Gà tre made in VN và gà Thái

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi SimonKhan, 2/11/07.

1. SimonKhan

SimonKhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,372
    Đầu tiên em có lời xin lỗi đến những ai yêu thích gà Thái...
    Em thấy có người đem gà tre VN so sánh với gà Thái, nói gà tre VN ko bằng gà Thái... Nhưng em thấy gà tre Vn rất đẹp đấy chứ, từ sắc vóc đến tiếng gáy đều hơn hẵn gà Thái, thậm chí gà Thái ko xứng để so sánh với gà VN về tất cả... Gà tre của ta khi cất tiếng gáy đã uy phong rồi huống chi khi lâm trận, vì vậy xin mọi người đừng đem gà tre VN mà so sánh với gà Thái.
    Em có 1 câu chuyện về giống chó Phú Quốc nhân tiện kể cho mọi người nghe: chuyện là Thái Lan có 1 giống chó xoáy, nó cũng có xoay trên lưng giống chó Phú Quốc của ta, thế là họ liền nói chó Phú Quốc có nguồn gốc từ chó xoáy của Thái Lan... Nhưng giống chó Phú Quốc có tổ tiên là chó Tây Ban Nha, chúng sống và săn mồi gần biển nên có chân có màng bơi (trong khi chó Thái chỉ có cái xoáy) , cả thế giới điều công nhân chó Phú Quốc của ta đẹp hơn rất nhiều chó xoáy của Thái. Thế mà rất buồn cho người Vn chúng ta, em có đọc 1 bài báo có người rao bán chó Phú Quốc với lời rao: "chó Phú Quốc từ Thái Lan" . Và em cũng xin lỗi vì lạc đề
    Và xin những ai đã từng so sánh gà tre VN với gà Thái và những ai đã từng nói gà tre của ta có nguồn góc từ Thái... thì đừng bao giờ nói như vậy nữa.

xemgatre, Lý Bảo Minh and nghia_it like this.
  2. Holy300

Holy300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng, em ủng hộ ý kiến của bác, gà tre của chúng ta rất đẹp... đẹp hơn gà Thái rất nhiều và chúng ta nên tự hào về điều đó. Còn về chuyện bác kể về chó Phú Quốc em cũng biết, 1 điều đáng buồn cho chúng ta (có lẽ đó là 1 số ít thôi bác nhỉ )

3. liem

liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    463
    bạn này nói đúng nà................................................:)

4. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    gà nào thi cũng đẹp cả thôi. Mỗi giống có 1 vẻ đẹp riêng. Tùy sở thích từng người thôi :D. Nhưng tớ chưa thấy ai nói gà tre VN nguồn gốc từ Thái :-?? (nói thế thì bậy quá :p). Nhưng người Thái làm được 1 điều mà mình không làm được, đó là : xây dựng thương hiệu cho giống gà của họ. Gà của họ xuất đi các nước khác, có giá trị, co thương hiệu còn gà của mình thì .......:((

Nói linh tinh mấy câu góp vui với anh em ^^

5. trecontapchoi

Thích đã nhận:
    30
    Gà Thái

Thêm chút tranh ảnh cho sinh động ^^

6. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Ừh họ hơn chúng ta ở chỗ đó, sao ko ai nghĩ đến việc xây thương hiệu cho gà tre chúng ta nhỉ, có lẽ chúng ta chưa nghĩ đến điều đó hay là chúng ta xem đó là chuyện nhỏ nhặt ( chỉ là 1 giống gà thôi mà, đâu đáng để quan tâm...) rồi đến khi bị người ta lấy thương hiệu gà tre gì đó đặt cho 1 giống gà gì đó (như cho con gà Tây của 1 nước nào đó), lúc ấy mới lên tiếng như vụ chó Phú Quốc thì quá muộn ....

7. Holy300

Thích đã nhận:
    0
    Ha` bac' yen tam di em 1 ngay` nao` do' em se xay dung thuong hieu cho no' ... (chac' khoang 2,3 nam nua)
    Em van thay ga` tre VN van dep hon ga` Thai' do' chu' :))

8. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Bác nói vô cùng chính xác nhưng...cái đó là vấn đề muôn thưở của chúng ta.Dù tự cường dân tộc vẫn phải thừa nhận,cái hay ở chỗ người Thái họ biết chọn,và giữ giống,còn chúng ta lại nghĩ cái lời trước mắt,đem lai lung tung,miễn có gà,nhân giống mà ko biết giữ giống thuần chủng,ko riêng gì chó Phú Quốc(giờ mà tìm chó PQ rặc cũng mệt nữa đó),đến cá cũng lai tá lả(điển hình là la hán,tự lai rùi tự...đặt tên,nội cái tên nhớ cũng mệt,tè le hết).Đã đến lúc phải có số liệu ,chỉ tiêu,hay một hội gì đó để kiểm định tụi nó,ko nên nui,rùi ép lẻ tẻ nữa

9. gatre_vt

gatre_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    493
    Cai Mon - Vinh Thanh - Cho Lach - Ben Tre
    Mấy bác ơi! Nghe mấy bác thảo thuận về vụ này sôi nổi quá. Em cũng xin góp tí ý kiến: "sao chúng ta ko tự mình đứng ra thành lập 01 câu lạc bộ về gà tre VN, để chúng ta có thể giữ gìn được nòi giống cũng như trao đổi giống - kinh nghiệm và cùng đưa giống gà tre VN của chúng ta thành một thương hiệu như các nước khác". Mấy bác nghĩ gì về lời đề nghị của em

10. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cái đó ai cũng muốn bác Tú ạ,nhưng cái khó là,tìm ra gà tre thuần việt rặc giống,cái này mới khó,giống như chó thuần chủng hay cá rồng(huyết,quá bối)phải có giấy ,gia phả để chắc ăn,còn gà thì...bề ngoài có vẻ rặc nhưng trong máu nó,có khi pha tạp mình ko biết được,cái này phải có thời gian,xem xét,coi vậy chứ công phu lắm,có bác nào đủ quyết tâm làm ko

11. thjrteen

thjrteen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mê gà tre lắm nhưng không biết phân biệt gà tre với các giống khác̉,các bác xem đàn gà nhà em là giống gì hộ em với

[IMGo]http://i221.photobucket.com/albums/dd106/oxyzone/18092007996.jpg[/IMGo]
    [IMGo]http://i221.photobucket.com/albums/dd106/oxyzone/kk.jpg[/IMGo]

con trống cưng của em

[IMGo]http://i221.photobucket.com/albums/dd106/oxyzone/LyLuc.jpg[/IMGo]

Last edited by a moderator: 5/11/07
  12. trecontapchoi

Thích đã nhận:
    30
    nuôi nhiều gà tre thế bạn. Con này là trống non mà. Có con trống già nào ko ? Post đi. Mà bạn ở chỗ nào ở HN thế ?? ^^

13. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Mình cũng nghĩ như vậy, biết đâu khi có câu lạc bộ về gà tre thì phong trào nuôi gà tre phát triên mạnh mẽ luôn thì sao !! Có lẽ việc nên làm đầu tiên trước khi thành lập câu lạc bộ gà tre là phải tìm ra con giống thuần chủng, rồi nhân giống lên và share cho mọi người... mà khổ nỗi là gà tre thuần chủng thì khó kiếm quá :crying:
    Hiện giờ mình thấy nhiều người yêu thích gà tre lắm nên việc thành lập CLB gà tre là 1 điều cần thiết, giờ chỉ cần người có tâm huyết với con gà tre và có giống thuần chủng thôi !!!
    Chà chắc vài bữa nữa về quê đi săn gà tre thuần chủng quá, lúc đó em sẽ pót lên cho mọi người xem (mà ko biết có tìm ra được ko).
    Ah nhân tiện các bác nào hiểu biết về gà tre, thì vô đây xây dựng tiêu chuẩn cho con gà tre giống thuần ! Em xin cám ơn !

14. lamvuduy

lamvuduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Mình thấy đề nghị của bạn tốt đấy. Mà mình thấy giống gà tre rặt bây giò hiếm quá chỉ đa số bị lai hết rùi, con tre rặc chỉ to hơn con cu tí thui dể thương lắm. Mình đang sở hữu một con tre chuối trắng đẹp lắm nhưng không được rặc lắm. được gần 2 mùa rùi cựa dài 2,5cm nặng 700g có dịp mình chụp ảnh post lên cho anh em bình loạn

Last edited: 7/11/07
  15. thanh-xen

thanh-xen Member

Thích đã nhận:
    3
    oa..... những chú gà thái trông thật tuyệt, không bít có thể mua ở đâu tại VN đây ta!..........

16. SimonKhan

Thích đã nhận:
    1,372
    Àh bạn muốn biết mua gà Thái ở đâu thì tốt nhất bạn nên lập chủ đề mới, hỏi về gà Thái. Còn nếu bạn sành về gà tre thì hoan nghênh bạn đóng góp ....

17. Holy300

Thích đã nhận:
    0
    Àh àh theo em thì gà tre nặng từ 700g trở xuống, chân lùn lông phải nhiều và dày, thân hình nhỏ gọn và chắc (thịt gà tre cũng ngon lắm :)) )

18. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Mình rất ủng hộ và muốn tham gia cùng các bạn về vấn đề bảo tồn giống gà tre của VN mình, nhưng làm gì cũng cần phải có kế hoạch cụ thể. Hồi nhỏ mình rất thích nuôi gà tre và chim cảnh nhỏ, lúc ấy mình sở hữu được nhiều loại lắm (vì mình nuôi đẻ mà) như chuối, chuối lửa, điều, nhạn, ô gần đủ bộ sưu tập luôn, hồi ấy muốn kiếm gà tre rất dễ. Mình cũng không rõ tiêu chuẩn của gà tre thuần chủng là như thế nào, nhưng mình nhớ giống đó rất nhỏ con cao lắm khoảng 1 kg và có màu lông tiêu biểu của từng loại. Còn bây giờ mình hầu như không thấy con gà tre nào, chỉ thấy gà lai như tre lai nòi màu lông thì giống gà tre nhưng to con hơn nhiều, ngay cả những hình ảnh về gà tre mình thấy trong trang wed này không biết là gà thuần chủng hay lai nữa vì mình cảm thấy nó to to thế nào ấy .

19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em thích cái con ở chữ ký của bác quá hì hì

Ngày còn sới Bách Thảo, em cũng hay bon chen trên đó lắm (chủ yếu là theo các cao thủ đi hầu gà)! Từ ngày bị dẹp, em cũng nuôi gà tre thêm 1-2 năm, nhưng nuôi 1 mình chán quá nên bỏ!

20. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Em cũng còn được con mái này với thêm 1 em mái rừng nữa là hai con .Con mái này nặng chừng 600g thui à nhưng mà màu lông cũa nó xấu hoắt nên đúc con ra ít con con gà đẹp!