Gà Thái baby bây giờ đã lớn

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi thuysinhsg06, 21/8/08.

1. thuysinhsg06

thuysinhsg06 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201

Anh em coi xong cho ý kiến nhe . Thanks

gadep thích bài này.
  2. congqt

congqt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    em gà mái nhìn đẹp quá bạn ơi,gà trống không chuẩn lắm thì phải...

3. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Gà mái tuyệt đẹp nhưng gà trống chưa ra đủ lông cổ & đuôi nên không đánh giá được

4. thuysinhsg06

Thích đã nhận:
    201
    Gà trống chưa trổ mả , nên khó nói lắm , nhưng ở ngoài nhìn thấy , ai cũng khen đẹp .

5. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Hính như con mái này chân xanh ? (mình nhớ từ khi em còn bé).Gà Thái chân xanh là không đạt chuẩn đó thuyinhsg06 à! (chân xanh hay chân chì chỉ được chấp nhận ở gà ô)

6. duykhiem1951991

duykhiem1951991 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có bán không ? nếy bán con gà mái đó thì để lại giá nha !

7. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    ^_^ Con mái của bạn đẹp đấy chân cẳng mình chưa biết nhưng nhìn tổng thể nói chung là hài hòa đuôi vuông dáng căng tròn long mượt con này tầm 1 tháng nữa phải biết , còn chân xanh hay không thi ở VN mình đâu quan trọng vì có tổ chức thi thố gì đâu .
    Con trống thì không dám nhận xét vì có thể chưa trổ mã hết nhưng đuôi cảm giác không đc vuông cho lắm vì gà thái dù bé hay lớn trống hay mái đuôi lúc nào cũng thẳng tưng nhà mình nuôi 1 ít gà con nên thấy vậy .Còn 2 cọng lông chúa của con trống đã có vẻ hơi cong sớm .
    Tầm hiểu biết không nhiều nói có gì sai anh em góp ý cai nha

PS : COn mái nếu bạn muốn bán pm cho mình cai giá nha ok mình bắt luôn nhìn yêu wa':x

8. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Gà mái quá đẹp , chuẩn tí hon , màu lông khỏi chê , nói chung là con mái có giá trị lắm .
    Còn con gà trống đứng kế bên nó thì bạn cố gắng nuôi lớn rồi thịt ( kho tiêu nha ) , hihi nói chơi đừng giận nha bạn

9. Me_ Gatre

Me_ Gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    Đúng là gà thả vườn , gà khỏe và lông đẹp quá , nhất là em gà mái !!!! Thanks đã pót hình cho ae ngắm !!!

10. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    To Giang babygirl89: Đúng là ở VN mình không quan trọng việc chân cẳng màu gì lắm nhưng chân xanh hay chì là màu không được ưa chuộng ở gà tre & gà Thái.Đánh giá một con gà đẹp nếu đã có chuẩn được xây dựng sẵn và nếu đó là tiêu chuẩn quốc tế như đánh giá gà Thái chẳng hạn thì mình nên theo vì nếu đánh giá cái gì cũng xuề xòa theo kiểu VN cuối cùng chẳng có cái gì ra hồn cả
    Thân

Last edited: 21/8/08
  11. babygirl89

babygirl89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    :p Chú có vẻ chưa hiểu rõ câu nói của cháu rồi :) . Như cháu đây chơi gà thái thì cũng không thể nào nói rằng chơi xuề xòa đến những con thái lai cũn đem về đàn để lai ghép những con mái nhà cháu toàn mái nhạn chân trắng mỏ trắng đó nhưng đẻ chưa ra đc con nào giống vậy cả . Chú nói xuề xòa kiểu việt nam cũng có phần chính xác nhưng trong trường hợp này thì không thể đúng được vì nếu lúc nào cũng chọn 1 con gà chuẩn để nuôi thì không phải ai cũng đủ kinh phí để theo đuổi đam mê mà đôi khi có tiền chưa chắc đã mua đc như anh em ở ngoài HN chẳng hạn muốn có 1 con mái khó lắm.
    Trong 1 đàn gà đâu phải luôn luôn toàn cá nhân xuất thậm chí cả đàn hàng trăm con đôi kho chỉ có vài con đạt chuẩn , thêm nữa ở Vn mình chưa hề có tài liệu nào chính xác về 1 con chuẩn gà thái .
    Nên theo cháu đã chơi thì tất nhiên không thể xuề xòa là cái gì cũng lai tạp linh tinh đc . Nhưng không có nghĩa là bác bỏ 1 con gà đẹp vì cặp chân của nó . Gà hợp cách đạt chuẩn thường rất khó . Nhưng với 1 con mái đẹp thì cũng có thể cho ra đàn con đẹp chứ vì đâu chắc gà con chân đã chùng màu với mẹ .
    Nên tinh thần của cháu trên diẽn đàn là học hỏi và tiếp thu thôi . Nhưng gà đẹp là phải khen . Đôi khi có người nuôi 1 đôi gà từ bé và lớn lên gà đẹp như vậy mà chỉ vì cặp chân mà phủ nhận vẻ đẹp đó thì theo cháu ko nên .
    Riêng cháu conmái đó kể cả chân chì nếu bán giá hopự lý cháu múc ngay

12. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    cặp gà màu sắc đẹp nhưng mình nói bạn đừng buồn hen,cặp gà này là thái lai chứ kô fải thái rặc đâu,cứ nhìn râu của con mái và con mái kô có tích,hình dáng con trống cũng kô fải gà thái rặc.Mình chỉ nói thật tình,có jì mạo phạm bạn bỏ wa cho.

13. Vua ga can tho

Vua ga can tho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    365
    con gà mái nhìn dể thương quá,cho dù nó lai hay gặt gì củng vậy k wan trọng chủ yếu nhìn nó đẹp là được rồi

14. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Chuẩn đánh giá Gà Thái đây (tiếng Anh):http://www.worldseramafederation.org/standard.htm hoặc: http://www.seramacouncilofnorthamerica.com/judging.html
    To Giang babygirl89: Chú không hề phủ nhận con gà mái đẹp (xem bài viết phía trên) nhưng chỉ nói là con này chưa đúng chuẩn lắm. Nếu đánh giá chuẩn khắt khe theo quốc tế thì còn nhiều thứ lắm như mồng,tích (như nhận xét rất chính xác của Phong_gatre),đuôi.v.v...rõ ràng là chưa thể áp dụng tại VN khi việc nuôi gà Thái còn mang nặng tính phong trào & nghiệp dư .Giang chịu khó đọc lại các nhận xét về gà Thái của chú khi đánh giá gà của anh em trên diễn đàn như của ga_thai85...Nhận xét thẳng thắng như vậy để anh em hiểu rõ hơn về gà Thái để từ đó có thể chọn cho mình con gà đẹp & ưng ý hơn thôi
    Thân

15. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Mình chưa am hiểu hết về gà Thái nhưng mình cảm thấy con mái đó đẹp lắm , mình rất thích con mái đó .
    Chú Hồ nói đúng đấy , nếu chơi gà Thái thì cố gắng dựa theo tiêu chuẩn quốc tế để nâng tầm giá trị của con gà lên , còn nếu nuôi gà thái để nhân giống thì theo mình nghĩ phải chọn lọc cho kỹ để cho ra gà đẹp mà không thoái hóa giống ( cái này rất tốn kém về công sức và tiền bạc ) .
    Còn như mình đây nuôi gà để nghe tiếng gáy thì loại nào cũng chơi được , mình có vài con cho lai từa lưa hết miễn sao ấp nở là được rồi , mình nuôi lớn nếu đẹp thì để chơi tiếp , nếu xấu thì thịt ngay khi đói !
    Vì chơi gà Thái rất công phu nên hiện nay mình chưa có điều kiện để chơi , sau này mình hy vọng sẽ có đất rộng và có thời gian cũng như tiền bạc để chơi gà thái .

16. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    mình chỉ nói cặp này kô fai thái rặc thôi,còn màu sắc con mái thì kô chê đc và nuôi để làm kiểng chơi thì kô vấn đề ji`.Chứ gà lai cũng có nhiều con cực đẹp như của Longnguyendj đang nuôi,ở Tân Châu cũng có 1 con gà lai thái 50 mà có thể nói bộ đuôi của nó nhiều con thái rặc cũng kô thể bằng đc.Con này mình và Long rất mê nhưng chủ kô chịu bán,ai mà biết nó ở ngoài chắc cũng kô cầm lòng đc,hình kô lột tả hết đc nét đẹp của e nó đâu (đuôi nó ở ngoài cao gấp 3 thân người,đứng cao và cực kì linh động)

17. thuysinhsg06

Thích đã nhận:
    201
    Cảm ơn các bạn đã nhận xét . Mình nuôi chơi cho vui thôi , thấy đẹp thì nuôi chứ ko rành về gà lắm . Đi công tác hoài , ko nuôi được , nên đã đem cho ông anh rồi , hôm kia lên nhà ông ấy chơi , chụp hình post cho anh em coi chơi thôi .
    Những tiêu chuẩn thế giới đặt ra là có khi là theo cảm nhận cái đẹp của nước họ . Người Việt mình có cảm nhận của mình chứ . Sau này nước mình giàu có , có khi họ phải theo tiêu chuẩn của mình , hì hì .
    Vài dòng đi lạc đề , trước năm 1975 , Sài Gòn giàu và đẹp hơn Singapore đấy .Nếu bạn nào không tin , xin search trên google , để xem hình SG và Singapore trước 1975 .