Gà rừng nuôi thuần

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thudihoang, 27/3/13.

1. thudihoang

thudihoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Đây là em đầu tiên tôi nuôi gà rừng mau thuần và có triển vọng nhất từ trước đến nay. <O:p</O:p
    Em nó được được bẫy ở rừng và nhập về ngày 15 tháng 01 năm 2013 vậy mà sau hơn hai tháng nuôi đã gáy liên tục cả tuần nay rồi đó, đặc biệt là thấy mái thì hai chân đứng không vững, chạy vòng vòng trong chuồng, hai cánh thì sè sè xuống đất, đầu thì lắc lư liên hồi, hihi …<O:p</O:p
    Trưa hôm kia cho ăn quên đóng cửa chuồng, em mình thoắt một cái bay lên ngọn cây xoài đứng gáy vang suốt cả buổi chiều không chịu xuống đất làm tôi hồi hộp không biết phải làm sao bắt em nó lại.<O:p</O:p
    Hai ngày sống ở ngoài vườn chắc là đói lắm hay sao mà ngày thứ ba em nó mò về nhưng không vào được chuồng vì gặp hàng rào B40 ở lớp ngoài, thấy vậy tôi làm bẫy sát mép rào nơi mà em nó chạy qua lại nảy giờ, chưa đầy 5 phút sau chân của em nó đã được vào tròng. Bắt được tôi lập tức cắt cánh ngay một bên phòng ngừa có lần sau em nó lại sổng chuồng.<O:p</O:p
    Thiết nghĩ sau khi bị dính bẫy em nó sẽ run sợ hay sập mồng gì gì đó, nhưng không vừa bỏ vào chuồng là nhào lại ăn uống liên tục như chưa từng được ăn (ở nhà chỉ cho ăn cám bắp, thỉnh thoảng cho thêm sâu, rau củ, …) Sáng ngày hôm nay lại gáy trở lại, giọng gáy vẫn đanh gọn như thách thức.<O:p</O:p
    Ba ngày sống ở ngoài vườn với cậu ta như là một cuộc dạo chơi không là một bài học nhớ đời nào cho nó cả. Tôi nhận thấy nó vẫn sung như ngày nào. Sau vụ này chắc phải tìm gấp cho nó một em mái tơ để em nó không phải buồn vì cô đơn. <O:p</O:p

2. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    bác chỉ viết, chẳng thấy hình e nó đâu. đúng là "cho thấy mà không cho ăn".

thudihoang thích bài này.
  3. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Để bữa nào em kiếm được con mái nào vừa ý em rồi gởi lên anh (vừa ý em nhưng chắc chắn không vừa ý anh đâu) xin tí máu sung của em nó.Con rừng của em hôm bẫy về được hơn tháng cũng sung,gáy ầm ầm em đổi chỗ làm nó xìu luôn tới giờ,em đang nuôi nó ở Bình Dương hôm nào rảnh em chạy lên anh chơi.

4. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Nhờ mod chỉnh phông chữ to hơn cho dễ đọc. Tôi soạn bên Word phông chữ 18 nhưng khi copy qua đây nó lại nhỏ xíu như thế này. Cám ơn nhiều!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:38 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:25 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:38 PM ----------

http://i1051.photobucket.com/albums/s422/thudihoang/th_garungnuoithuan-1.jpg[/IMG]

Last edited: 29/3/13
    xanugl thích bài này.
  5. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    chúc mừng anh đã thuần được 1 chú gà ưng ý , hôm nào anh làm clip gửi lên cho em thưởng thức nhé..

6. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Cho em gửi em mái lấy giống nhe a. gà em nuôi sao cứ bị mái đuổi chạy mất dép hiii

7. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Catphien, xanugl cứ gởi gà xuống đi, đang cuẩn bị chuồng cho nó về nhà mới đó. Mấy rày không gởi bài nên quên mất cách úp ảnh rồi, ae thông cảm nha.

8. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Anh Trung ơi,con gà mái ưng ý nhất của em bị bọn ác trộm mất rồi nên đành phải chờ em tuyểm em mái khác thôi.

9. GaCuLua

GaCuLua Active Member

Thích đã nhận:
    10
    CatPhien ơi có cặp gà trống và mái Rừng con ko bạn đang tìm mua ai có lien hệ mình nha 01699810851 q7 TPHCM . thanks

10. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    các bác xem hộ con gà của em mới mua có phải gà rừng tai đỏ rặc không?

11. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Đây là hình em nó.

12. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Cường ơi hôm qua tôi bị gì không biết nên bắt những con gà mái nồi của bạn bỏ vào từng chuồng trống rừng của tôi rùi, hehehe, ...

13. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Hi Anh Trung, vì anh cười he he..he nên em chưa hiểu ý của anh lắm, lúc anh bỏ gà mái nòi của em vào chuồng trống rừng thì mấy chú trống rừng có ze.... ze.. không anh ?

14. bakhanh

bakhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    ko nhất thiết phải bắt lại, bạn chỉ cần mua vài con mái lai rừng là sẽ có ổ gà con đẹp.
    Nói tới gà con, ko biết onggianambo thế nào (cháu thấy mọi người trong ABV xem bác là tiền bối, cháu chơi gà mồi cũng 6 năm rồi), nhưng nhà cháu nuôi thì gà con khá ỉu, nếu mới nở nhốt vài ngày rồi thả theo mẹ thì hầu như chết sạch sẽ, cháu đang nói là gà con có cha là rừng rặt, mẹ là mái lai cao vì bố nó cũng là rặt.
    khi cháu nhốt theo kiểu nuôi công nghiệp cả mẹ và con thì tỉ lệ sống khá cao, 1 bầy 6 7 con thì còn đc 5, nhưng cháu thấy khi gà con to bằng nắm tay, đã biết trống mái thì gà thường hay bị nổi đậu và chết, nếu ko thì gà mẹ mổ vì bỏ con đi đẻ.
    đợt dịch tháng 10 năm ngoái cháu chết 1 loạt từ gà rặt tới gà mẹ đang chăn con, chết khoảng hơn 70 con lớn nhỏ, còn đc vài em gà tơ, có 2 em mái già lướt qua đc thì giống như bị điên nên thịt luôn, hiện tại cháu còn gần chục con mái lai máu cao, 1 em rặt thả lang, 2 em mái rặt thả lang, 1 em đã đẻ mấy lứa nhưng vẫn chưa đc gà con vì ko bắt vào chuồng đc nên chết, gà mới gáy thì gần 20 con (bọn này ko có cha là gà rặt), nhưng gà khá đẹp và nhát, chắc hôm nào về nhốt vào chuồng là vừa.

15. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Hôm nay gởi ae con gà F cung máu me lắm nè, con này nuôi mùa trước, lai ít thôi chắc là giống mẹ nhiều [video]http://s1051.photobucket.com/user/thudihoang/library/?sort=3&page=1#/user/thudihoang/library/?[/video]

16. Khổng Lồ

Khổng Lồ Member

Thích đã nhận:
    3
    Chà chà, Gà bạn đẹp quá. cho mình hỏi bạn cho nó ăn gì mà mau thuần thế, lại còn gáy chỉ sau hơn 2 tháng.

17. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Hên mới được em trống như vậy thôi, những lần trước tôi nuôi trống cả năm chưa chắc đã gáy. Gà cho ăn cám mỹ, bắp, lúa, sâu, thỉnh thoảng cho thêm vita.

18. Khổng Lồ

Khổng Lồ Member

Thích đã nhận:
    3
    Cũng lại là cái cám mỹ. Chỗ mình lục tung cả lên vẫn chưa tìm ra loại cám này. bởi vậy mới bổ sung thêm rau và dế nhiều lắm. bắp lúa thì mình cho ăn thường xuyên.

19. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    có phải cái video chú gà đá người này không anh trung
    [video=youtube;OAw2dlsNGhY]http://www.youtube.com/watch?v=OAw2dlsNGhY[/video]

BoiBoiBoi and dong_pham like this.
  20. thudihoang

Thích đã nhận:
    206
    Con này nó ham hố lắm Ngocthuong, gặp ai cũng thích đá không cần biết lớn hay nhỏ, nhung cái dỡ là không biết đá gà thôi, chỉ biết nhảy lên cao rồi rớt xuống không biết đá tới, nếu đem đi xổ chắc là ăn cựa thôi.