"Gà trắng chân chì chơi chi giống ấy"

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi Gacuamientay, 4/3/16.

1. Gacuamientay

Gacuamientay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Thân chào mọi người!

Tình cơ về quê vô vườn người bạn thấy em gà mái này nên xin về nuôi. Hỏi ra mới biết là con lai campuchia. Lúc trước có 02 em mà bị chó quật chết 1 em. Xem đỡ buồn.

Mặt nè: nhìn ngơ ngơ thế nào nhỉ.

Cán thì đều, hai hàng trơn không vảy xấu

Thêm một em oke lâm xung nữa.

Xem đỡ buồn. Diển đàn kém sôi động quá

Last edited: 4/3/16
    Oxam, cocbc, duongminhhoang and 4 others like this.
  2. truongphuc

truongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Lai campuchia là sao bác? Gà Việt lai với gà campuchia? Con mái này có vảy cụng đầu chân phải, ra con tỷ lệ vảy cụng đầu sẽ cao.

3. Gacuamientay

Thích đã nhận:
    45
    Lúc trước có mua một em úa bên cam. Qua trường bên Cam chơi, vì không có giỏ nên để chung gà mẹ với 01 con của một anh bạn bên Campuchia (gà trống cũng uá nhưng chân thì xanh đen chứ không chì mới đá ăn xong) vô giỏ thế là về ra 02 em úa chân chì. Gà mẹ thì lên dĩa hôm đám giỗ năm trước. còn con chị thì bị chó quật chết. chỉ còn lại con em. Gà chưa đẻ lứa nào mà đã 1.8kg. Gà vô tay còn ốm ròm mà nặng tay.

Bác nào có em trống úa chân chì thì làm xui với tôi củng được. Rước dâu hay kén rể củng được. Mong giao lưu. (phải Úa chân chì thì mới được nha các anh, úa chân xanh em củng hổng chịu đâu, vì chân dài nên hơi chảnh)

Last edited: 5/3/16
  4. Tri_MyLoc

Tri_MyLoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    725
    Nghe có lai cam là dữ quá rồi đâu ae nào dám làm xui sợ thằng con trai bị ăn hiếp, hehe.

5. kemega

kemega Well-Known Member

Thích đã nhận:
    161
    bên cam cũng qua VN lùng gà nói cam hay việt cung k chắc nhưng gà từ trường cam đi ra thì k phải dạng vừa

6. meonhocduaxe

meonhocduaxe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    59
    Gà nòi ko biết thế nào, nhưng mà lúc trước điễn đàn có anh Dũng Trà Vinh có đám gà tre nhạn, mỹ lai rừng, chân chì tích bạc, đá rất okie, mình mua 4 con về nuôi cuối cùng còn dc 1 con mái, đổ con ra với bất kỳ trống nào mà ra con chân chì, đá cũng cựa 10 nút, nhưng phải chân chì, còn mấy con chân xanh, mấy ae chơi chung thích màu chân này nên bắt đá, thì đá cựa dc 7,8 điểm ah. Ko biết là do máu Mỹ hay máu rừng quyết định luôn

7. ganoiLONGAN

ganoiLONGAN Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Nhìn ko thấy cái " cụng " ở đâu hết bác truongphuc. Hàng thứ mấy vậy bác, mình hỏi để học cách xem vãy chứ không có ý gì khác.

8. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Tấm hình thứ 4 từ trên xuống, chân phải con gà, trên cựa một chút, bác sẽ thấy hàng ngoại dư ra 1 vảy. Sách nói lộc điền hay điền tự gì đó, khó nhớ, gọi cụng đầu cho gọn. Vảy này là tổ hợp bởi 2 vảy, 1 của hàng nội và 1 của hàng ngoại đóng cùng độ cao theo cán gà, đường phân cách 2 vảy này thường là thẳng đứng. Thường sẽ thấy vảy phía hàng nội nhỏ hơn hàng ngoại. Chính sự nhỏ hơn này sẽ thấy cán gà dư ra 1 vảy bên hàng nội hoặc hàng ngoại. Vảy này đóng ngay cựa và chân còn lại hai hàng sạch đẹp thì không xấu. Nhưng nếu đem cản thì những gà con giống mẹ nhiều thì tỷ lệ xuất hiện vảy này là không nhỏ. Nó mà đóng trên hoặc dưới cựa thì ngứa mắt lắm.

Last edited: 10/6/16
    ganoiLONGAN thích bài này.
  9. ganoiLONGAN

ganoiLONGAN Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình thấy rồi, cảm ơn bác nhiều nhé. Khi nào có dịp phải ghé qua bác chơi và học hỏi thêm mới được.

10. Gacuamientay

Thích đã nhận:
    45
    Bác nhìn kỹ ghê. Vảy này còn gọi là đâu đầu cựa. Nghe nói gà có vảy này đâm lắm. không biết thế nào.

11. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Bác nhìn kỹ ghê. Vảy này còn gọi là đâu đầu cựa. Nghe nói gà có vảy này đâm lắm. không biết thế nào.[/QUOTE]
    Vảy đâu đầu hay cụng đầu: vảy phải đóng ngay cựa, vảy bên hàng ngoại to hơn bên hàng nội, vảy hàng nội phải nhỏ thì mới tốt (lép vảy).
    Kinh nghiệm cho thấy bố, mẹ có vảy gì thì thường vảy đó sẽ xuất hiện trong bầy con. Nhưng quan trọng là nó xuất hiện như thế nào, có đẹp hay không. Vảy hay mà đóng không đúng chỗ sẽ mất hay, tệ hơn là xuất hiện ngay chỗ xấu.

chihuong. and Tri_MyLoc like this.
  12. Tri_MyLoc

Tri_MyLoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    725
    Tùy theo mục đích của người chơi, những người đá ăn tiền với số tiền lớn thì họ rất kỹ trong việc xem vẩy vi (đương nhiên kiến thức về vẩy vi của họ thuộc hàng .. siêu siêu ... hay sư kê rồi), còn nếu đá chơi giải trí hoặc số tiền nhỏ thì gà có vảy chổ xấu vẫn đá tốt khi gắn cựa sắt. Đôi khi bạn có gà mái tốt (bổn tốt) cho ra con có một vài vảy "xấu" mà bỏ luôn con gà đó thì hơi uổng. Việc đỗ gà, thỉnh thoảng cha mẹ vẩy đẹp vẩy tốt cho ra con có vẩy "nằm lộn chổ" vẫn thường thấy, quan trọng vẫn là gốc gác con gà đã qua thử cựa thực tế.

truongphuc thích bài này.
  13. chihuong.

chihuong. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    466
    Mình thấy cũng hên xuôi bác Phúc ơi: mình cũng có con điều nọc thắng 10x vảy kích biên, đem cản 5 con gà mái ,kết quả không có em nào vảy kích biên giống gà cha hết.
    Nhân tiện cho hỏi : mình có 1 con xanh lai mỹ, chân phải tam tài (3 vảy chét đóng ngay cựa giống huyền trâm vậy) không biết có nên đem đi thử cựa được không .thank bác ./.

14. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Bác cản ra 5 em mái không con nào có vảy kích biên là bình thường. Chứ nếu con nào cũng có kích biên thì làm gì có gà hay gà dở. Nếu bác cản ra một vài con có vảy này thì các lứa sau thế nào cũng thấy vảy này xuất hiện nhưng có thể nó không đóng cùng vị trí như trống cha.
    Trống bố có vảy tam tài huyền châm thì gà con có thể có vảy huyền châm hoặc song cúc hoặc tam tài huyền châm...Nhưng vị trí đóng có đẹp hay không còn tùy. Trước mình cản vảy song cúc thì có ra vảy cản đường nước (huyền châm hạ). Lấy thí dụ khác: nếu mái mẹ từng cản cho ra vảy vấn thì lứa sau hay có vảy vấn. Vấn này có thể là kích giáp, phủ địa hay xiên đao thì còn tùy. Nếu con nào có vảy hay thì thường nó tốt hơn những con còn lại cùng bầy. Em thấy nếu 1 con gà tốt mà có vảy dù tốt hay xấu đóng đúng chỗ (mặt tiền cán), quy cách vảy đẹp thì cứ đem cản. Vẫn sẽ có gà hay vảy đẹp chơi. Tuy nhiên cái này không nói chắc được.
    Ps: ra trận mà thấy con nào vảy đẹp mà thêm tam tài huyền châm, chạy được em cũng chạy.

Last edited: 25/8/16
  15. chihuong.

chihuong. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    466
    Thank bác Phúc !!!!
    Mình thì dân công chức nhà nước nhưng có cái tội là mê đá gà,mới tập tành 1-2 năm nay thôi,lâu lâu về quê mang ra xút,chắc bác Phúc cũng thuộc hạng lão làng về môn gà đá rồi. Bác Phúc ở tận Đồng Nai à ? phải gần đây mình sẽ qua học hỏi.Thân chào bác .

16. truongphuc

Thích đã nhận:
    190
    Không phải lão làng gì đâu bác. Nghe bác nói qua học hỏi làm em ngại. Nhà nuôi vài con thôi, cứ nhiều gà nở ra là thêm lo đủ thứ.
    Cũng học hỏi từ những topic cũ, những bài viết, sách là chính. May mắn chút xíu thì có gà tàm tạm chơi vậy thôi. Nay giao lưu cùng các bác, những gì biết được có thể nói ra thì nói, cùng nhau tiến bộ.