.
    @trehunggia: cái câu chắc ăn như bắp tức là tỉ lệ nuôi gà thành công ( lai tạo đc, nuôi lớn lên, tiếp tục lai tạo đc ) chứ ko phải bảo là công thức của mình chắc ăn như bắp. nhìn lại nha.
    @ chiều nay mình có ghé nhà của a @hoangdung, tiếc là đợt dịch vừa rồi cũng ko chừa a, a Dũng cũng bị thiệt hại nặng. mong a Dũng sớm tiếc tục đam mê, mùa sau e qua kiếm vài con mồi. hehe

Last edited: 12/4/14
    cocghe, ndy, @hoangdung and 5 others like this.
  20. AKAY_QNINH

AKAY_QNINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,189
    Theo AKay,ae trên cả nước vẫn chưa thể nào thống nhất được cách tính f1 hay f2 hay 50 hay 75 % máu rừng.Tất cả tham số nghe để biết vậy thôi,nếu muốn truy tiếp thì cùng lắm là hỏi bố mẹ nó ra làm sao vậy thôi.
    Khi xưa AKay được học f2 sẽ phân chia theo tỉ lệ 3:1 rồi.Có nghĩa là dù là 1 bầy chung Papa-Mama thì đã khac nhau rồi.

ndy, @hoangdung, babaqn and 4 others like this.