gà thái ấp trứng có khéo không?

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi mr_anh_qwer, 7/11/08.

1. mr_anh_qwer

mr_anh_qwer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đợt trước mình có nghe thông tin gà thái ấm trứng không khéo lắm. Nhưng giờ nghĩ lại không hẳn như vậy bởi do gà thái chân lùn nên tỉ lệ trứng có phôi là không nhiều nên gà nở cũng rất ít. bởi vậy nhiều người cứ lầm tưởng là gà thái ấp không khéo. Tuy vậy so với gà tre thì ở góc độ nào đó gà tre ấp vẫn tốt hơn đúng không các bác. Bác nào có nhã hứng thì đóng góp ý kiến để làm sáng tỏ vấn đề này nhé.

2. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    gà thái ấp cũng được mà. nhưng không bằng gà tre vì nó là nhập cư ma bác. ma bác o thành phố thanh hóa hả chỗ nào vạy bác

3. mr_anh_qwer

Thích đã nhận:
    1
    nhà em ở đường Trần Phú, có cặp gà thái màu đang đẻ định cho nó ấp hoặc cho con mái tre đang đẻ định ấp nên hơi phân vân. Mùa này miền bắc lạnh nên nếu ấp máy sợ nuôi gà con hơi khó. Nhà bác có nuôi gà thái hông?

4. trihuynh

trihuynh Guest

Gà tre ấp tốt hơn

Bạn chimveto nói đúng đó gà thái là dân "nhập cư". Dù sao nó cũng ít nhiều được nuôi theo xu hướng nhốt chuồng tù thế hệ những con bố mẹ, ông bà nên khả năng ấp trứng bị mai một, không tốt bằng gà tre. Hơn nữa lấy trứng gà thái cho gà tre hoặc gà ác ấp thì độ 15-20 ngày sau gà thái lại đẻ lứa mới chúng ta sẽ mau chóng có được nhiều gà thái.

5. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Đúng đó, gà Thái đẻ trứng cho gà tre ấp đi, gà tre chăm con tốt lắm anh.

6. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    bạn cứ tưởng tượng 1 em mái chân lùn nằm lên trứng ấp thế nào đây hehehehehehehhehe nó nằm lên trứng chân khỏi mặt đất thì làm sao có độ ấm mà nở họa mai 7 trứng nở được 2 con

7. lesonhai

lesonhai New Member

Thích đã nhận:
    11
    Em thấy mấy con gà Thái chân lùn quá có nước nó nằm đè lên mấy cái trứng. Chắc ấp không tốt bằng gà tre của VN mình quá mấy anh ơi.

8. mr_anh_qwer

Thích đã nhận:
    1
    ý kiến của các bác nhe cũng chí lý lắm, gà thái chân lùn quá chắc ấp trứng chới với luôn. Em đang tính cho gà tre ấp hoặc mang đi ấp lò, nhưng ấp lò lại sợ chủ lò ấp đổi trứng. Chỗ em có mấy vụ chủ lò đổi trứng rồi, thấy mấy người nói vậy không biết thế nào.

9. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Chủ lò ấp đổi trứng là chuyện có thật đấy bạn , mình gởi ấp 8 trứng gà Tân Châu rặc nở được 5 con , chân con nào cũng cao như chân gà nòi , bó tay với thằng chủ lò ấp , không lẽ vác búa tới đập lò của nó .

10. aqualahan

aqualahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    650
    kinh nghiện nè trứng nào bạn cũng lấy viết lông kí tên rùi gởi ấp................gà tre thường khoản 18_19 ngày thì nở nên gởi khoản 15 ngày bạn lấy về nhà nhúng nước lau khô đem phơi nắng sáng 20' chiều làm lần nữa tối để đèn thì 2 ngày sau nở
    chú bạn thành công

11. mr_anh_qwer

Thích đã nhận:
    1
    mặc dù đã đánh dấu trứng rồi nhưng trứng vào tay người ta thì biết là sao được nên nhiều lúc muốn mang đi ấp cho tỉ lệ nở cao nhưng lại thấy lo. Không biết cho gà tre ta (nhưng mới đẻ lứa đầu) không biết có tốt không bạn nhỉ?

12. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nên nuôi kèm mấy em mái tre để ăn trứng còn khi nào nó ấp thì cho ấp trứng gà thái. nếu gà thái chua đẻ hết mà gà tre đã ấp thì ta cho gà tre ấp bóng tạm vài ngày hehe

13. mr_anh_qwer

Thích đã nhận:
    1
    có lẽ nên vậy thôi, gà tre dù sao trọng lượng cũng nhẹ lại siêng ấp nên chắc là ấp tốt thôi. Cảm ơn các bác đã cho ý kiến nhé.