Gà thích ăn phở - biếng ăn cơm thì phải làm sao ???

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh gia cầm' bắt đầu bởi Kungfu, 26/12/10.

1. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Xin hỏi kinh nghiệm các bác, mấy kụ gà nhà em trước kia toàn ăn thóc, gạo, cơm, cám... nói chung là ăn cơm bình dân thì bọn chúng ăn rất nhiệt tình, diều lúc nào cũng căng. Từ ngày em cho bọn chúng ăn bổ sung thêm vài con sâu gạo, sâu super một ngày thì bọn chúng lại rất lười ăn cơm bình dân, diều lúc nào cũng teo tóp.
    Mấy tên gà này lại đang trong giai đoạn thay lông nên em không muốn dùng phương pháp bỏ đói, xin hỏi các bác có bị tình trang này không, kinh nghiệm khắc phục thế nào ?
    Nếu thay sâu bằng dế thì gà có bị như vậy không? có tốt hơn ăn sâu không ?

Thanks các bác rất nhiều :x

Last edited: 26/12/10
  2. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    Bạn nên tập lại thói quen cho gà : Trước tiên bạn để cho gà hơi đói 1 tí bỏ 1 ít sâu vào gạo hay cơm trộn đều lại nó sẽ vừa ăn sâu vừa ăn gạo. tạm thời phải làm thế 1 vài ngày gà sẽ quen, tại bạn đột ngột cho nó ăn mồi ngon nên nó khoái thế thôi, nếu bạn thỉnh thoảng muốn cho nó ăn thêm sâu thì phải cho ăn có giờ giấc nhất định. ví dụ gà nhà mình : lúc đầu nó đâu chịu ăn bắp, chỉ ăn cơm, gạo lức, mỗi bữa mình bỏ 1 ít bắp mấy ngày đầu gà không ăn, từ ngày thứ 4 -5 trở đi mình thấy sắng không còn bắp cứ thế mà chuyển tư từ cho nhiều bắp hơn. buổi sáng mình tập cho nó ăn cơm trộn với đầu cá ruột cá xay nhuyễn thế là sáng nào thả bọn nó ra nó cũng đứng, đậu gần chuồng ko chiu di đâu đến khi cho ăn xong là nó đi vào vườn hết. vài lời cùng bạn

Last edited by a moderator: 27/12/10
    Kungfu thích bài này.
  3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cụ cứ cho gà nhà cụ ra bãi đất trống, quây lại và cho nhịn đói, nếu gà trống thì thả gà mái vào, nếu gà mái thì thả gà trống vào cùng nhé.
    Sau đó nếu đói quá thì cho chúng ăn cơm, thóc gạo như gà thường, đảm bảo nhịn 2 hôm ăn lại ngay mà cụ.
    Giống cảnh chó nhật hồi xưa, yêu chiều chúng vì chúng hot và giá trị cao trên thì trường, đến giờ này cho nhật ăn như chó ta thôi, không được nuông chiều như hồi xưa nữa.

Kungfu thích bài này.
  4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Giống như là Kungfu đi du lịch với hoa hậu xong là không muốn quay về nhà đó mà..:p

5. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Khổ một nỗi là mấy thằng gà trống này đang thay lông khắp người, em sợ chúng nó đói lại chột lông khó mà dài được thì đau lòng lắm, chờ bao lâu nó mới chịu thay lông mùa đầu mà. Còn cách khác không hở các bác ?

---------- Post added at 08:02 PM ---------- Previous post was at 08:00 PM ----------

Ấy , vợ em mà đọc được là chít em :p
    Tết này có ra chơi không đại ka ? Anh em đang chờ kụ Bum về làm bữa tất niên đây, bác ra nữa thì tuyệt, hehe :D

Last edited: 26/12/10
  6. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    còn 1 cách khác nhanh hơn : bác tìm 1 con gà nào lạ ăn gạo thóc như bình thường nhốt chung lại với con nào ko thèm ăn, gà có thói quen bắt chước các con trong đàn, nó sẽ ăn ngay thôi, mình hay làm cách này

Kungfu thích bài này.
  7. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Cách này cũng hay, mình cũng đã từng dùng, có điều mấy em mái đều đang trong giai đoạn chịu trống, nhốt chung với mấy tên này cũng sẽ ảnh hưởng đến quá trình thay lông của chúng. Nhốt chung với trống khác thì chắc chắn sẽ còn tệ hơn :)

8. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    thì kiếm con mái nhỏ nhỏ khoảng 3 - 4 tháng cũng được mà bạn. còn nhỏ 1 là mái ko cho đạp 2 là con trống cũng chả thèm đạp bạn cứ yên tâm

Kungfu thích bài này.
  9. binhchau

binhchau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    349
    hi hi! cậu này đã độc "bộ luật tố tụng hình sự" chua?con gà của KungFu đang chán cơm thèm phở mà.bay giờ lại kiếm con mái nhỏ thì khác gì vi phạm bộ luật tố tunhj hình sự ...""chưa đến tuổi vị thành niên...coi trừng tù giam hơn 10 năm lận đó nha??ka ka!

10. betoan

betoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    270
    nó chỉ ở chung chưa làm gì mà, đâu có vi phạm pháp luật ^^ cùng lắm chỉ phạm tội quấy rối thôi

binhchau thích bài này.
  11. -Lean-

-Lean- Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ha ha , hóa ra là từ ngày thằng em mang biếu bác ít sâu đó là bác cho mấy em gà nhà ăn sâu trừ thóc à .Đại gia có khác , giờ lại phải cai sâu thôi , mà cai sâu bằng dế kiểu như bác thì khác nào hết nghiện thuốc là lại nghiện kẹo cao su :))

12. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Lần sau biếu cái gì anh xài được nhá, mình nghiện thì còn cố được chứ gà nghiện kiểu này khó đỡ quá :D