Gà thả rông ntn là đúng cách

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi haicali, 4/8/11.

1. haicali

haicali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Do em mới tập nuôi gà nên chỉ bik sơ sơ về một số phương pháp cơ bản thôi. Nay e lập topic này mong các a chị giúp em về việc thả rông cho gà. Số là mấy chú gà nhà e thì đc nhốt trong bội mỗi buổi sáng em cũng muốn thả ra lắm nhưng sợ nó chạy mất (nhà có hàng rào) Gà do người anh cho cũng đc 7 tháng tuổi. Mong sự hỗ trợ của các anh chị...nếu sau khi thả ra thì thả cả trống lẫn mái hay chỉ thả con trống ra thôi ??? Thanks

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:55 PM ----------

àh các anh chị cho em hỏi thêm về vấn đề nữa là tại sao ko nhốt gà trong bội thì fải trải lớp cát dưới nền cho gà chi vậy các anh ?

gahocmon thích bài này.
  2. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    thả con trống, nhốt con mái thì ok ah ^^.......................

gahocmon thích bài này.
  3. haicali

Thích đã nhận:
    50
    thật ko hở anh ??? E mới nuôi nên cũng ko rành tập tính của gà cho lắm..

gahocmon thích bài này.
  4. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    nếu bạn sợ nó đi mất thì mua loại lưới nhựa dẽo rồi khoan vùng diện tích nào đó để thả rồi giăng cây hay dây phía trên rồi bao lưới lại , cột mấy khúc cây phía dưới lưới đễ cố định và gà ko chui ra đc , lúc nào muốn thả ra thì xả lưới xuống , còn ko thả thì cuốn lưới lên như vậy vừa tiện lợi cho việc vệ sinh mà bạn củng ko sợ gà đi mất

gahocmon, thichdongvat and haicali like this.
  5. haicali

Thích đã nhận:
    50
    àh còn chuyện sàn nuôi gà thường lát = cát để chi vậy các anh ???

gahocmon thích bài này.
  6. xi_muoi

xi_muoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    hì e củng góp ý cho zui theo e biết thì, lót cát cho nó sạch, cho gà tắm cát, bươi cát.....có j hông fải mấy anh bỏ wa hì

gahocmon thích bài này.
  7. haicali

Thích đã nhận:
    50
    em cũng thấy như vậy nhưng vẫn ko hiểu tại sao lại fải cho nó tắm cát làm j các a nhỉ ???

gahocmon thích bài này.
  8. firstkiss

firstkiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    Tắm cát để cho con mạt nó đi bạn à, với lót cát cũng sướng, sáng vào chuồng quét dọn cũng dễ vì phân nó vón cục lại mình quét vào ki thôi nếu quét dọn chuồng thường xuyên thì hông có hôi, còn việc thả rông thì nhà có vườn thoáng mát nếu chưa có cây xanh thì bạn trồng, trong thời gian trồng cây chưa lớn thì bạn mua lưới đen người ta phơi lúa đó bạn máng ở nơi nó thường lui tới cho bớt cái nóng. Nếu con gà nuôi lâu rồi mà bên cạnh nhà không có gà thì ít khi nào nó bay lắm, trừ phi chó rượt đuổi hay trẻ chạy giỡn làm nó sợ nên nó mới bay qua hàng rào thôi, gà nhà mình nó bay qua bên kia hàng rào tầm 2m5 cao ấy xây bằng xi măng mà 1 chút hoặc gọi ăn là nó kiếm đường về à

Last edited: 7/8/11
    gahocmon and haicali like this.
  9. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    gà kiểng tốt nhất là nuôi nhốt trong chuồng rộng. đễ dễ quản lí và chăm sóc. cho ăn uống đầy đủ lại đỡ lo mất hơn nữa!

haicali and gahocmon like this.