Gà tự mổ nhau

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi thuhn, 1/11/13.

1. thuhn

thuhn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em có nuôi 1 đàn gà lúc nhỏ không sao nhưng đến khi lớn thì tự nhiên lũ gà quay ra mổ nhau, trụi cả lông. Có con còn bị rách lòi cả ruột. Dù tiếc mà vẫn phải thịt ko có thì chúng nó chết .
    Gà nuôi trong chuồng, không thả. Cho ăn cám ngô, rau đủ cả. Không biết là chúng nó bị làm sao hả các bác? Có phải do chế độ ăn ? Mấy đàn nhà em đều bị tình trạng như vậy mà chưa biết cách khắc phục.

2. chim gay

chim gay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Bác thử cho 1 thau đựng : đất cát, vỏ trứng gà trứng vịt đã bóp nát ..xem nó có ăn ko. Có thể nó thiếu khoáng đấy. Gà mình nuôi cho ăn cám gà và rau muống , giá ...thế mà cho đất cát và vỏ trứng vào , nó mổ ăn như lủ chết đói.

3. rawcash

rawcash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    576
    có nhiều lý do khiến các em cắn nhau như sau:

1) chuồn chật quá
    2) nóng quá, thời tiết, nhốt trong nhà v.v
    3) sáng quá, nhiều ánh sáng (quá 16 giờ đồng hồ) sẻ khiếng các em stress
    4)thiếu nước hoạc thức ăn
    5)thức ăn nhiều chất kích thích (đường), ít chất sợi. phải cho thêm những chất cần thiết như chất đạm (trứng, trùn, dế, v.v.)
    6) nhốt chung những giống khác nhau, và thậm chí màu long khác nhau, khiến chúng tìm tòi mổ nhau
    7) duy chuyển chổ ở đột ngột
    8) ổ sáng quá hoạc thiếu ổ
    9) giử gà bệnh chung chuồng, gà khỏe thích tò mò gà bệnh và thường chọc nge.o
    10) giử giống lâu ra long (gà nòi) với các giống mau ra long như gà mỷ, hoạc tân châu, phoenix kiểng v.v.

vài ý kiến khác là

nên giử các em bận rộn trong ngày bằng cách cho các em bư nhảy ở ngoài trờ, bư rơm rác, cỏ v.v., hoạc nhặt cỏ bỏ vào chuồng v.v.

cho thức ăn có rau cỏ

cắt mỏ ngắn lại, hoạc đeo khẩu trang mỏ