Gác cu đầu mùa mưa, đánh lụp có sợ bị sét không ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cuchimgocong, 7/10/13.

1. cuchimgocong

cuchimgocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    504
    Chào các bác em mới vào nghề cho em hỏi đi gát vào đầu mùa mưa bằng lụp treo ,khi gặp trời mưa có sấm sét con mồi có bị sau không,cảm ơn:confused:

loc ct, Thu HY, binhbaohiem and 7 others like this.
  2. sanji

sanji Well-Known Member

Thích đã nhận:
    386
    Theo em nghĩ chắc không sao đâu bác, chân chim hình như là cách điện được thì phải nên cho dù xuôi tận mạng gặp sét đánh trúng lụp bác thì cu vẫn không sao mà chắc là hơi hoảng thoai. Mà trời mưa làm sao gác cu được bác? Em chưa thấy ai trùm áo mưa gác cu bác ơi chỉ thấy có một chiến hữu của em chơi chiêu này thoai kaka.

3. Nguyenmai

Nguyenmai Active Member

Thích đã nhận:
    286
    Vài mẹo vặt bạn có thể tham khảo:
    1. Khi mưa lớn có giông nhất là vào đầu mùa mưa thường kèm theo sấm sét nhiều, bạn không nên đứng dưới tàn cây to, cao, hoặc gần những trụ kim loại cao.
    2. Nếu cây sào của bạn bằng kim loại thì hãy bỏ dưới đất, không nên treo lên cành cây gần nơi trú mưa.
    3. Bạn ngồi thấp người tránh các vũng nước càng xa càng tốt (nếu là rừng điều thì bạn có thể ngồi ở một gốc cây thấp nhất và trùm áo mưa)
    Nếu làm như trên có thể bạn đã hạn chế rủi ro nhiều lắm rồi. Còn nếu có rủi ro thì có thể bạn đã cố gắng giảm thiểu tai nạn nhiều lắm rồi. Thân, chúc bạn gác cu an toàn, vui vẻ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:41 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:36 AM ----------

Bổ sung bài viết,
    Khi mưa to, gió lớn chắc chắn là không gác cu được rồi. Bạn trùm áo lồng chim mồi lại và treo ở nơi thấp và nhớ là xa bạn nhé. Lụp được làm bằng kim loại và là mồi ngon của sấm sét (nhiều điện tích âm). Chúc bạn thỏa niềm đam mê nhưng mưa lớn thì đừng gác cu nhé.

HoangHL, loc ct, Thu HY and 16 others like this.
  4. Tuyendenlu

Tuyendenlu Active Member

Thích đã nhận:
    285
    gặp mưa bất chợt thì nên nhấc mồi về không thì 2chim sun hết đấy kakakak .... vui tí. Theo mình không nên đánh trời mưa vì bổi nó cũng trốn rồi còn có sét nữa thì phóng luôn.

5. tmc.gogang

tmc.gogang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11,366
    Chào Bác Cuchimgocong! Cám ơn Bác đã nêu một tình huống thực tế,mà Ae cánh mê chim cu thường gặp.và đây cũng là một mối nguy hiểm khi đi gác cu.vì theo mình- đi đánh cu thì chả mấy ai đi trời mưa cả-nhưng lúc đến điểm đánh,thì trời lại đổ mưa giông-mà thường mưa giông thì kèm theo sét,ngoài những điều mà Bác Nguyenmai nói bên trên,mình cũng nên lưu ý khi dương sào,vì cây sào inox có thể biến Ta thành cột thu lôi nhanh nhất!Nếu mồi lỡ có thể hãi tí-nhưng mồi thì chả ảnh hưởng mấy đâu.Chỉ ngại cho chủ nó kìa!thân chào.

6. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Chắc ăn 100% với các bác là con chim cu thì không có dẫn điện như bác sanji nhận xét, nhưng xét thường đánh cái lụp thôi, bởi vì cái lụp bằng kim loại (kẽm) có dẫn điện, tốt nhất thì các bác đi đánh thấy trời chuyển mưa có dông gió lớn kèm sét đánh nên thu lụp và tìm nhà dân cư trú là an toàn cho ta và em cu gáy, vài ý nhỏ có gì mong các bác bỏ qua cho em xin đừng ném đá kẻo em bị thương

7. garungcondao

garungcondao Banned

Thích đã nhận:
    33
    Đồng ý với bác, thấy có mưa kèm theo sét nên tìm nhà dân tránh cho an toàn mới còn mạng chơi tiếp