Gà rừng rặc thả rong

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi trantienmyduc, 19/2/13.

1. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Đầu năm xin chúc các Bác trong Diễn Đàn zui zẻ ,hạnh phúc
    Có nhiều góp ý để DĐ ngày càng phát triển

Trước khi thả

http://youtu.be/Y-Oq_xGwVUY

Thả được vài ngày

http://youtu.be/7jOmk_85uGE

Mình nuôi được gần 2 năm long, mình quyết định thả rong luôn, lúc hơi hồi hợp nhưng
    sau vài ngày thấy nó theo mái và ở xung quanh nhà mình mới yên tâm!!!!!!

Mình không biết con nay gáy giọng Thổ, Đồng hay Sấm nữa, nhờ cac bác tư vấn mình với!!!

Sau khoảng 10 ngày nó vào đá gà mồi mình luôn, may la phát hiện kịp thời!!!

http://youtu.be/iGXOPTmHtw4

Last edited: 19/2/13
  2. garungrac

garungrac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    nuôi 2 năm rồi mà bạn dám thả cũng liều đó,lỡ nó đi luôn thì toi hjhj,chúc mừng bạn đã thành công,chú gà mồi của bạn cũng hay ghê ha

trantienmyduc and loc ct like this.
  3. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417
    Mình cũng đang lo lo đây!!!, thấy càng ngày nó càng đi ăn xa, nhưng có gà mái nên nó theo về nhà ngủ!!!!

Các Bác cho mình hỏi, ga rung của mình gáy giong ji zậy, thổ, đồng, hay sấm zậy!!

mayrau9018 and chotmechim like this.
  4. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    hì... mấy hôm bận quá k vào dđ, lúc vào đọc đúng bài tâm trạng giống mình trc...Nhưng ngược lại gà mình là con mái mình bị vài lần sổng chuồng rồi, 2 lần sổng chuồng sau thì mình kệ nó khá lâu k bắt vê, cũng đc khoảng 3 năm tuổi lồng rồi...
    Ngày đầu cũng lo lắm nhưng đc cái con trống mồi từng ghép với nó cực hay nên nó k bỏ đi, mình để kệ vậy khoảng 2thang thì nó trốn đi đẻ ở khu vườn hoang bên cạnh vì yên tĩnh k bị mấy mụ mái lai ghê gớm cắn mổ, rồi sau đó nó mất hút khoảng hơn 2o ngày nghĩ là nó đã đi hẳn thì 1 buổi chiều mưa thấy nó trở về đúng lúc mình đi làm về đứng men men ngay bờ rào, nhìn gầy sơ xác te tua vội lùa ngay vào vườn, nuôi khá lâu thì nó lại chịu trống. Mình lấy cái bu lật ngược buộc chống cọc lên cho tí thóc vào, giật dây là bắt lại đc....hehe-k vất vả tí nào so với các bác đi bẫy rừng...
    Lại đẻ đc 5 quả thì chuồng bị chuột khoét nó lại chuồn ra rồi bây giờ cứ lang thang theo con trống mồi giải nghệ, nhưng trống già là nó tỉnh đòn lắm e nào đẻ hết trứng và sk kém là nó cứ ngãng ra, trống tơ thì suốt ngày dượt nó, mồi già lại đuổi đánh nhau, 3con bay như diều hâu từ sáng đến tối đậu vắt vẻo ngọn cây(định làm vài pô ảnh sực nhớ có bác bảo mình rỗi hơi thế là hết hứng ...), điên tiết bắt nhốt con tơ ti toe lại...hehe. Chắc lại phải bẫy lại thôi, bgio thì dễ lắm nó chịu ăn ngay dưới chân mình rồi.
    Tuy nhiên với trường hợp của bạn theo mình hơi khác vì:
    Nhà bạn nuôi trống mồi nó tuy chưa thắng và k sợ nhưng cũng k thích ở gần những chú gà sung như con mồi...Trường hợp xấu nhất là nó bị thua e mồi thì chắc chắn nó sẽ say good bye forever... k trở lại
    Gà mái nhà còn quen hơi cả a trống mồi nên chưa chắc đã theo e nó mãi đc.
    Gà mái đẻ hết trứng thì ít gạ trống nữa nên nó dễ bỏ đi...tìm mái lạ khác...! - Và mình cũng hiểu là GR có tập tính thống soái bởi 1con trống nên nhiều mái vệ tinh và thường đi theo định hướng của trống. Cái này thì mình thấy khá đúng vì kiểm chứng thực tế rồi, nên chắc chắn k vì mấy e mái của bạn mà nó sẽ ở lại đâu.
    Vì là loài hoang dã bẫy về nên bản năng nó sợ con người và tất cả những gì liên quan đến con người như âm thanh tiếng động đột ngột, chó mèo gà mồi chuồng trại...vv Với ngay cả gà nhà nuôi bình thường k như nuôi gà cảnh nó cũng còn sợ đủ thứ.
    Nên tốt nhất nó đang căng và còn quen chỗ bạn nên bẫy lại cho yên tâm trước khi bản năng hoang dã của nó trở lại...
    Vài ý kiến nhỏ chia sẻ vậy thôi...
    Úp ảnh con trống tơ hung hăng+vụng về...cho vui

5. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417
    Cám ơn bài góp ý của Bác Coctia, mình đang xem xét nhốt tất cả những con gà nó sợ lại, tuyển thêm gà mái ,

nếu không được chắc làm theo cách của Bac Coctia , bẩy nó lại thôi!!!!

dong_pham and Coc Tia like this.
  6. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Gà mồi của bác trạng hơi lớn thì phải, làm e rừng sợ hãi bỏ đi mất tiêu, nó đi mồi có sát thủ k bạn???có hay đc gà tơ k???
    Mấy e mái của bạn nhìn chẳng mê đc nhỉ vì vừa to vừa xấu mã lại k bền lực đẻ...hi k hấp dẫn trống GR đâu...he trống nhà mình gáy, tục, tời, bơi còn dụ đc cả gà mái công nghiệp nuôi mổ tết của các nhà hàng xóm nhé, và còn "cứu" đc 1 em mái gà ta thịt tết sổng ra đi tuốt vào rừng của nhà bên cạnh vào đúng 29(30) tết đó nha, sáng mùng 4 tết thấy cô ả ở vườn nhà mình với a cồ...hehe
    A gà kiểng của bác đẹp thì có nhưng oai thì kém nhẩy k có đức tính của 1 chú gà...hà hà, chuyển sang cho tớ mà lấy bu nuôi e rặt thôi...

trantienmyduc thích bài này.
  7. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417

Thanks Bác !!

Gà mồi ko lớn đâu, 0,9k thôi, tại quay gần hay sao đó!!

Bac có nhiều gà mồi ko, up vài tấm xem vui, thấy bác có em gà tơ cao ráo, đẹp trai nhỉ!!!!

catphien thích bài này.
  8. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Theo mình bạn nuôi thả rong gà rừng rặc bình thường nếu không chó mèo hay bị hoảng thì nó sẽ không bỏ đi.Mấy ông anh mình trước đây vẫn nuôi thả được,đây là kinh nghiệm của mình được chỉ lại.Bạn nên nhốt gà mồi kỹ lại tránh gà soi với nhau rất dễ hư gà.
    Chúc bạn thành công.

anxuanloc and trantienmyduc like this.
  9. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417
    Thanks Bác, đã cho mình những kinh nghiệm quý giá này,

Thật ra mình mới biết chơi gr thôi, ko có nhiều kinh nghiệm, rất đam mê nhưng ko có thời gian chăm sóc, nên quyết định thả rong luôn!!!!

mayrau9018 and catphien like this.
  10. Coc Tia

Thích đã nhận:
    1,760
    Gà rừng thả của bác thế nào rồi??? Nghe lại thấy e mồi và rr gáy đều rất hay, nghe mấy ông chơi cu bảo nó gáy giọng đồng nhưng gà âm giọng thay đổi theo thời gian già hơn có thể là thổ đồng hoặc thổ sấm không giống cu gáy giọng phong phú, ít thay đổi âm lượng, tóm lại k chơi gáy nên nghe các cụ phán thì cũng chia sẻ vậy...

mayrau9018 and trantienmyduc like this.
  11. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417
    Thanks Coctia đã quan tâm và chia sẽ

Gà rừng cũng bình thường đi ăn xa nhưng chiều về nhà ngủ.
    Nhưng vấn đề là từ khi thả rong nó, mấy em gà mái đẻ ngoài vườn cao su, ngoài rừng, không chịu vào ổ như lúc trước nữa,,

Bác có cách nào ko, giúp với!!!!!!, Thanks

mayrau9018 thích bài này.
  12. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Ha ha.... Chắc mấy em mái bị rủ rê lôi kéo đi tam mao rùi. Thể nào bác cũng được thế hệ f1 "ngày ăn mối, tối ngủ cây" thấy người bay như chim.

13. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417
    Không để tình trạng đó xảy ra đâu Bác Mayrau9018 ơi, Mình dự định khi gà vừa nở xong, cho vào chuồng hết!!!

Mình chỉ sợ giang hồ đua cả gà mái lẫn trứng luôn thôi!!!!!

https://www.youtube.com/watch?v=Ps8Ckj2bPqA

http://i1076.photobucket.com/albums/w450/trantienmyduc/IMG_0928_zpsdc27ff6d.jpg

Đây là tình trạng gà trống của mình bây jo!!! nó đi ăn xa wa!!!

https://www.youtube.com/watch?v=bSDkwla0o74

Last edited: 12/3/13
    dong_pham thích bài này.
  14. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881

bác cột gà bằng dây xích ........................................................ôi gà đẹp

kểu này đẹp quá

mơ một ngày nào đó thấy được như thế này.

nguồn ảnh của bác TRANTIENMYDUC

15. trantienmyduc

Thích đã nhận:
    417
    Bac nhìn nhầm rồi !! mình cột bằng dây dù đó!!!!!!!!!!!!!!!!!!

dong_pham thích bài này.