gà rừng rặc mới bẫy về có nên nhốt chung với 1 con gà nhà không?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi minhquynhln, 19/4/13.

1. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    mình ko có gà mái rặc, vậy có nên nhốt chung 1 con gà nhà vào với con trống không? đọc 1 số tài liệu thì bảo nhốt cùng, một số bảo không nhốt vì gà rừng sức đề khán kém. mong nhận được lời khuên của các bác.
    và gà mới mang về nuôi có cần uống thuôc và tiêm phòng gì không?

2. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bác nhốt cùng với 1 em mái tre đã đẻ là tốt nhất, chọn con mái nào dạn thích gần người nhốt chung với trống rừng, nhốt 1 mái hay 2 mái thì tùy. Nhốt chung như vậy trống rừng nhanh thuần hơn. Chọn nơi yên tĩnh nhốt gà bác nhé, nhớ có mồi tươi thường xuyên cho em trống. Chúc bác mau có gà đẹp và hậu duệ. Thân!

3. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    nhưng mình sợ nhốt chung như vậy thì con gà nhà nó ăn hết mồi tuoi của con gà rừng thì sao. chỗ mình hiếm mồi tươi lắm, mình cho ăn thịt lợn luộc có được không các bác? hay nây giờ đang có ve sầu. mình bắt cho ăn ve sầu được không?
    đay là 1 con gà của mình.mình có 2 con trống

dong_pham and catphien like this.
  4. Phi Yến

Phi Yến Active Member

Thích đã nhận:
    30
    minhquynhln cho mình hỏi là con gà này với con gà hôm trước bạn bắt cái mông của nó bạn nhìn ở ngoài có khác biệt rõ ràng không, vì theo mình 1 con mồng lá 1 con mồng dâu. mà con hôm trước là mồng dâu. bạn xem đúng là nó có khác biệt không.

5. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    con này mồng lá. nhìn khác con kia mỗi cái mồng. mình theo dõi thấy nó chẳng chịu ăn gì cả, mồi tươi thì mình ko có. bác nào có cách gì giúp mình với. nó ko chịu ăn, uống gì cả. sợ chết mất

6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Thả mái gấp vào đi. Để con mái ăn thóc ăn cám cho con rừng nó tập theo. Nói mà ngang

7. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    thả rồi mà, nhưng nó vẫn ko chịu ăn uống gì cả. mai mình định đi mua sâu qui cho ăn có đc không các bác. chỗ mình ko có mồi tươi cho nó. nhưng đọc 1 số bào viết lại bảo ăn sâu quy dễ bị bệnh, nên chẳng biết nên thê nào?

8. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Cho ăn sâu ngta nuôi cá ấy, nếu k bạn bắt thạch sùng, thằn lằn cho nó ăn, thóc gạo vãi ra nó ăn thì ăn k ăn thì thôi nhưng đừng có sốt ruột mà rình mò nó hoảng cũng k dám ăn đâu...
    Sâu sia ngta nuôi cho ăn lăng nhăng các thể loại nên vô tình mang nhiều mầm bệnh gr ăn cũng dễ sinh bệnh....Nhưng mà phải liều thôi còn hơn chờ nó chết đói...Nhớ cho ăn ít thôi kẻo bị chết vì bị bội thực nhé...Thêm nữa thấy có mấy cụ bảo tùy con mà thả gà mái hoặc gà con vào với nó, chủ yếu để nó biết chỗ ăn uống theo gà nhà, trước hết là sống đã, như con của bạn biết đâu gf con lại hay hơn đó...

Theo mình biết con này cựa dài hơn thì mùa này nuôi dễ thành công hơn, con của mình cho vào lồng chim 1 mình mà ăn ầm ầm, gà mái nhà mình kêu nhiều nên nó ngó nghiêng ghê lắm. Hôm rồi xin đc file gà mái rừng kêu của 1 bác ở diễn đàn này hiệu nghiệm quá thể, mở to cho nó nghe, nó ngó nghiêng nhòm lung tung lắm mà toàn thấy cái mặt mình thôi...hehe. Mới đc gần 2 tuần mà lại gần cho nc và t/ăn nó k tung lông nữa...khà khà chả mấy mà thả ra đc....

Thấy bạn bảo ng/cứu nhiều nhiều mà k biết nên thế nào??? Nên suy luận bạn à, tùy theo văn cảnh và đk thực tế của mình đã kẻo thành đẽo cày giữa đg hoặc bảo thủ trì trệ nhé...
    Thân!

9. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mua sâu chim loại lớn, bỏ vào hủ thức ăn, ngày 2 lần sáng chiều (mỗi lần khoảng 4-5 con). Khoảng 3 ngày, gà ăn mạnh cắt sâu sẽ tự ăn mấy thứ khác thôi, khỏi cần gà mái cũng được. Bác đừng có đứng rình nó ăn nhe, mới về còn sợ thấy người không dám ăn đâu.

10. matin

matin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    chẳng cần phải thả gà mái vào làm gì, cứ che chuồng chừa lại 1 mặt, rải thóc vào, mấy ngày sau thì quăng châu chấu đã ngắt chân vào, đsể nó yên tĩnh là tự nó ăn ah

11. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    vậy không cần phải thả gà mái hả các bác? mình thấy thẻ gà mái vào cũng bất tiện lắm. cho sâu vào thì nó ăn hết, sợ bị lây bệnh từ gà mái...nhớ các bác tư vấn thêm dùm với.

12. thudihoang

thudihoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Bạn có thể nhốt gà mái hay gà nhỏ (nếu không có thì gà trống cũng được) vào một cái chuồng khác và đặt sát vào chuồng gà bổi không bắt buộc phải nhốt chung đâu, thức ăn của hai chuồng để sát vào nhau, bên này gà thuần ăn (uống) gà bổi thấy cũng bắt chước ăn (uống) theo, tôi làm cách này có thể chủ động không sợ ảnh hưởng đến gà bổi. Lúc mới bắt gà bổi về tôi tranh thủ cắt một bên cánh phòng nó xổng chuồng, thức ăn trộn cám hơi mềm với thuốc chống xì trét, vi ta min, sâu rồi vo từng viên đúc cho nó ăn no diều, ngày hôm sau cho nó ăn ít cám nhưng nhiều sâu nó ăn sâu và ăn luôn cám, vài ngày sau thì giảm sâu lại, thời gian sau ngồi xem nó ăn uống bình thường. Trong một tuần nên trộn thuốc ngừa bệnh vào nước cho nó uống từ hai đến ba ngày liên tục.

dong_pham and catphien like this.
  13. garungr

garungr Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác cho em hỏi thuốc chống xì trét tên là gì vậy ạ? mua ở hiệu thuốc tây hay thú y.

Chiều nay em mới bắt 1 chú rặt nhưng không có đồ chuyên dụng nên đựng vào lồng đựng chim, em nó thúc máu chảy bê bết ở mào nhìn thương lắm không biết có cần phải làm gì không. Em lo quá [-(

Em không dám đút cho ăn vì đọc một bài trên diễn đàn nói cho ăn là hại nó không biết có phải không? Nó nhịn từ tối qua rồi mà tận tối nay em mới có chuồng thả liệu nó có chết không :crying::crying::crying::crying:

dong_pham thích bài này.
  14. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    bác cho mọi người xin bức hình con gà của bác có được không? bác GARUNGR?

15. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    theo mình thấy gà ở gần rẩy dể nuôi hơn gà trong rừng già,vừa rồi mình bắt được một con trong rừng già cầm lên là mào bầm tím và chỉ một giờ đồng hồ em nó chết.còn những con ở gần rẩy về bỏ vào chuồng có em gà mái thì em nó ăn ầm ầm.

tóm lại muống đở cực thì chọn những em ở gần người hơn mà nuôi .thân

16. garungr

garungr Member

Thích đã nhận:
    7
    Đợi 1, 2 hôm nữa em chụp cho vì em mới nhốt nên nó vẫn nhát quá vào là bay loạn lên. Được cái con này cũng khá rạn nhiều lúc đứng cách có 2m mà nó vẫn mổ thóc nhưng cả ngày nó ăn ít quá...

17. bakhanh

bakhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    nhốt chung với gà mái lai rừng thì gà trống mau lên hơn, nhưng gà màu đỏ khó thuần hơn màu vàng bạn à, muốn thuần nên chọn con nào lông vàng chứ đừng đỏ, thêm cà chua này nọ cho gà.

18. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    đúng đấy chắc bác minhquynh sốt ruột cứ dình mò nó làm nó sợ nên không giám ăn . chứ con của em thấy thuần đơn giản lắm, về nhà em vứt vài củ sắn với rắc thóc rồi phủ kín lồng để nơi yên tĩnh rồi kệ nó.1,2 ngày đến kiểm tra thấy em nó vẫn sống bình thường và ăn những thức ăn đó như chơi . chúc bác thành công.

19. mcbt

mcbt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    gà đẹp và còn tơ nữa chú, chúc mừng xuanthao, chú xem chủ đề còn sửa được không chú vaò xoá thửthx

Last edited: 10/6/13
  20. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    cảm ơn mọi người. mình đã học hỏi được những kinh nghiệm quý báu của mọi người. mình xin đóng topic tại đây vf gà đã ăn uống khỏe. cám ơn mọi người nhá.