Gà tre tai trắng hay gà rừng lai F mấy?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi namquoc, 9/7/13.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Cái này ưu tiên cho bác Trang phán đầu tiên nhé
    1. Con mái này là tre tai trắng hay là rừng lai? Nếu rừng lai thì có thể là F mấy? (gà mặt bắt đầu có màu đỏ chắc sắp đẻ trứng)

2. Con trống này chân có hồi lại không hay sẽ chết khô? (khi bắt về chân nó tập tễnh, tới nay đã 1 tháng chân nó vẫn thế và nó vẫn không thấy rụng lông gì cho tới hôm nay)

3. Con trống này là tre tai trắng hay lai rừng? Nếu lai rừng thì là F mấy? (thời gian gà rừng thay lông hiện nay, nó không rụng lông mà chỉ xuống mã như trong hình và cũng không gáy gì)

Last edited: 9/7/13
  2. tranthaiGL

tranthaiGL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Nhìn ga thi khó có ai đoán được là lai bao nhiêu bác oi ..chỉ có nguoi cản ga moi biết là lai bao nhiêu % thôi. Minh đoán thu nha con gà mái nếu co lai thì lai ít lam hay còn gọi là lai máu. Co gì không đúng bác bỏ qua cho.

GaRung_TraVinh, namquoc and nobitui like this.
  3. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Chó giống cha gà giống mẹ,lai gà rừng chỉ là may mắn có đàn giống gà rừng lai thì cho nó là gà rừng lai,có đàn toàn giống mẹ gà tre tai trắng thì gọi là gà tre tai trắng,con nào giống gr thì nuôi làm giống,con nào giống gà tre thì cho vào chảo dầu,mãi cũng tìm được gà ưng ý.
    Con gà mái chỉ là gà tre tai trắng,con trống cũng là gà tre tai trắng không phải gà rừng lai.

nam-hoabinh and namquoc like this.
  4. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Hôm nay bác giải thích như vậy mới có đầu có đuôi thể hiện tiêu chí riêng của bác về gà tre tai trắng và gà rừng lai. Tóm lại với tiêu chí này, gà lai ra con nào trông giống gr nhiều hơn thì gọi là gà rừng lai, con nào trông giống tre nhiều hơn thì gọi là gà tre tai trắng.
    Vì không có mái rặc tai trắng, mình dùng con mái tre tai trắng này lai với trống gr tai đỏ (và con trống tre tai trắng đó lai với mái rặc tai đỏ): cốt để lấy cái gen tai trắng của nó và chọn con có dáng giống gr tai đỏ để nuôi cảnh. Con lai đó có lẽ sẽ hợp khí hậu miền Bắc hơn.

dong_pham and thegioigarung. like this.
  5. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    câu nói chó giống cha, gà giống mẹ để nói cho vui thôi ( đúng nhưng chỉ đúng về mặt nào đó ), như tại sao người ta kiếm gà đá hay gà mồi đều kiếm mái Bổn tốt ( gà đá thì lì đòn, gà mồi thì gian bổi và lì đòn ).
    nếu chỉ áp dụng câu chó giống cha gà giống mẹ thì cần gì tìm gà cha đẹp gáy hay làm gì, cứ tìm con gà mái cho đẹp là đc rồi.
    Dù sao cũng cám ơn chú trang, ít ra đây là 1 trong những lần ít ỏi mà chú góp ý chân thành với mọi người.

6. garungphuloi

garungphuloi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Con mái này quá xấu. đề nghi chủ thớt kiếm em đẹp hơn đi

7. Garungdatquang

Garungdatquang Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,930
    Anh Nam Quốc cao thủ quá.....cài bẫy và moi được bí mật của bác thegioigarung rồi.

minhquynhln and namquoc like this.
  8. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Bác thegioigarung oi, mình Mượn topic anh NQ để đố bác thegioigarung mấy con gà con này là gà gì:
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

9. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Mình hay trêu chọc bác ấy thôi. May mà bác ấy không nổi đóa như mấy người khác! Cách nói của bác ấy thế mình phải hiểu ý chứ không chú trọng vào logic.Thấy ae ném đá bác ấy quá mà bác này cũng hiền không đấu lại!
    Bác Trang có ý kiến gì về gà của bác garungdatquang không?

10. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Gà này mẹ là gà tre tai trắng bố cũng là gà lai gần rừng chứ không hẳn là gà rặc cho nên chân to và có màu xanh,lúc trưởng thành sẽ gáy giọng thổ nhưng không thể huấn luyện làm gà mồi,2con có 1 trống và 1mái.

11. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    mới khen xong lại nói dóc nưã rồi chú, dù cũng phải 7-8 tháng nưã gà nó mới lớn, giờ cá với chú sợ lúc đó lại quên mất. thậm chí ôm 1 con gà mồi đen thui vẫn bẫy đc gà rừng. chú nói mà chắc chắn quá, bị tổ trác thì ngại lắm.

12. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Bác ơi, nhầm to rồi bác...Mẹ con gà con này chính xác là gà tre tai trắng rồi nhưng cha nó là gà rừng rặc đấy bác, gà bổi bắt về thuần hơn 8 tháng rồi đó ( đoạn này bác nói sai rồi nhé) còn nữa.... 3 con này gà mái hết đó bác, mình trông cho có con trống để huấn luyện mồi thử mà ko có đây, bác nói làm mình mừng hụt đấy....

nobitui and namquoc like this.
  13. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    nhìn gà biết nó gáy giọng gì luôn...........Thánh phán đây rồi........................

14. thegioigarung.

Thích đã nhận:
    905
    Con gà bổi bác đã up xét cho kỹ không phải là gà rặc,nếu đúng là gà rặc con lai 50% chân nhỏ cao màu chì dáng gà rừng.

catphien thích bài này.
  15. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    thì ra mà nhớ mấy cái hình chú Thạnh chụp đưa lên đoán mò,cả giọng gáy thổ nữa ( nghe mình nói hôm trước chứ gì ) chú thạnh ko phải có 1 bổi đâu mà bác tr đoán mò

16. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Bác ơi, bác biết mình đang nuôi mấy con bổi ko ? sao bác biết con bổi nào là cha con gà con này mà bảo con bổi lúc trước up là gà lai ???? ah, mà hỏi Bác điều này nữa nhé: Gà rr khi thay lông có gáy ko Bác ???

17. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    cái này gọi là nói HỐ rồi còn ráng cãi chày cãi chối. đúng như a e diễn đàn nói, gà ai nuôi cũng gà lai, có mỗi gà chú trang gà rặc thôi.

listen_to_me thích bài này.
  18. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    Nghĩ cũng tội bác tráng anh em mình cứ quay bác như quay cù thế kia sao mà thấu....thôi bác tráng nghỉ ngơi đi...mai mốt lên góp vui với diễn đàn....ko có bác diễn đàn này chắc buồn lắm

nobitui thích bài này.
  19. Garungdatquang

Thích đã nhận:
    1,930
    Haaaaa, hôm nay có bữa tex giải trí mà bác Tr ơi......theo như những gì bác nói chắc là gà a e trên diễn đàn này " suy cho cùng " toàn gà lai hết thôi chỉ có Bác là gà rặc thôi. Để hôm sau up hình vài con gà lai lên để bác có lỡ lời nói là gà rặc ko nhé. Thôi tạm nghỉ ở đây bác nghe, bữa sau gặp.

listen_to_me thích bài này.
  20. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Lâu lắm không vào diễn đàn, nay vào lại thấy anh em vẫn nói chuyện của bác thegioigarung. Có bác này ở diễn đàn gà rừng đúng là vui hơn hẳn, trái với không khí trước đây của box này. Ngẫm cho cùng thì cũng nên cảm ơn bác thegioigarung đấy chứ. Nhiều lúc thấy tội nghiệp bác ấy quá