Gác cu mùa hè

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi thanhchim, 30/5/11.

1. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mùa lúa Chiêm sắp tới, cu có vẻ rộn ràng hơn, vùng mình chuẩn bị bước vào mùa đánh "cản" rồi đến đánh "ngẳn" nữa của mùa hè nóng bức. Hôm Thứ 7 tranh thủ đi trinh sát vùng đánh của hè này mình và đứa cháu tranh thủ làm vài kèo ở vùng rừng Ninh bình:

Vùng này đất khô cằn, chỉ có ngô sắn, nhưng cu cũng tàm tạm. 2 chú cháu bắt được 1 con Thổ giọng tốt, tướng tá được. Cu Mồi Hàm thuận lập công, mở đầu cho 1 mùa bẫy cu hứa hẹn:

Last edited: 30/5/11
    Nvlong, ca_chep, TaiTuong and 68 others like this.
  2. cugaycholach

cugaycholach New Member

Thích đã nhận:
    60
    Chúc mừng Bác !
    Ngoài bác gác được chứ trong em mưa cu thay lông hết xung,bổi về nhìn mồi gáy gù khô cổ mà nó đứng im không gáy càng không buồn đá :( .Sao bổi rụng lông quá vậy bác ? cầm mạnh hay lông sắp thay,cần bẩy đập trúng?

saothuat, khach la, thanhchim and 3 others like this.
  3. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Bổi nhìn đẹp quá vậy bác Dũng chúc mừng bác chúc mừng bác ....

4. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chúc mừng Bác Dũng nhé, thế là đầu mùa bác đã mở màn bắt đc bổi rồi. Giờ cháu nghỉ ngơi chờ sang giữa tháng sau bổi nó sung hơn mới đi đánh cho chắc chứ đợt vừa rồi cháu đi liên tục mà bổi khó bắt lắm.

5. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    trong mình mùa này cu đang thay lông không cự với mồi nên không đánh được, đi gác chỉ gặp toàn cu con mới trổ xuống kiếm mồi mà không gù, chán quá đi thôi. Ngoài bác đánh được là sướng thật đấy, sao con bổi te tua quá vậy bác?

Zeero, nguoidaugio, BigBird and 3 others like this.
  6. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Chuẩn bị đến mùa lúa chín và vụ gặt các bác thợ thường đem lưới đánh cả đàn vì thế mùa này đi bấy ở những vùng đồng ruộng thì khó. CHủ yếu đánh ở những thung lũng hoặc đồi thấp thoai thoải thôi.

nguoidaugio, BigBird, haint and 2 others like this.
  7. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Mồi của mình cũng đang đổ lông hàng loạt, con thì đổ 2-3 ngày liên tục, con thì vài cái một. Vì đi thăm dò nhưng ít khi có thời gian nên cứ đem và gác đại, bổi thì chắc cũng thay lông nên nhảy vào rồi lông bay tơi tả, cháu mình chưa thạo cách gỡ nên lúc đưa lồng xuống nó đập cánh sượt cả, mình tới nơi thì nó đã gỡ ra lông bay cứ như là làm lông vậy, lại không mang túi rút, cứ phải giữ bằng tay vậy (bổi ngoài đang thời kỳ thay lông, mình có nghĩ là có bổi mang về đâu).

Chú bổi này tuổi chắc cũng 2-3 năm, mình cho cháu mình (thổ công) ở vùng đó, nên không chụp lại kỹ được, nhưng con này cườm ẩn, định túm mỏ kéo ra để chụp cườm .

Zeero, loc ct, khach la and 7 others like this.
  8. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thế thì lần sau bác đi gác cứ mang cái bao xác rắn như em, em cầm tới 3 cái cho vào cốp xe máy để đựng, vừa dễ vừa ko sợ bị chết bổi. con thổ nhìn cặp mắt bộ cườm và cổ thắt phải ko bác. bác cho rồi àh? con ấy nuôi tốt đó bác, lồng thì có cái cóng xanh lè như thế bổi khó nhập thế lắm.

tuan_nd, dongtan, nguoidaugio and 6 others like this.
  9. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Ok.Mình rất đồng ý với quan điểm của bạn, và ngày hôm sau (Chủ nhật 29/5) mình lại vác Cu Hàm thuận đi thăm dò ở thung núi ngay ở làng mình ( Chú Nguyên Mayrau 9018 cũng đã chuyển về ở đây - Đường Lưu cơ- Cánh đồng Xa liên cũ).

Cũng không mang túi rút nhưng cũng được 1 em, em này thì mình nghe được trực tiếp (chú bổi kia mình giao cho cháu coi lồng). Bổi Thổ bầu, bài bản tạm được, chung cây là gù 15 ph là nhảy, nhảy xong đứng sững không bay 3 phút sau lại thúc được vài câu khi dịch chỗ mới té ra là mình bị cái gì nó giữ lại hoảng quá mới bay, làm mình cứ núp chờ cái tiếng "phành phạch".

Trận đấu trong lũng núi nên có sự cộng âm của núi vôi bao quanh nên nghe tiếng của mồi và Bổi cũng có vẻ là 1 trận thư hùng ra phết, xung quanh là 1 lũ bổi các giọng cổ động hò reo.

10. mecugay

mecugay Banned

Thích đã nhận:
    1,172
    Con mộc ấy đẹp nhỉ. Chúc mừng bác đã thu phụ được con chim hay và cũng luôn thể chúc bác thuần phục được nó.
    Trân trọng!

11. dat_dquoc

dat_dquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    đã thật, mình cũng đi theo mấy anh bẫy cu đc vài lần, nhưng chưa lần nào chứng kiến cảnh dính bổi.......

12. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Cháu đang háo hức chờ được xem ảnh con Huỳnh Cung quá đây bác Dũng ơi. Bác nhanh nhanh up ảnh để anh em đc xem cái bộ mặt của con mà đã làm anh em mất ăn mất ngủ bao ngày nhé. Là người đầu tiên vào Chúc mừng bác đã thu phục đc, liên tiếp mở màn cho mùa gác đầy hứa hẹn của năm nay :applause::applause::applause:

13. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    BỔI HUỲNH CUNG ĐÂY:

Sáng nay Chào mừng ngày Quốc tế thiếu nhi mình tranh thủ giờ thể dục sáng xách cu Hàm thuận đi đến nơi mà mấy tháng nay mình cay mũi mãi: Huỳnh cung. Nhưng đó cũng là nơi đã cho mình cơ hội gặp được nhiều anh em, bô lão cao thủ bẫy cu, những Mồi hay, Lụp bẫy các kiểu, những cánh lưới chớp nhanh không tưởng, lưới dính dang rộng.......

---------- Post added at 10:30 AM ---------- Previous post was at 10:27 AM ----------

---------- Post added at 10:32 AM ---------- Previous post was at 10:30 AM ----------

Mình chọn cội gác là cây Phượng vĩ cạnh cây xà cừ:

---------- Post added at 10:35 AM ---------- Previous post was at 10:32 AM ----------

Cây gạo trong Chùa là nơi con Thổ hay đứng

---------- Post added at 10:58 AM ---------- Previous post was at 10:35 AM ----------

Một con Thổ (không biết có phải con Thổ pha 2 tiếng không- vì con này chỉ gáy gọi có 2 tiếng trơn :Gúc - cu, mình đã nghe và nghe cả con con của nó cũng gáy vậy- có 1 buổi trưa mình nghe 2 con bố, con cùng gáy, còn đấu thì vẫn 3 tiếng). Nó lượn lờ qua cây đa rồi về cây gạo thúc sang , Cu Hàm thuận đáp trả dữ dội khi bổi về cây gạo, nó lại bỏ đi. Khoảng 30 phút sau nó về cây đa bên đường to khiêu khích, cu Hàm thuận đang gọi tha thiết nghe vậy lập tức trả đấu, Bổi về cây xà cừ con bên cạnh cây phượng treo lụp

---------- Post added at 11:01 AM ---------- Previous post was at 10:58 AM ----------

Và trận Thư hùng thật sự đã xảy ra tương tự như 2 trận trước cách đây 2 tuần với Chân cao nhưng chỉ khác là hôm nay với Hàm thuận

Last edited: 1/6/11
    ducgiang, cucuom, bachua and 15 others like this.
  14. bdbird

bdbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,322
    phong cảnh thật là hùng vĩ phải ko Bác, những chú bổi thu phục nơi đây chắc dữ lắm phải ko bác,phong cảnh đẹp,bổi đẹp xin chúc mừng bác.

15. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Con bổi chung cây, nó từ cây xà cừ bên cạnh chuyền sang cành cao nhất của cây Phượng vĩ, con Hàm thuận đổ gù và 2 con gù.........Bổi tức khí chuyền xuống cành thấp hơn và 2 con thi nhau gù xối xả, bổi chuyền vào cành sau lụp- vốn là cành mình néo xuống để lá che chạc cây trên lồng, bổi vừa gù vừa tiến về sau lụp, hắn đang hý hửng tưởng quả này ta tập hậu cho cái thằng to mồm kia vài quả đấm vào gáy nhưng còn cách khoảng 30 phân thì cái gì thế này- 1 chùm lá khỉ gió lại chắn đường mất rồi, nó không biết đấy là chùm lá phượng của lão già đang núp ở đằng xa buộc vào đấy, Hàm thuận gù dồn và thét lên: ê, ê thằng đánh trộm ......, không nhịn được nữa, đánh chính diện thôi nó nhún người phi thấn nhẹ nhàng sang cành trước mặt thằng khách lạ to mồm lại điêu ngoa lắm giọng nữa chứ.... nó gồng mình tung chưởng mồm dồn dập, thằng khách lạ cũng làm già không kém, cái con vợ của nó đã không giúp được gì lại cứ đứng bên cây xà cừ bên cạnh hô : cố lên, cố lên......Điên quá rồi... nó tung mình song phi sang cái thằng lấp ló vừa nhìn thấy .... ...... cũng đã chân..... và nó nhún mình hạ xuống cái cành khô sau khi đã đạp vào mặt thăng kia.. Ôi quả song phi đã thật chắc con vợ mình phải thụt lưỡi lại đây.... Có tiếng gì thế này... cái gì vậy.. nhưng cái thằng khốn kia nó lại gù, nó tức tiết đổ 1 tràng gù rồi bay về cây xà cừ bên cạnh để nghe con vợ có khen quả đá song phi vừa rồi không. Nhưng o thể ... vướng quá và nó biết cái gì đến đã đến:

16. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Cái thú vị của môn cu cò này thật lạ.
    Có người thưởng thức một trận đấu của 2 con chim (mồi - bổi) như là một trận đánh của ta - địch, người thì xem như một trận tỷ võ của hai bậc đại cao thủ võ lâm, có người xem như một trận bóng đá, lại có người đơn giản chỉ thưởng thức như một cuộc cãi vã của hai bà hàng cá - hàng thịt ... :laughing:
    nhưng bất kể kiểu thưởng thức nào thì bao giờ nó cũng hết sức lôi cuốn và đầy kịch tính.
    Chúc mừng bác thanhchim lại thu phục được bổi dữ./.

huaquoctoan, hhhnam, bdbird and 12 others like this.
  17. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Chúc mừng bác thanhchim
    Bác “Chim” diễn đạt trận đấu được hay như thế chứng tỏ máu cu thấm vô cơ thể rùi …suốt đời mang theo ….nhễ….hehehe

haint, giothoc, hcongthuc and 4 others like this.
  18. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    nơi bẫy chim đẹp như trong tranh vẽ vậy bác ah!!!
    chúc mừng bác đầu mùa mà bẫy đc nhìu bổi nha,mở hàng cho cả năm may mắn....:D

bdbird, haint, hcongthuc and 4 others like this.
  19. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    chúc mừng bác đã thu phục được em thổ gáy gọi 2 chắc em này dỗ nhanh lắm bác nhỉ. Những em gáy gọi 2 này anh namnhi thích lắm

20. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Mình cũng chưa rõ nó là con nào, vì con gáy gọi 2 tiếng trơn khi đấu và gù thì cũng như những con thổ khác nhưng bài bản thì khá tốt

Bắt được vội đem về thôi, cắt cánh cho chắc ăn, đút cho mấy hạt ngô đã , cho vào lồng thôi:

Đầu mình, quy chân đây

Cườm vàng đây

Phao đây

Và em nó yên vị trong lồng (có cái cóng dừa của bác Lộc ct tặng) sau cú đá Song phi ban sáng đấy

huaquoctoan, cucuom, bachua and 25 others like this.