Gác Cu - Đạo chơi - nghệ thuật và cái tình của người đam mê cu gáy

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi Lưỡng Diện Nhân, 3/6/15.

1. Lưỡng Diện Nhân

Lưỡng Diện Nhân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,342
    Đã rất lâu lâu, lắm rồi tôi đã mất cái cảm giác leo rừng, lội suối, chinh phục bổi rừng có lẽ đó là cuộc sống đời thường bao bận rộn. Tuy Vậy bên cạnh tôi vẫn còn rất nhiều anh em, người thân vẫn thăm hỏi, trao đổi trò chuyện và giờ đây chính thức quay lại với vai trò là cu thủ gáccu cùng anh em, hi vọng có rất nhiều hình ảnh đẹp, câu chuyện hay xoay quanh con cu gáy.Đó là thông điệp của cuộc sống và sau đây là những cuộc giao lưu, hò hẹn của anh em mê cu gáy nói chung và anh em Bảo lộc nói riêng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:01 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:58 AM ----------

Buổi ra quân đầu tiên không gặp con bổi nào nhưng hơi mệt do lâu ngày không đi rừng, đánh được 2 kèo, trời nóng và khô quá nên tôi kiếm được gốc cây và ngủ thì ....

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:01 AM ----------

Hoàng hôn lúc hạng vạng tối tranh thủ chụp vài kiểu rồi dzọt lẹ không kịp về nhà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:10 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:08 AM ----------

Mồi và lồng mới đang chuẩn bị tham chiến ở tất cả các nẻo đường rừng cao nguyên.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:10 AM ----------

chiến binh đồng chiếp hôi đang dần hồi phục do tai nạn giao thông

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:12 AM ----------

chiến binh tương lai đang đào tạo trở thành lính đặc công chính quy và tinh nhuệ sẵn sàng tham chiến ở tất cả các chiến truờng trong tương lai gần,

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:21 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:15 AM ----------

Gia đình Thiện Bảo lộc rất hân hạnh khi được đón tiếp bác Thanh Chim ghé thăm nhà và anh em chúng tôi có buổi giao lưu gác cu vui vẻ, đậm đà tình người, tình anh em và lòng đam mê. chúng tôi đã tìm được ở con cu gáy một tiếng nói chung, một sự đam mê cháy bỏng và bất tận, tuy bác ấy lớn tuổi đáng lẽ phải gọi bàng chú mới phải nhưng bác ấy và tôi vẫn một điều anh em để gần gũi nhau hơn. có nhiều câu chuyện về bác ấy đó là một người đam mê cu gáy không giới hạn.

2. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342

đây là hình ảnh con Grads của bác Thành chim đang sở hữu khi tôi cầm nó 2 ngày mắt hết 5 con bổi trận ở Lộc Bảo.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:20 PM ----------

con sấm thổ năm trước chưa bắt được tìm hoài nó ở cái thung này và em nó cũng bị thu phục trong ngày cũng do mồi Grads thu phục

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:23 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:21 PM ----------

với thế đánh như vậy của một con bổi trận nuớ gù lênh láng thì đòi hỏi mồi cây phải cứng giàn gù, để kéo được vôc ái cây khô giữa đồng không mông quạnh thế này thì giàn khống, phóng là phải như tên bắn. con Grads hội đủ được tất cả các tiêu chí đó.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:25 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:23 PM ----------

Grads và em bổi đồng sấm tân lạc khoảng 5 phút không chịu nổi cũng đá lồng.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:25 PM ----------

Thế đánh đa dạng, phong cách mồi đa năng và bản lĩnh từ từ ae sẽ có được nhưng hình ảnh và hơn thế nữa

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:26 PM ----------

Grads và con son đồng lộc bảo, chú An đánh khoảng nửa tiếng ko bay qua, đưa Grads sang thì nghe loáng thoáng vài sấp gù khi sang lấy lồng đi chổ khác thì sư việc như thế này

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:28 PM ----------

nói về trận mạc thì con này cũng có số má, con đồng khao bác hai thả đất mà ko bắt được do nó né giò, ông anh alo6 và sau khi tóm con son tôi và chú an chạy qua đút em nó vô bụi tre này. sở dĩ vô bụi tre vì có cây đâu mà treo, tôi phải chui vô bụi tre tạo thế, nhưng sạc gù khống túi bụi và lia lịa không biết trời trăng mấy nước là gì con bổi chui tọt vô bụi tre và việc gì tới ắt sẽ tới.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:31 PM ----------

chẳng biết viết thế nào diễn tả ra sao thôi tôi xin phép úp hình cho anh em chiêm ngưỡng.

3. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Vài hình ảnh góp vui cùng các bác
    Bắt bổi xong là trời sập tối . em bổi nhảy cầu tử lúc 18h00' .Em thứ 36 của Cà lăm .
    Để em kể , các bác nghe nhé:
    Em bổi này là em đồng thổ , chiêu đồng thúc thổ gù đồng thổ
    Em này ban sáng chung cội chim mồi anh bạn Gù khí thế , thúc kèm ầm ầm . Nhưng mồi anh bạn đáp lại sự nhiệt tình của bổi là những câu trả lời : Không chơi đâu , không chơi đâu ............................................. ke ke . Bổi nghĩ lại , kể cũng quái lạ . Mình tính oánh nó mà nó cứ "ko chơi đâu" thế này , đánh nó cũng thương . Thui bỏ đi . Làm hòa vậy . Cho 2 tên chủ kia hút thuốc đỏ cái mỏ lun .
    Hai tên chủ mồ hôi mồ kê nhễ nhại . Em Chịu ko nổi :
    _ Thui bỏ đi anh , rút kèo thui chứ mồi anh cứ "không chơi đâu" thế này chắc anh em mình nhai thuốc luôn quá.
    Vậy là 2 anh em quyết định rút kèo . Thế quái nào mà cả ngày đi kiếm kèo mà ko 1 con bổi nào dám vỗ ngực xưng tên . Đến 5h30 phút , 2 anh em tính rút quân nhưng sáng giờ Cà Lăm cũng chả được bung lên kèo nào , cũng tủi cho em nó vì cả ngày toàn nhường kèo cho chú lính mới tập sự của anh bạn . Em nói :
    _Thui thế này , anh em mình quyết định làm kèo cuối đánh cội con lúc sáng.
    Ông anh trả lời : _ Ờ , sao cũng được . Đang trên đường chạy vào thì chú Minh Nguyen alo : _ Anh Long hả ? Nay đi đánh có được con nào ko ? Mai có tính đi ko ? ............xxxxxxxxxxxxxxx?
    Vào tới cội nghe em nó thúc ở cây xoài tốt um , ke ke . Em nhủ thầm :
    _mày hả bưởi , anh nhắm thấy cây bơ nhỏ gần chỗ mày rùi nhe , ke ke . Huỵch huỵch nhanh như sóc Cà lăm trên tay tên chủ rón rén leo lên cây bơ cách em bổi 20m . . Leo lên cây vuốt 1 đường , những cành khôn nhỏ đã rơi xuống đất , Nhẹ nhàng bung áo lồng ra và đưng em Cà lăm vào nhánh thế tuyệt đẹp nhưng ko quên nhắc nhở Cà lăm :
    _ Đây là kèo cuối nha chú .
    Ái chà chà , kiến lửa đâu mà lắm thế , ngò xuống dưới thấy 1 tổ kiến lửa như vốc tay ngay gần cái chân . Xuống mau mau , đau quá rùi . hic hic . Kiếm chỗ núp thui . Em chui vào 1 gốc cafe , cách mồi chừng 5 m , ke ke . vì có bụi cây phân xanh ( cộng sản ) cũng đủ núp . vừa rúc vào thì Cà lăm phóng 1 dây gù . ái chà , ngạc nhiên chưa . Bữa nay mới chịu khống à . Trước giờ dấu bài hả CU ? Tiếp tục , Cà lăm thúc kèm 2,3 .
    Em bổi giật mình vì đâu ra cái thằng lắp bắp mà cái chất giọng cũng ProMen quá , Tính cướp vợ anh à . Anh sẽ cho mày 1 trận , Rồi em bổi và em mái tạch tạch chung cây . Em bổi Nhả ngay 1 hơi gù . Cà lăm thấy bổi nhả gù thì cũng trả ngay 1 hơi , em bổi thấy thằng này có vẻ láo nên chồm xuống thế bửa sạc tiếp theo , Cà lăm nhồi 1 hơi khi em bổi chưa dứt miệng . Còn em thì lúc đó đang mon men vạch lá tìm sâu . À quên , vạch lá tìm lỗ trống để coi trận đấu . Thoáng nghĩ em bổi đang trên cành thế đẹp mà em tạo .Ngó ra thì y chang mình nghĩ nhưng vẫn ngờ ngợ , nghi là em mái . Thấy nhấp nhổm quay mặt đi thì 1 em trên đầu lồng nhảy xuống . À , thì ra nãy giờ chú mày trên đầu lồng , làm anh cứ tưởng ..............ke ke . Dính rùi anh Mạnh ơi , em thoắt leo lên hạ lòng xuống cho may , trời mưa trơn trợt mà nhoáng 1 cái là em đã tiếp đất 1 cách an toàn .
    Tính tổng thời gian từ lúc treo mồi đến lúc bắt bổi chỉ vỏn vẹn gần 3 phút .........
    ke ke kiến bu đầy người rồi .Phủi kiến xong là em mò lên đường . bác Mạnh kêu đúng 6h tối nhé chú . 2 ae dọn đồ đạc rùi lên xe đi về trong lòng thấy thoải khoan thai . Hê hê hê
    Chúc các bác 1 ngày lễ 01-05 vui vẻ , an lành . Cảm ơn anh em đã đọc bài

tuan_nd, minh vũ, thanhchim and 19 others like this.
  4. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Thêm vài hình nữa
    Các bác đoán xem ai đây?
    CHú Minh Cucru
    Mồi Cà lăm của em . Đang thay lông.

tuan_nd, minh vũ, thanhchim and 24 others like this.
  5. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342

Giao lưu với các bác ở Phố Hiến thăm gia đình Anh Thu HY như đã hứa đợt tới sẽ tuyển cho anh Thu 2 con bổi để nuôi làm mồi. anh em chúng tôi có những buổi gáccu thật vui vẻ, kết quả 0-0 nghiêng về 2 đội nhưng tràn đầy tiếng cười.

không gác được cu thì ta gác chai, có những buổi giao lưu mang đậm tình bằng hữu, cảm ơn gia đình anh Thu đã quan tâm tiếp đón nồng nhiệt.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:56 PM ----------

từ quảng Ninh bác Thư chạy hối hả về Hải Dương để anh em giao lưu tuy gặp nhau lần đầu nhưng 3 anh em chúng tôi cứ như là đã quen gặp nhau từ rất lâu,

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:57 PM ----------

ậtm biệt anh em Hưng Yên tôi và bác Thanhchim lên Hòa Bình thăm quan và tiện làm vài kèo, Hòa Bình thật đẹp, mơ mộng và Hùng vĩ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:00 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:59 PM ----------

tranh thủ gac chai cùng cô gài người Mường
    Phong cảnh Hòa Bình

https://scontent-lax1-1.xx.fbcdn.ne...=187b5352d899947d762cb739752f2603&oe=55FE3FA8

Tạm biệt Hòa Bình anh em chúng tôi về Hà Nội thăm gia Đình Bác Thanh Chim và ghé cơ Quan bác Thanhchim

[http://scontent-lax1-1.xx.fbcdn.net...=b69aa8a635887978f605c6d37db83be0&oe=55F7548A[​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:06 PM ----------

Last edited: 3/6/15
    tuan_nd, minh vũ, thanhchim and 28 others like this.
  6. cugayquangtri

cugayquangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Khuấy lên đi Thiện ơi. Đạo chơi cu căn bản là cái "Tình". Không khoe mẽ...không hơn thua...không khinh khi người khác...
    Đạo chơi cu là quý trọng bằng hữu...là học hỏi người trước...kính trọng người trước...nhường nhịn kẻ sau....
    Con cu vốn nó là con cu..nên ra rừng nó đòi hơn thua...sao mình chủ nó lại đòi hơn thua người khác....không lẽ mình là con cu...nếu là con cu thì vào lồng để con cu nó mang mình đi hơn thua trên đồi, dưới ruộng....
    Anh quý trọng chú....và chú cứ khuấy lên đi...để những thằng vuốt đuôi nó biến khỏi trái đất này...để anh em có thể chửi mắng nhau hôm trước nhưng hôm sau vẫn là tình bằng hữu...nghĩa anh em...
    (em say rồi các bác thông cảm)

tuan_nd, minh vũ, vinhhan and 21 others like this.
  7. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    Vâng cảm ơn bác đã quan tâm chơi cu gáy nó muôn hình muôn màu, nhưng dù thế này hay thế khác chúng ta vẫn là sẽ đó là xã hội. Luôn có mặt trái và phải, tốt và xấu thẳng thắn thì hay mấy lòng nó tồn tại trong xã hội như là điều tất yếu.

8. baphihg

baphihg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    946
    Chúc chú Thiện có chuyến đi vui vẻ, đúng như chú nói dân chơi cu gáy rất trọng tình, khoảng hơn tháng trước mình cũng đi huế và đã nẵng gia đình chú minhtrithanhtra và anh em cu gáy đà nẵng cũng rất nhiệt tình, chú Thiện làm chuyến miền tây đi, quý nhau ở tấm lòng

9. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    Nếu có điều kiện và thời gian thì nhất định phải ghé miền trung gặp chú trí và tất cả mọi người.

10. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Cảm ơn nhiều nha chú em! Riêng cái khoản ảnh phóng sự này đề nghị chỉnh lại ghi chú tên từng người để có cơ hội thì khi ace gặp khỏi nhầm lẫn.

thanhchim, hahai, BAONHJ. and 5 others like this.
  11. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    nói chĩ phãi , đề nghị họp lý , tôi cũng đồng ý như chú vậy , thân Hai Việt chúc cã nhà vui vẽ

Last edited: 5/6/15
  12. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    Dạ Vâng cảm ơn Bác Trí và bác Hai đã góp ý, rút kinh nghiệm đợt úp hình sau này vì giờ mod không cho sửa bài viết. do thời gian làm việc nên con tranh thủ copy úp cho nhanh gọn rồi rảnh úp tiếp, chứ không có thời gian lên máy nhiều.

rừng chiều Cao Nguyên

Để bắt được những con bổi tốt, ae Cao nguyên phải vất vả vô tới nhưng cung đường rừng, vừa trơn, lầy lội, khó đi và kể cả nguy hiểm, thú vui mà,khi có những trận mưa rừng bất chợt ập tới, ae chúng tôi chỉ kịp qua đại cái lồng, rồi nhanh chóng rút quân khi không còn kịp. Những Trận mưa rừng ầm ầm, sấm sét mà dù có can đảm mấy cũng phải trùn bước,nhưng cuối tuần dù biết là mưa là mệt nhưng vẫn như con thiêu thân chạy vô rừng, để được hòa nhập với thiên nhiên,để được tận hưởng nhưng trận giao chiến giữa bổi rừng và mồi. lớp mồi chiến cứ quăng quật theo nhưng làn đường riết chúng cũng quen, với nhừng va chạm rồi. nhưng hễ gặp bổi là chúng biết nhiệm vụ phải làm, có những con bổi thường, dở hơi, có những con bổi mà đến cả chủ chim cũng phải nhảy nhổm, cuộc chiến đấu là khắc nghiệt,nếu mồi thể lực yếu tất yếu là bỏ gù, đồng nghĩa bổi bỏ đi và chủ thu chim bỏ về. Vấn đề bổi mồi là cuộc đào thải, tuyển chọn khắc khe từ đó, anh em chơi mồi sẽ hiểu rõ điều này, không nói hay được đâu. KHi có những trận chiến, của những cặp bổi rừng chúng tôi đúc rút rất nhiều kinh nghiệm từ những thất bại ngay trước mắt, thế đánh sai, xảy, chim không dám đá, mồi yếu bỏ gù, mồi thua nước sợ bổi, sợ rừng, sợ những cảnh quan ...đó là lý do hình thành bộ quy tắc tuyển lựa chiến binh về sau.

13. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Ra Hà nội mà không ới anh tiếng chú....................................................................................................................!
    Bác Thu càng ngày càng trẻ và phong độ quá khaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa

14. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    em đi ra khám bệnh tranh thủ về Hải Dương và Hưng yên không báo ai ae ngại quá.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:09 AM ----------

Thành quả một ngày không ồn ào, không khoe khoang, không nổ há há chỉ phe tí chơi thôi.

15. baphihg

baphihg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    946
    Chú Thiện xem ra cũng là người nổi tiếng của diễn đàn, thôi thì chú làm chuyến miền tây luôn đi chú, xuống cần thơ mình dẫn chú đi bẫy mệt luôn, đang vào mùa trái cây đây

16. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342

Bác cứ khơi dậy nỗi đau, em chỉ nổi đình nổi đám thôi, em đi tới đâu là ồn ào tới đó ấy mà. đời như con chuồn chuồn vui ta đậu buồn buồn ta bay.

17. dohungnamdinh

dohungnamdinh Member

Thích đã nhận:
    44
    Các bác co diều kiên sống o noi co cu gáy.bãy vê choi cho thỏa ý thich.e cung mê cu gáy nhung cho e sống không có nhiều cu gáy.muan mua bôi phai ra cho mua hàng giat luoi.tim duoc e bôi kha khá dê nuôi thât khó.nêu co thể duoc bac chủ nhuòng bán lại cho em vài con bổi duoc không ah.

18. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    em cũng đa tuyển thêm cho mình vài con để nuôi mà cảm thấy khó quá, ae trên này họ có mà ông nào cũng dấu chẳng chịu đưa ra ngoài. có lẽ do bắt bổi dạo này cũng khó , chim ưng ý cũng không còn nhiều. bác hỏi mấy ae trên tây nguyên họ bắt bổi quá chừng và thấy bổi vùng đó rất tốt.

tuan_nd, hahai, thanhchim and 6 others like this.
  19. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342
    Giao lưu cùng gia đình bác Hai Việt ghé thăm anh em mê cu gáy Bảo Lộc

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:20 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:19 AM ----------

cây đẹp mà cao quá, có con sấm đồng nó cứ tấu cánh về đây, ở dưới không có cây thế theo ae thi ta phải làm sao.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:12 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:20 AM ----------

Thu phục con oổi đồng sấm.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:14 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:12 AM ----------

thế gác

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:14 AM ----------

...................................................Thành quả sau một ngày gác cu quá ếh và trận.

20. Lưỡng Diện Nhân

Thích đã nhận:
    2,342

thanh qua cuoi tuan

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:14 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:11 AM ----------

BỔI THỔ SIÊU GÙ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:15 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:14 AM ----------

trận này em nó vụt 2 con mồi của thằng em trong xom tèo, bay qua mồi lỡ của em và trận chiến bắt đầu.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:16 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:15 AM ----------

con mồi lỡ của em mới mua 6 xị, son pha sấm đồng chẳng biết gọi sao, khoe ae chút.