Gà rừng mồi của Loc CT

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi loc ct, 16/2/11.

1. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Các bác trên diễn đàn thân mến :
    Loc ct tôi trước đây chỉ chơi chim cu, khi đi bẫy cu gặp gà rừng đẹp quá cho nên nảy sinh ý định tập tọe chơi gà rừng mồi.
    Được anh bạn để lại cho con gà rừng mồi, lai F2, hai năm tuổi mồi, bắt được hơn chục con bổi, giọng thổ, âm cuối dứt gọn và cộc, khá hay gáy, biết dụ bổi ( đập cánh, bươi đất, cục cục...) Hôm nay giới thiệu cho các bác cùng xem

Vì chưa có nhiều kinh nghiệm cho nên nhờ các bác xem và đánh giá giúp. Trân trọng

Last edited: 16/2/11
  2. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    kakaka. gà của bác già rồi.con này ra rừng bắt bổi khó lắm, thường thì người ta chọn gà tơ mới lên để làm mồi.ông bà ta có câu"ngựa non háu đá" mà. nhưng em kết cái lồng cu bổi của bác hơn, chắc cả chục con đó nhỉ.hôm bửa em cũng đi căn cứ 4 gác cu, đang ngồi rình trong bụi cây, tự dưng em nghe có tiếng gà gáy. rùi sau đó em lại thấy nó kêu ầm ĩ như sắp bị cắt tiết. em tưởng có anh em nào đi bẫy, nhưng đợi 1 hồi lâu vẫn thấy nó kêu. em đi tìm thì thấy 1 em trống tơ, cựa chưa dc 1 phân, bị dính bẫy cò ke. em thấy tội quá nên bắt cho vào túi luôn cho nó đỡ bị chết.jo thì em nó chịu ăn uống rồi, người đứng cách xa 3m không bị thúc lồng nữa rồi,chắc kiểu này lại tốn tiền làm nhà + cưới vợ cho em nó nữa đây

3. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    gà anh cỡ F3 rùi anh lộc ơi ! chân ko còn màu đen đặc trưng của gà rừng rùi ! với lại cựa em nó to quá ! cựa gà F2 hay F1 vẫn còn khá giống gà rặc về độ mãnh,nhọn và sắc ( còn gọi là cựa kim )..con anh lai tre hơi nhìu rùi với lại dàn đuôi bản đuôi ko được to cho lắm ! vài lời góp anh ý anh đừng giận nha ...theo hình chụp thì con gà lai của anh chân xanh chì chứ ko phải chân đen...................thân

4. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    chào Bác Loc CT
    Em thấy gà mồi của Bác cũng đẹp lắm đó, Nhưng em lại giống Bác MinhDuc, Em để ý cái long cu bổi của Bác hơn, Bác có con cu bổi nào tướng tá và giọng gáy hay, có tương lai thì bán lại cho em một con, Em nuôi cho vui , em đang tìm cu bổi nuôi mà chưa tìm được, so DT của em : 0946709736, Cám ơn Bác.

5. garungvt

garungvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89

6. minhduc_bienhoa

Thích đã nhận:
    199
    garungvt mún mua gà lai về nuôi chơi hay nuôi làm mồi.bác xuóng cv 30-4. di theo hướng vào biên hòa khoảng 1km. bên tay phải có 1 tiệm chim.ở đó chuyên bán gà rừng rặc và lai. gà trống lai " gà tơ mới lên cựa chưa quá 1 phân" khoang 500k ah, nhưng gà đó không có đi mồi được đâu, tại gà ngon, chơi bài bản thì người ta huấn luyện cho lên mồi hết rôi.nếu nhà bác ở gần nơi có nhìu gà rừng thi mua dc đó. vì kiên nhẫn đi liên tục thì trước sau cũng dính ah."kinh nghiệm bản thân của em là không cần gà mồi hay, không cần nơi nhiều gà rừng, chỉ cần kiên trì sáng nào cũng đi". thế nào cũng có ngày thành công

---------- Post added at 07:26 PM ---------- Previous post was at 07:21 PM ----------

ah. mà nhờ anh em trên diễn đàn chỉ cho em cách up hình lên diễn đàn với, vì em muốn show hàng mấy em gà rặc và lai của em cho anh em cùng chém.nhưng kẹt nỗi không biết làm sao.

---------- Post added at 07:31 PM ---------- Previous post was at 07:26 PM ----------

pham_andl, thanhjjk, giothoc and 3 others like this.
  7. letuan4u

letuan4u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    262
    Bác lộc nay lại tham gia bên Gà rừng nữa ta, mong được sự chỉ giáo của bácnhiều

Thuyet Truong and loc ct like this.
  8. garungvt

Thích đã nhận:
    89
    Mình tìm gà rừng lai thôi, vì gà rặc khó nuôi lắm. Nhưng gà lai phải tích trắng 100%, hình thon giống gà rừng và mồng lá nhỏ thôi là ok. hơn nữa tiếng gáy phải giống gà rừng (giọng gáy thổ, dứt cuối) . Nếu bạn Minh Đức có hay biết đâu có chỉ dùm. Thanks

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Xem ra bác Hội trưởng chịu không nổi mấy con gà rừng bổi ở rừng Bù Đăng rồi đây. Nghe đâu bẫy loại này đi hơi cực chút thôi nhưng lại dễ bẫy hơn cu nhiều, cứ cái đà này thì trước sau gì anh em Hội cu gáy Sài gòn cũng được một bữa gà rừng nướng muối ớt hoành tráng cho coi. Hihi.

giothoc, chimcugocong, gùla and 4 others like this.
  10. loc ct

Thích đã nhận:
    19,636
    Không dám, không dám. Tôi mới tập tọe chơi gà cho nên có biết gì đâu mà chỉ giáo. Kinh nghiệm chưa có nhưng lòng đam mê chắc là có. Mới chuyển qua chơi nhưng thấy nghiền ra phết, mỗi một thú chơi nó đều có cái hay cái đẹp của nó. Mấy mgày hôm nay cứ lên cơ quan, rảnh rỗi là chúi mũi vào trang gà rừng của AQUABIRD Hehe. Cái gì không biết thì mình phải học chứ, có ai tự nhiên mà giỏi đâu. Cảm ơn các bác đã đóng góp ý kiến cho tôi, nhờ những ý kiến này mà tôi sẽ tiến bộ nhanh hơn.
    Tôi muốn mở topic này mong các tiền bối có nhiều kinh nghiệm phổ biến thêm cách chọn và huấn luyện gà rừng mồi, cách bẫy gà ( thế đánh, cắm giò...) để cho thú chơi thêm phong phú. Trân trọng

11. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Bác Lộc cứ khiêm tốn, bạn chơi cu của bác toàn dân kỳ cựu trong giới chơi gà rừng không ah. Như Anh Danh, Thầy Tư Thanh ... (Mấy Bác này không có trên mạng nhưng kinh nghiệm chiến trường đầy mình).
    Hôm nay Gà rừng sẽ chào đón thêm một người với niềm đam mê cháy bỏng cu gáy nói chung, nhưng nay sẽ là gà rừng, vì cu gáy đã không còn gì để khám phá đối với bác Lộc nhà mình nữa (Vì bác biết hết rồi ). Em nói sai mong bác lượng thứ cho.
    Ở xứ sở Bù Đăng thì gà rừng có mà nhan nhản, tất cả các bác lên gặp Anh Danh(Bạn bác Lộc CT) là sẽ có hướng dẫn viên du lịch dẫn các bác tới tận nơi.

12. minhduc_bienhoa

Thích đã nhận:
    199
    bác garungvt có nhu cầu thi pm cho em sdt 01688861180.về hình dáng thì ok đúng tiêu chuần của bác gà f1 or f2,dàn cao, tích trắng, chân xanh đen. nhưng kẹt nỗi người ta bán ngoài tiệm thì nhốt ở chuồng chật nên em chưa nghe nó gáy, với lại em đâu có ngồi đợi nó gáy dc, còn muốn gà chơi mồi như bác thì giá hơi cao, phải tầm cỏ 700k-2000k mới có gà chơi dc"nhưng vẫn hên xui nha".còn gà rặc cũng dễ nuôi mà, em nuôi sống dc rùi đó.mình chỉ hơi cực trong 1 tuần đầu thôi

13. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    AH em có 1 con gà mồi, nhìn chuẩn không cần chỉnh + 1 bộ giò, nếu bác garungvt cần em để lại, tại dạo này ít đi bẫy giò lắm, toàn đi lùa lưới không ah.

vuongthanhthong and loc ct like this.
  14. minhduc_bienhoa

Thích đã nhận:
    199
    bác garungvt muốn mua thì pm cho em số 01688861180. gà theo đúng tiêu chuẩn luôn f1 or f2, tích trắng, chân cao, gà tơ.nhưng tiếng gáy thì em không biết, tại người ta nhốt trong lồng chim, mà em thì không ngồi đó nghe nó gáy dc.còn mà bác muốn mua theo tiêu chuẩn gà mồi thì em e là hơi khó, vì em chưa có kinh nghiệm trong việc chọn giống và lai giông, nên chịu. với lại giá gà mồi thì nó nằm trên trời không ah, mà lơ ngơ là bị chém ngay.vừa mất tiền mà lại không ưng ý.hiện jo trên bình phước ông chú em có 1 bầy khoảng 20 con,gà f3, chưa bít gáy.nếu bác biết lựa thì khoảng 2 tháng nữa là bắt về chơi dc roi.còn gà rừng rặc thì cũng dễ nuôi mà, em nuôi sống dc roài đó, nhưng chưa chiu đạp mái thui.

---------- Post added at 12:49 PM ---------- Previous post was at 12:44 PM ----------

bác tuấn hôm bữa nhặt dc ổ trứng bữa nay nở chưa, em đang có nhu cầu kiếm 1 căp gà non về nuôi gây giống. bác có gà rặc tơ thì pm cho em với nha, sdt 01688861180.thank bác nhiu

letuan4u and loc ct like this.
  15. loc ct

Thích đã nhận:
    19,636
    Các bác trên diễn đàn thân mến. Ai đã từng chơi gà rừng thì mới thấy hết cái hay, cái đẹp của nó. Đây là một thú chơi phong lưu, tao nhã và đầy tính nghệ thuật. Gà rừng có hình dáng rất đẹp và rất quân tử.
    Trước đây vào trang gà rừng Loc ct tôi rất hâm mộ bác Phan Công Huân ( gallus ). Các bài viết của bác Huân thể hiện một trình độ hiểu biết sâu sắc và một niềm đam mê cháy bỏng về giống gà rừng. Rất tiếc là sau sự cố của diễn đàn thì bài viết của bác Huân bị thất lạc. Loc ct tôi còn lưu lại được một số bài viết của bác Huân co nên hôm nay xin phép bác Huân và các bác trên diễn đàn gửi lại bài viết này cho thú chơi thêm thi vị.

Bài viết dưới đây của tác giả Phan Công Huân ( gallus ):

TẢN MẠN VỀ GÀ RỪNG!...

Phan Công Huân là tôi, một trong số nhiều người thích gà Rừng (gà Rừng Việt Nam), nuôi, lai tạo và bẫy gà Rừng ở Quảng Ngãi. Bài viết này mang tính giải trí, những nội dung có liên quan đến kiến thức về gà Rừng mà tôi có được chỉ là những kinh nghiệm hái lượm từ bản thân và có một số ít là sưu tầm, nghiên cứu thêm từ các anh em khác. Có gì không phải xin các bạn cứ chỉnh sửa, góp ý giúp tôi; những mong góp phần nhỏ bé cho các bạn muốn nuôi, chơi loại gà đẹp này.

1. Vài đặc điểm về gà Rừng:
    1.1 Nhận dạng:
    - Thân hình&cân nặng: Gà rừng có thân hình khá giống với gà Kiến (miền Bắc gọi là gà Ri), tuy nhiên trọng lượng thì nhỏ hơn nhiều, trung bình một con gà Rừng trưởng thành nặng khoảng 800 đến 1.000 gram. Đấy là trong môi trường tự nhiên, còn trong môi trường nuôi, thuần dưỡng thì gà trống Rừng trưởng thành có trọng lượng khoảng 700 đến 1.100 gram. Sở dĩ có sự khác biệt nhỏ này là vì trong môi trường nuôi nhốt gà không được chăm sóc kỹ dẫn đến giảm sút về cân nặng, hoặc được nuôi quá cẩn thận mà trọng lượng có tăng lên chút đỉnh. Ngoài ra gà nuôi nhốt và gà trong môi trường tự nhiên còn có một vài đặc điểm khác nhau, khi nào đụng tới chỗ khác nhau tôi sẽ nói tiếp. Gà mái trưởng thành có trọng lượng trung bình từ 500 đến 600gram. Theo tôi trưởng thành ở đây là khoảng 19-20 tháng tuổi. Sở dĩ lấy độ tuổi đó làm độ tuổi trưởng thành là vì ở tuổi đó gà không còn tăng cân được nữa, màu sắc của lông gà cũng đã đi vào ổn định.
    - Khuôn mặt: Gà rừng có khuôn mặt thon nhỏ nhưng không dài, mỏ thẳng-màu sắc mỏ phụ thuộc vào màu sắc của chân gà-có thể là nâu hơi trắng hoặc vàng hơi xanh. Nếu mỏ gà quá cong và là mỏ ba lá thì chắc chắn là gà đã lai tạp. Vào mùa sinh sản gà mái mặt đỏ au, đầy sức sống! .<- Tôi dùng từ không biết có sai không? Hêhê! Sau mùa sinh sản mặt gà mái sẽ nhợt nhạt, còn gà trống chỉ nhợt nhạt lúc thay lông
    - Mắt: Gà rừng trống thường có mắt màu đỏ, nâu vàng là mắt gà mái. Nếu gà có mắt màu trắng hoặc mắt ếch (đen), mắt hoa đích thị đó là gà không rặc rừng.
    - Mồng gà: Gà rừng duy nhất chỉ có mồng lá (mồng cờ).
    Màu sắc của mồng đỏ hồng khi gà sung mãn, thay lông hoàn thiện. Nếu mồng gà có màu đen là gà chưa sung mãn hoặc là đang bị bệnh hoặc con gà đó là gà lai với gà Ác (gà Ri). Giai đoạn gà thay lông, mồng gà Rừng sẽ giảm khoảng 1/3 kích cỡ; mồng gà xẹp lại chứ không căng phồng như lúc sung mãn nữa; màu của mồng sẽ không còn đỏ hồng nữa mà chuyển sang màu đỏ tái nhợt nhạt, hoặc đỏ bầm ở cuối mồng. Một số ý kiến cho rằng: “Khi gà Rừng thay lông mồng sẽ tiêu mất hoặc nhỏ lại chỉ còn bằng mồng gà mái” thật ra điều đó là không đúng với thực tế. Nếu phát biểu trên là đúng thì: 1. Gà mái có mồng rất to (để cho mồng bằng khoảng 2/3 mồng gà trống). 2. Khả gà trống có khả năng tiêu giảm kích cỡ của mồng đáng kể, kiểu như ta có thể thổi hoặc để xẹp 1 cái bong bóng. Theo tôi biết thì: 1. Mồng và tích gà mái rất nhỏ, gần như không có. 2. Chưa có nhà khoa học (cái nhà này sẽ nói sau) nào chứng minh gà trống Rừng có khả năng đó. Từ 1&2 ta có thể nói ý kiến trên là ....các bạn tự kết luận.
    - Tích&tai: Cần phân biệt tích và tai, tích: là phần da thòng dài, nằm dưới mỏ dưới của gà, giữa 2 tích là hầu gà (con gà rừng nào có dây hầu rõ ràng thường là con gà hay, khoẻ mạnh), tai: là phần da màu trắng, nằm phía dưới lỗ tai của gà.
    Gà trống rừng có tích dài thòng nhưng không quá to, có tai màu trắng. Gà mái tích rất nhỏ, hầu như không có tích; tai gà mái rừng cũng có màu trắng nhưng rất nhỏ so với tai gà trống. Lưu ý: Tai gà rừng có màu trắng nhưng nếu trong quá trình nuôi tai gà bị tổn thương(thưòng là đá nhau) thì chỗ tai trắng đó sẽ không còn màu trắng nữa mà sẽ chuyển sang màu đỏ nhợt nhạt, do các sắc tố làm trắng da của vùng da đó vẫn còn. Các bạn nếu nuôi gà rừng để làm cảnh thì không nên để hoặc cho gà rừng đá nhau,vì như thế sẽ làm cho con gà cảnh mất đi vẻ đẹp vốn có của nó, đó là chưa kể lúc gà đã ra đủ cựa thì các bạn có “cơ may” được ăn thịt gà rừng. Hehe!
    - Lông: Gà rừng duy nhất chỉ có màu lông tía đẹp (miền Bắc gọi là Đều) đối với gà trống,
    gà mái có màu nâu ở lưng và cánh, hung nâu ở ngực.
    Tuy nhiên màu lông gà có thể đậm hay nhạt tuỳ theo vùng miền và tuỳ con gà nữa, thường thì gà miền Nam có màu nhạt hơn 1 tí so với gà miền Trung và miền Bắc; gà chân xanh đá có màu tía đậm hơn so với gà chân xanh vỏ đậu nhưng những sự khác biệt trên về màu lông là không đáng kể. Cũng cần phân biệt giữa màu tía đẹp và màu cà rốt vì nếu là gà cà rốt thì chắc đã lai với gà khác rồi. Chỉ những chuyên gia giàu kinh nghiệm về gà mới nhận ra được. Còn một vấn đề về lông nữa, đó là “chuyện thay lông của gà và đánh giá độ thuần chủng của gà rừng”. Theo một số ý kiến nói rằng: “Vào mùa thay lông gà rừng THAY bộ lông sặc sỡ bằng bộ lông ngắn cũn, xấu xí. Các nhà khoa học dựa trên đặc đặc điểm đặc trưng này của gà rừng để đánh giá độ thuần chủng của chúng”. Theo tôi ý kiến trên là chưa chính xác. 1. Thật ra gà rừng không có THAY bộ lông sặc sỡ bằng bộ lông xấu xí, khi vào mùa thay lông gà rừng sẽ bị rụng lông 1 cách dần dần, khi những cọng lông nổi bật trên con gà rừng như lông phướng, lông mã trên lưng và trên cánh sẽ bị rụng để cho lông mới mọc ra. Trong lúc những cọng lông nổi bật đó chưa mọc ra thì trông gà rất xấu; quá trình này kéo dài suốt gần 3 tháng, có lẽ vì thế mà mọi người nhầm tưởng nó THAY bộ lông dài bằng bộ lông ngắn, xấu xí. Còn các “nhà khoa học” thật ra họ cũng chỉ là nhà nghiên cứu giống như chúng ta mà thôi, mức độ am hiểu về gà rừng có thể cao nhưng chưa chắc họ có lòng say mê, yêu quý gà rừng thật sự nên có thể họ chỉ dừng lại ở mức Cao chứ chưa Thật sâu sắc. Xin lỗi các “nhà khoa học”!
    - Chân gà: Chân gà rừng là chân tròn, không có chân vuông. Màu chân thường là màu xanh đá và chân xanh vỏ đậu. Cựa gà rừng ra rất nhanh, khoảng 10 tháng tuổi cựa đã dài hơn 1cm rồi nhưng gà hơn 1 năm tuổi thì mới nhọn cựa, cá biệt có con 2 năm tuổi mới nhọn cựa. Gà rừng chỉ có 4 ngón chân như gà ta.

- Đuôi gà: Gà rừng mái không có lông phướng (2 cọng lông dài nhất, mọc chính giữa đuôi gà) mà chỉ có gà trống mới có. Đuôi gà rừng hơi vổng nhưng không quá vổng (thường ko quá 450, hai cọng lông phướng dài và cong. Đuôi gà túm lại chứ không xoè ra. Lông phướng dài hay ngắn, dài bao nhiêu là tuỳ thuộc vào gen của con gà chứ không thể nói lông phướng gà của tui dài, cong nên là gà rừng rặc còn gà của anh đuôi ngắn nên là gà rừng+....! Điều này bạn nào chơi chim chích choè lửa thì biết, cũng là chim ngoài tự nhiên nhưng có con đuôi dài, con đuôi ngắn và đôi khi sự khác biệt về chiều dài đuôi là gấp đôi. Sở dĩ gà rừng trong tự nhiên bị con người bắt về nên nhát và bản tính sợ người còn mãi trong nó nên đuôi gà rừng mà các bạn thấy không vổng hoặc ít vổng lên. Còn gà rừng nuôi ở nhà, qua thuần dưỡng nhiều thế hệ trở nên dạn người, gà không còn sợ hãi nữa nên phong thái rất tự nhiên, thể hiện sự hùng dũng của nó bằng hình thức: cánh xoè xệ, và đuôi nhổng cao thách thức. Tôi đã đi bẫy gà và chứng kiến nhiều trận thư hùng giữa gà mồi và gà bổi(gà ngoài tự nhiên), lúc sắp giao chiến gà bổi cũng xoè cánh, nhổng đuôi, gáy thách thức như các bạn thường thấy như trong các cảnh chọi gà.
    - Đặc điểm sinh sản (tại gia): Khi gà trống đã được khoảng 6 tháng tuổi là bắt đầu gáy te te, 8 tháng tuổi là gáy rành rọt. Khi gà trống bắt đầu gáy là có thể “đạp mái” nhưng thường thì gà mái không chịu mấy anh trống này. Gà mái khoảng 7 tháng thì có thể bắt đầu đẻ. Gà nuôi ở nhà thì đẻ không kể mùa nhưng tối đa cũng chỉ 3 lứa/năm. Khoảng từ tháng 7 đến tháng 10 âm lịch gà sẽ thay lông, gà trống sẽ xấu tệ và ở giai đoạn này gà mái cũng không đẻ. Lúc nào mặt gà mái có màu đỏ hồng là báo hiệu sắp đẻ rồi đấy! Nếu thấy gà mái đỏ mặt thì các bạn nên nhốt hết những con gà trống mà mình không có ý định đúc với con mái đó lại. Chỉ thả duy nhất 1 con trống mà ta muốn đúc ra thôi! Cho gà trống ăn sung thì tỷ lệ gà trống thường cao hơn một tý nhưng tốt nhất là nên cho ăn đều nhau như thế gà con mới khoẻ mạnh được, còn trống hay mái rồi thì cũng sẽ có mục đích cả thôi.

Còn nữa : Trân trọng

16. garungvt

Thích đã nhận:
    89
    Bạn có thể chụp hình dùm mình được hok? mình ở Sài Gòn lận, và bộ giò như thế nào? giá cả ra sao? gởi vào hộp thư mình nhé. và bạn để lại số đt luôn nha thanks.

Thật ra trước đây, khoảng năm 1992-1996 mình thường xuyên đi mồi gà ở Bà Rịa Vũng Tàu (khu rừng Xuyên Mộc, Bình Châu đó, và các khu rừng nhỏ khác, bắt cũng được nhiều) nhưng giờ nghe nói cũng thưa rồi, hồi đó mồi gà mê lắm, có ngày bắt được 3 con luôn đó., nhưng sau đó chuyển lên Sài Gòn nên bỏ luôn, giò cũng bán luôn, Giờ thì muốn kiếm gà rừng lai F1 hoăc F2 gì đó nuôi chơi thôi, hok đi mồi nữa, nhưng dịp vẫn đi. Mình chỉ thích chơi gà rừng thôi. Nuôi làm cảnh và nghe gáy hay hay là chủ yếu. Kinh nghiệm mình cũng biết chút chút đó, lúc mới chơi gà mồi tức lắm, vì gà rừng về mà hok dính giò, rồi từ từ cũng tìm ra chiêu hay, gà rừng về là dính thôi. Nếu chơi gà mồi thì nên tìm loại gà rừng lai gà ác đó, gà lai ác gáy siêng lắm, trưa vẫn gáy, và rất là dạn người, nên chơi rất ngon, còn gà lai F1, F2 chơi chán lắm, vì khi trưa lên chút là im ru, ít gáy, hơn nữa cũng nhát lắm. Còn về chiến thuật cắm giò thì nhiều lắm, tùy địa hình mà có những cách cắm khác nhau. dôi dòng chia sẽ cùng các Bác. Thân chào cả nhà.

Last edited: 18/2/11
  17. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    gà rừng lai F1 dễ gì những người chơi sành gà họ đưa ra cho mình ! đó là dòng gà rặc đẻ tại việt nam ý lộn đẻ tại nhà mà ! trong 10 con F1 sẽ lựa ra 1 hoặc 2 con xuất sắc nhất ...( dáng đẹp hơn con gà rừng mặc dù nó là gà rừng rặc lun ) còn những con F1 họ đưa cho bạn chơi hoặc bán ra thị trường cũng là F1 nhưng là hàng loạii 2 hoặc hàng dạt ( dạt ở đây ko phải là đồ vứt đi mà là có 1 khiếm khuyết nhỏ nào đó..vd như giọng gáy ko đạt hay cái mặc ko lanh cho lắm v...v) trong 1 đám gà F1 ( khoảng 20-30 con ) thì chỉ lựa được khảong 2 con là ok lắm rùi !!!1 bên chỗ mình hiện có 1 con F1 mà a đó năn nỉ chính người bạn thân của mình suốt 1 năm trời mới chia lại ..với giá hic hic 5t.....bên mình cũng có 1 em gà rặc 3 mùa giờ nó dạn như gà nhà ! gặp ngưởi ko nhảy ..mặt mồng lông lá đẹp như ở ngoài và nó cũng là 1 trong 3 con gà rặc đẹp từ đó giờ mình đã thấy...nhưng cũng vẫn nuôi chuồng vì nó mà ra ngoài thì nó vẫn sẽ bay( bản tánh gà rừng mà )hihihihihi.......

gà đi đánh mồi quan trọng nhứt là giọng gáy,giọng càng hay càng có giá...giọng hay,dáng đẹp....vô giá......đối với ai mê gà rừng.......bản thân mình mê ghà rừng lắm chứ nhưng về nuôi nó thì sẽ ko bao giờ đẹp như nó ở ngoài-----> con gà rừng đẹp nhất khi nó ở ngoài RỪNG :D

18. letuan4u

Thích đã nhận:
    262
    Không biết có nở không nữa, đang cho con mái tân châu ấp hihi trứng đó do bác Danh (bạn bác Lộc ct cho) nên có nở cũng phải nuôi chứ không bán. Đi lùa lưới có nhiều gà rừng tơ lắm, nhưng mình ở Bình Phước lận, khó đem lên HCM bán đc lắm.

Đợi mình về nhà em sẽ chụp hình cho bác xem

loc ct thích bài này.
  19. cugaydaknong

cugaydaknong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Chào bác Lộc! Hôm Cn rồi em đi bẫy cu thấy người ta bắt được ổ trứng gà rừng có 5 quả, em mua về đem gửi đi ấp rồi, mà chưa biết có kết quả gì không. Em đang sưu tầm kiến thức chăm sóc gà rừng con..

20. minhduc_bienhoa

Thích đã nhận:
    199

loc ct thích bài này.