Gà tre

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi khuyen87, 29/9/08.

1. khuyen87

khuyen87 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    [​IMG][/IMG] Chú gà tre 5 móng.
    [​IMG][/IMG]

2. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    gà này em cũng có hehe bo mẹ nó khong 5 ngón đâu nó bị đot biên gen đấy thui

3. PHUONG_GATRE

PHUONG_GATRE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    con này chắc fải gọi là gà tre "hợp chủng quốc" :D => gà tre + gà rừng + gà ác.Hàng lạ nha :D

4. Ngoquoccuong-bt

Ngoquoccuong-bt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    nói thiệt bạn đừng buồn: chỉ cần vài con mái ác kết hợp với con trống tre sau 3 tháng bạn sẽ có một đốnggà như con này!

5. PHUONG_GATRE

Thích đã nhận:
    504
    làm jì có chuyện đột biến ,hiện tượng này người ta hay gọi là đáo gien.Có nghĩa ông bà cha mẹ trước kia của con này lai với một con gà ác và cũng có cả gà rừng nên mới giữ lại các đặc điểm 5 ngón,tích trắng,mồng lá của con này tuy là cha mẹ kô có nhưng trước kia chắc chắn là có.Cái vụ này giống bữa figohugo post lên thắc mắc wá :D

6. chimveto

chimveto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con này bị đột biến gen thui nhà em có tâm 5 con nhu the nay

7. KhuongTu

KhuongTu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Gà liên hợp quốc:))
    Con gà này làm nồi cháo thì hay hơn.........................

8. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    gà này các cụ rất thích để làm thuốc thì còn gì bằng .......:D

9. davidhieu_sg

davidhieu_sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    theo em nghĩ gà này có 1 ít máu gà tàu hok bik phải hok ?:D

10. figohugo

figohugo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bạn nói vậy là ko đúng đâu. nếu là mái ác thì ko bao giờ đẻ ra đươc những em như thế này đâu. bạn nói 3 tháng thì lại càng ko thể đâu. chó giống cha gà giống mẹ. cho dù bạn lai vài đời mà mẹ là gà ác thì con cũng gà ác thôi. còn việc phuong gà tre khảng định là lai gà ác cũng chưa có cơ sơ đâu. cần phải kiểm tra lại chứ mới nhìn thấy chân nó 5 ngón mà khảng định như vậy chưa chính xác đâu. chắc phải đợi hậu duệ của mấy em nó mới nói lên tất cả.thân

11. Ngoquoccuong-bt

Ngoquoccuong-bt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    bạn Figohugo thân mến! chắc có lẻ bạn chưa từng đổ gà bao giờ đúng không? nếu bạn muốn mình sẽ giúp bạn lai tạo ra một số luợng lớn gà như trên.
    một con trống tre và khoảng 3 con gà mái ác.
    gà con sẽ có tỷ lệ 50-50 màu thịt giống mẹ-cha
    chân thì cũng vậy, nói chung là một bầy 10 con thì có khoảng 2-3 con mang hình hài màu lông của cha nhưng lại mang đặc tính 5ngón của mẹ.
    mình chưa cho gà trống ác lấy mái tre bao gi7ờ nên chưa rõ. còn vụ này bị lộn trứng mấy con mái ác làm vú hoài nên rành lắm!
    nói chung có mấy con này lâu lâu buồn cũng có mồi!

12. PHUONG_GATRE

Thích đã nhận:
    504
    To figohugo: Mình hiểu tại sao bạn cứ cố tranh cãi cho con gà 5 ngón,cho nó kô fải là dòng gà lai ác vì bạn cũng có một con như vậy.Mình nói bạn đừng buồn chứ con gà 5 ngón của bạn thì chính người bán cho bạn và cả người nuôi con đó trước đó nữa cũng khẳng định là nó có lai với gà ác,ai cũng hiểu chỉ một người kô chịu hiểu :D.Nếu bạn cứ cố chấp,kô tiếp thu những ý kiến thuyết phục khác thì gà của bạn kô bao giờ có tương lai đâu bạn àh.Thân

13. figohugo

Thích đã nhận:
    4
    minh có nói khảng định với bạn là con gà của minh là gà tre rặc đâu. ý của mình là 1 lần phát biểu thì phải có tính chính xác .bạn chỉ dựa vào 1 điểm đó mà nói như đinh đóng cột vậy . gà mình có lẻ bạn biết nhưng gà của khuyên87 ở hà nội mà bạn lại cho nó là gà tre+gà ác+gà rừng. cái này mong bạn xem xét lại . mình chỉ góp ý vậy thôi

14. PHUONG_GATRE

Thích đã nhận:
    504
    mình kô muốn tranh cãi đôi co làm jì,chỉ một tấm hình thì wan sát các đặc điểm con gà mà đánh giá,chứ kô lẽ fải đem xét nghiệm ADN xem có khớp hay kô mới gọi là chính xác ? con của khuyen87 dáng gà tre,tích đồng tiền ,mồng lá nhỏ,chân 5 ngón,vậy bạn cho nó là gà jì ? và làm sao mới đc gọi là TÍNH CHÍNH XÁC của bạn ? Nếu bạn cứ cho là mình đúng thì post hình lên làm jì mà kô cho người khác đánh giá? cứ ôm con gà mà tự đánh giá có fải hay hơn kô :)

Last edited: 30/9/08
  15. Nguyen Hoang Ho

Nguyen Hoang Ho Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,177
    Mình xin khẳng định con gà của khuyen87 có máu gà ác trong người,có thể không phải từ đời cha mẹ mà từ đời ông bà cố tổ.Cái vụ gà ác lai gà tre nói như Cường hoàn toàn chính xác,trước đây mấy vụ này mình làm hoài nên biết chắc (chỉ cho lai dến đời F2 thì chấm dứt).Hiện tượng này trong học thuyết tiến hóa của Darwin gọi là lại giống (có dấu nặng nha)
    Thân

16. figohugo

Thích đã nhận:
    4
    mình ko rành cách nhìn gà ma nói đuợc. nhìn gà mà nói được khi ko biết bố mẹ nó. nhìn hình mà đoán đươc nó lai gì thì như bạn nói thì minh chịu thôi. mình nói đây là góp ý thôi còn bạn nói vậy là ko mang tính góp ý ma xóc nhau hơn đó. thân

17. PHUONG_GATRE

Thích đã nhận:
    504
    im lặng là vàng :-$.................................

18. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Figohugo nên có thái độ thiện chí hơn khi lắng nghe ý kiến người khác,mình nghĩ bạn là người gốc bắc có lẽ biết giống gà Ri ngoài đó (gà Ri là giống gà ta khá nhỏ con chỉ nặng xấp xỉ trên dưới 1kg,anh em trong nam đôi lúc gọi nhầm gà ác thành gà Ri).Đôi lúc trong vài thế hệ gà con lại xuất hiện một vài cá thể có ngoại hình giống hệt gà rừng, dù vùng nuôi rất xa núi và chắc chắn không hề có chuyện lai tạp với giống gà khác...Hiện tượng này cũng gọi là lại giống đó figohugo à!

19. figohugo

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn bác ho. em cũng góp ý vậy thôi. bác làm mod cho nên ko nên thiên vị như vậy .đây là diễn đàn để học hỏi lẩn nhau. cái gì ko biết thì em ko dám bình luận nhưng ý em nói trên đê góp ý chứ thái đổ cua em ko như phong đâu.thân

20. Nguyen Hoang Ho

Thích đã nhận:
    1,177
    Nói vậy mà figohugo cũng nghĩ rằng mình thiên vị người khác...Cái gì đúng thì phải biết chấp nhận chứ!
    Thân