Gà tc không chịu ăn mồi

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi kuncon, 17/4/11.

1. kuncon

kuncon New Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhà mình đang có nuôi máy con gà khoảng được 3-4 tháng..nhưng tụi nó không chịu ăn gì ngoài cám con cò(lúa trộn cám nó cũng chỉ ăn cám để lại lúa).

Cho ăn mối sống như rau muống cắt nhỏ và sâu nó cũng không chịu ăn,gà đang lớn mà không chịu ăn gì hết thì làm sao mà phát triển được.
    Không biết có bạn nào có mẹo vặt nào giúp tụi nó ăn mồi không..người ta chỉ mình nên cho ăn buổi sáng vì lúc đó gà đói nhưng mình thử rồi cũng không được.
    Mình nghĩ không biết có nên cho nó nhịn đói hẳn 1 ngày rồi mới cho ăn hok biết có được hok mong các bạn chỉ dùm mình nhé

bobinbobin thích bài này.
  2. ductrung23

ductrung23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    bạn bắt nó nhét vài lần là đc ah, nếu ko thì bỏ đói nó 2 ngày là cái gì nó cũng ăn. Gà tân châu của mình mới 3 tháng tập ăn lúa bây h cho cám ko ăn nữa hix.

bobinbobin thích bài này.
  3. chuyenvega

chuyenvega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    155
    Đúng rồi bạn ơi,gà mới lớn 3 tháng từ nhỏ bạn cho ăn cám giờ quen rồi,bạn cứ trộn chung nhau ăn hết cám đói thì tập ăn lúa,ăn lúa rồi mốt ăn cám cũng khó,ăn cám được là tốt đó,tại vì cám nhiều chất hơn lúa,gà nhà mình ăn lúa riết giờ muốn ăn cám cũng khó nè,nhưng trộn chung để đó từ từ nó ăn...!
    Còn sâu bọ,bộ lúc nhỏ 1,2 tháng bạn không cho ăn à,lúc mới nở khoảng 2,3 tuần là cho ăn sâu nhỏ được rồi,sâu có chất đạm giúp gà mới lớn phát triển bộ lông và mau lớn,không ăn sâu thì cho ăn dế thử xem sao,chứ khảo sát 100 con là hết 101 con thích ăn sâu nhiều hơn ăn cám,lúa rồi...!Chứ không ăn mồi tươi,mốt cũng khó cho việc gà mái đẻ,tại đẻ là bạn phải cho ăn tép,mới có canxi...
    Giờ bạn bỏ đói 1 ngày đi,rồi sáng sớm cho ăn sâu xem sao,gà 3-4 tháng ăn sâu lớn supper worm được rồi,cho nó ăn xà lách đó,rau muống thường ít con gà kiểng nào ăn lắm,nói chung là nhà mẹ mình mua rau gì về ăn,mấy cái lá lặt bỏ mình lấy ra 1,2 cọng ra cho nó ăn thử hết,để biết gà mình ăn gì gì...!

Last edited: 18/4/11
    linhgamy, manthuy and bobinbobin like this.
  4. quangduy-BenTre

quangduy-BenTre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Ban cần nói thêm là bạn nuôi trên chuồng lưới hay là bạn nuôi thả.Nếu gà đang nuôi trên chuồng mà kén ăn như vậy thì bạn thử cho xuống đất thả rong xem sao.Vận dộng nhiều có thể gà sẽ ăn tốt hơn.

5. bobinbobin

bobinbobin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Tập cho nó ăn từ từ bạn ơi,lần đầu tiên mình cho gà ăn dế.Cả bầy gà thấy con dế thì bỏ chạy nháo nhào,nhìn chứ ko dám mổ.Mình xé ra từng miếng nhỏ cho ăn,riết từ từ cũng quen àh.Ăn đc vài lần là tụi nó tự xử hết lun.Còn sâu thì khỏi tập,đưa bao nhiu hết bấy nhiu,bó tay:)

6. octieutc

octieutc CLB Gà cảnh Bình Dương

Thích đã nhận:
    2,974
    đối với gà tc bạn chỉ cần cho ăn cà chua,ko ăn thì sắc nhỏ nhét vào cho nó ăn thui

7. luanlyct

luanlyct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Cứ cho hắn đói thì mồi gì hắn cũng ăn , nhịn đói vài ngày không sao đâu nhưng nhớ cho nước đầy đủ nha bạn.

8. NiemVui

NiemVui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chuẩn không cần chỉnh
    gà sống ngoài rừng cũng nhịn cả tuần chỉ uống nước có sao đâu
    tại nó ăn cám hoài quen mùi
    với lại ăn no cho ăn nhiều
    nó ăn ớN,nhìn thức ăn cũng không thèm ăn luôn đó mà
    cho nó nhịn đê

9. chuoituyet

chuoituyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    gà bạn ko ăn lúa thì bạn cho nó ở chung với mấy con biết ăn lúa,khi thấy cả đàn ăn thì nó cũng ăn theo thôi bữa đầu nó ăn ít vì chưa quen vài bữa nữa nó quen là ăn nhìu uh,mà bạn nói gà bạn mà chê sâu gạo uh cũng lạ ưa ta,gà mình nuôi từ nhỏ chỉ cho ăn lúa ngô và cám khoảng 3>4 tháng mình mới cho ăn sâu vậy mà vừa bỏ vào chưa đầy 1p nó ăn hết ko còn con nào,1 lon sâu cho 6 con gà 4thang tuổi