Gà vẫn bị đờm, thở khò khè chữa hoài ko bớt, các anh giúp với!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi triviet, 9/10/11.

1. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    Mod cho topic của em ở đây vài ngày để AE giúp đỡ xong rồi hãy chuyển qua kia nhé Mod, Em xin cảm ơn!
    Em có con gà nòi chưa đá đấm gì hết mà bị kéo đờm đầy họng, khi thở nghe khò khè, sột soạt trong cổ, lâu lâu nó sặc 1 cái (em nghĩ là nó ho). Tình trạng này kéo dài cả 1 tháng nay em dùng rất nhiều loại thuốc từ thú y tới thuốc người nhưng đều ko khỏi. gà đi phân bình thường, ăn uống vẫn ok, ko thấy chảy nước mũi, chỉ hơi ủ rủ, ko được lanh lẹ như lúc bình thường, ít gáy hẳn. Em đã thử cho uống Bio-CRD, baytril 10%, thuốc tiêu đờm của người, ăn tỏi, uống nước gừng, nhưng ko có tác dụng gì hết.
    AE trên đây có ai từng gặp trường hợp này chưa giúp em với, ngày ngày bồng nó trên tay mà cứ nghe khò khò khè khè sốt hết cả ruột.:(
    Thanks AE nhiều lắm!

2. trandat_ct

trandat_ct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,074
    anh có thể cho nó ăn cỏ mực xem, sáng vò cỏ mực thành một cục bằng ngón chân cái rồi nhét từ từ cho nó nuốt chiều trước khi bắt vào giỏ thì cũng cho nó nuốt như vậy thử vài ngày xem sao

triviet thích bài này.
  3. triviet

Thích đã nhận:
    505
    Cỏ mực là cây nhọ nồi đúng ko anh?e cũng có thử lá ngải cứu vò nát nhét vô họng nhưng vẫn ko thấy đỡ.

Last edited: 9/10/11
  4. LINH.VI

LINH.VI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,033
    Mình cũng vừa ra đi 1 con như vậy,trước đó có cho uống AUDMENTINE 625Mg thì khỏi nhưng ngưng thuốc 2 ngày bệnh nặng hơn và bó tay luôn.Thân

triviet thích bài này.
  5. atm_kclw

atm_kclw Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    Bạn lấy lá trầu non rồi nhàu nát gói thêm cục mối rồi nhét cho E nó đi nếu ko có lá trầu thì lấy lá ổi non cũng được, ngày nhét khoảng 2-3 lần là được rồi. Lúc trước mình có làm như vậy và cũng hiệu quả lắm khoảng 2-3 ngày là khỏi.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:55 PM ----------

Bác cho uống AUGMENTIN 625mg khoảng 2-3 ngày là bớt bệnh thì đổi sang thuốc khác là Ospen 1000 nhé bác vì thuốc AUGMENTIN điều trị lâu không tốt và tốn kém lắm 1 viên nó mắc hơn 1 vỉ Ospen 1000 mà. Chúc bác thành công.

minhtien, triviet and cocbc like this.
  6. gacaolanh

gacaolanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    gavenbro nhãn gấu vàng đặc trị CRD,CCRD,viêm phổi cấp và mãn tính,...thuốc chích 1 lần là hết khò khè,1 lọ chích dc rất nhiều,giá 30k_40k/lọ nhưng hơi khó kiếm :(

Last edited: 10/10/11
    triviet thích bài này.
  7. itloving

itloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    606
    cũng có thể e nó bị cái j đó lọt vào khí quản chăng....tim cách nào đó cho e nó đẩy văng vật lạ đó ra xem.... e chỉ đoán zậy thôi ;)

triviet thích bài này.
  8. dangduc

dangduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Cách đây mấy hôm gà của mình cũng gặp tình trạng tương tự,mặt mồng vẫn tươi nhưng cơ thể e nó về chiều có hiện tượng sốt,ủ rủ ,ho đờm nhiều dẫn đến khò khè,,lúc nằm k sao nhưng đứng hoặc ẵm thì e nó khó thở mình đã cho e nó uống thuốc thì thấy khả quan,e nó đã khỏe trở lại(90%) nguyên nhân do mình đoán nhiễm khuẩn,viêm đường hô hấp dẫn đến tình trạng viêm phổi.....bạn thử dùng theo cách của mình xem sao......,Mexcold(giảm đau,hạ sốt)1/2 viên + Lincomycin(kháng sinh)1 viên + Bisolvon(đặc trị ho có đờm)1 viên,,,kèm theo 1 lọ thuốc thú y Enrofloxacin(viêm khí quản) nhỏ trực tiếp 10 giọt ....cách dùng ngày 2l sáng,,..chiều (ăn trước khi uống nhưng ít thôi càng dễ tiêu hóa càng tốt)......lưu ý :tránh cho e nó tiếp xúc với không khí lạnh(nên trùm e nó lại),,,......vài lời chia sẽ cùng bạn.....chúc bạn may mắn!!!!!

Last edited: 10/10/11
    thientham and triviet like this.
  9. tammapn

tammapn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,115
    gà đã bị phổi ! cách trị như sau : ra tiệm thuốc tây mua 20 gói thuốc trị viêm phổi ( hình 2 lá phổi )dành cho em bé ! sử dụng sáng chiều mỗi cử 1 gói ....1 gói trộn 3cc nước rùi hút vào ống chích rồi bơm vào họng gà cho nó uống...cho gà vào chuồng mở bóng đèn cho gà nó ấm...nước mồm nước mép nước trong phổi sẽ theo phân gà ra ngoài.....nếu gà mà ko hết em xin.........bótay.com lun

thientham and triviet like this.
  10. mr.thainam

mr.thainam Member

Thích đã nhận:
    3
    thấn! tôi ở ngoài bắc k bit chỗ bạn ntn nhung tôi thường cho gà ăn con thạch thùng sẽ khỏi chúc gà bạn mau khỏi bệnh cách này do mấy người cao tuổi bảo tôi

triviet thích bài này.
  11. gatrevn

gatrevn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Nếu ở Sài Gòn thì bạn ra đường Mạc Đĩnh Chi q1, số mây thì mình quên rồi, ở đó có tiệm thú y bán toàn thuốc nhập hay lắm, ra đó nói bệnh là người ta lấy thuốc, trước mình có con gà bị trúng gió, miệng chảy đờm như chó chảy dãi, cô đó đưa mình 2 lọ thuốc tiêm, tiêm dưới lườn, 3 ngày là khỏi. chúc gà mau khỏi bệnh.

weochun and triviet like this.
  12. babysuri

babysuri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73

13. meganoi_vn

meganoi_vn Member

Thích đã nhận:
    5
    gà mình cũng mới bị giống như bạn,hôm nay đã trở lại bình thường!bạn mua treptpmycin pha với nước cất 2cc hay 2,5 cc cung dc,bạn chích cho nó chừng 2cc thui!chích trước khi ngủ!chích xong bỏ vô giỏ cho nó ngủ,chừng 2,3 ngày là khỏe!gà mình hôm nay đã khỏe rùi nhung lại mắc chứng ăn ko tiêu!mùa này gà dễ bênh lắm!chúc gà bạn mau lành bệnh!

weochun, triviet and cocbc like this.
  14. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chào chủ PIC
    Bác ra hiệu thú y mua thuốc TTS này nhé, loại này có 2 dạng bột và nước dùng cái nào cũng ok

15. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    Đúng là qua' nhiều cách lun. Chào chủ topic mình cũng đang trị 4 e gà nhà nà. Bị khò> kéo đờn cò, sặc. Lúc trước mình chích BAytril nhưng hom trước có mail cho a Mangxa_ke ảnh chỉ "tylenro 5+5 chít cho e nó nếu gà từ 2,5kg bạn rút khoảng 60 của ống 1cl nhé.chít hai lần và cho uống thêm viên vitamin c là khỏi chú ý chít thuốc này gà uống rất nhiều nước gà bị khò là do viêm hô hấp nếu ko trị sớm thì ngày càng nguy hiểm bạn thử cách này xem. Mình chưa kịp thử vì vừa dùng Cefatlor 250 vỉ 12 viên 27k ở thuốc tây, sáng chiều mỗi lần 1 viên. sau 2 ngày 4 em nó ổn rồi

16. triviet

Thích đã nhận:
    505
    khó kiếm quá bạn àh, mình lên google search vẫn ko thấy, dù sao cũng thanks bạn.

---------- Post added at 11:10 PM ---------- Previous post was at 11:07 PM ----------

thuốc viên dành cho người thì em chưa thử, còn lọ Enrofloxacin mình đã dùng nhưng ko hiệu quả Enro cũng là thành phần chính trong baytril. thanks bạn đã giúp đỡ.

---------- Post added at 11:12 PM ---------- Previous post was at 11:10 PM ----------

Gói này em cũng đã dùng rồi a Tâm ơi, gà em nó bị viêm phổi nặng quá dùng cái này cũng ko thấy khỏi.

---------- Post added at 11:13 PM ---------- Previous post was at 11:12 PM ----------

chích kháng sinh phải cho uống kèm men tiêu hóa nữa bạn àh, chứ ko là sẽ bị ăn ko tiêu. chúc gà bạn mau khỏe, thanks bạn nhiều lắm.

---------- Post added at 11:16 PM ---------- Previous post was at 11:13 PM ----------

Thanks anh cóc nhiều lắm, baytril em dùng liên tục vừa chích vừa cho uống vẫn ko bớt, baytril có phổ kháng khuẩn rất rộng nhưng cũng chính vì vậy mà nó ko chuyên về cái gì cả. hehe

---------- Post added at 11:27 PM ---------- Previous post was at 11:16 PM ----------

Một lần nữa cảm ơn tất cả AE đã góp ý giúp em, con gà của em thực chất bị viêm phổi nặng. chữa 1 tháng rồi ko thấy tiến triễn gì. lang thang trên mạng tìm đủ loại thuốc cuối cùng em cũng tìm ra chai Bio Genta-tylosin chai này ông già nuôi heo ở nhà luôn luôn có sẵn mà lâu nay ko để ý nên ko biết, đặc trị nhiễm trùng hô hấp. em đã sử dụng loại này hôm nay là ngày thứ 4 thấy bệnh tiến triển rất tốt, nay muốn chia sẻ cùng ae, hình nó đây.

thientham, weochun, cocbc and 2 others like this.
  17. tntinhsau

tntinhsau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    bn thử dùng lá lược vàng cho gà uống thử xem . nghe nói lá này trị nhìu bệnh lắm đó .

18. gacaolanh

Thích đã nhận:
    101
    Xin lỗi bạn mình nhớ nhầm,Gavenro chứ ko phải là Gavenbro,bạn search lại dùm mình nhé.Còn Enrofloxacin là biệt dược phải có toa BS mới dc dùng vì có rất nhiều tác dụng phụ nguy hiểm (từ 2005 bên Mỹ đã cấm sử dụng cho người),riêng về thú y có tác dụng phụ làm mù mắt vật nuôi nếu dùng quá liều và dài ngày (>10 ngày),do đó nuôi gà đá nên hạn chế dùng loại này (gà thịt thì thoải mái).Dùng Tylosin thì bạn cẩn thận tính kháng thuốc của vi khuẩn,nếu có điều kiện bạn ra tiệm thuốc tây mua thêm viên Bromhexin HCl (100d/viên) uống kèm để tan đàm giúp gà dễ thở.

Last edited: 19/10/11
  19. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    ai có gà vừa bị khò từ 2 bữa trở lại dùng CEFACLOR 250 thử nha. Mua ở thuốc tây sáng chiều 1v/ lần mình vừa trị khỏi gà nhà

thientham, weochun and triviet like this.
  20. gacaolanh

Thích đã nhận:
    101
    Nước cuối chỉ bạn cách này hay nhưng cẩn thận kẻo quá liều ra tiệm thuốc tây mua : Ngày 1_Erythromycin 500 + Doxycilin (mỗi thứ dùng 1/2 viên) + bromhexin,2 bữa sau giảm xuống nửa liều ngày 1(riêng bromhexin thì giữ nguyên),Uống liên tục 3 ngày ko khỏi thì ngưng thuốc.Còn hắt hơi,sổ mũi,nghẹt mũi,...do thời tiết thay đổi thì dùng Hapacol Flu.Chỉ luôn bạn bài thuốc Đông y trị gió khi thay đổi thời tiết : Gừng 500g + tỏi 500g + vỏ quế 100g + bạch đậu khấu 100g + đại hồi,tiểu hồi (mỗi thứ 50g) + đinh hương 50g.Gừng chia 2,nửa giã nát,nửa đem nướng rồi xắt lát mỏng;tỏi giả nát;còn mấy vị kia sao vàng,mua 500ml rượu trắng (rượu gốc) ngâm chung tất cả,sau đó đem âm đất 7x7 49 ngày,xong đem lên đem phơi nắng 9x9 81 ngày nữa mới dùng dc.Nói vui thôi chứ nửa tháng là quất dc rồi hehe,cứ 1 tuần cho vào chung với thức ăn 1 lần là gà con khỏe ru ah,chỉ đến khi nó tắt thở mới chết dc thôi.... :D

Last edited: 19/10/11
    weochun, cocbc, carom and 1 other person like this.