Gác cu mùa lạnh.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi thanhchim, 20/12/10.

1. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mùa này miền Bắc là mùa đông, trời lạnh. Theo các bác xưa thì là mùa đánh chim đói nên chỉ giật lưới thôi, mình cứ đánh mồi cây vậy mà cũng được đấy. Tất nhiên cũng không mạo hiểm nên mình chon hôm thứ 7 (18-12) vừa rồi, trời lạnh nhưng có chút nắng nhẹ, mình lại đi gác tranh thủ ở Hà nội xem hên xui thế nào, liều thôi. Đây là quang cảnh nơi gác cu:
    Và đây là những cội gác

Last edited: 20/12/10
    ancugay, theanhbmt, vanthieu and 46 others like this.
  2. ndcuong

ndcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    911
    Hay thật, thời tiết như vậy mà bác dũng cảm thật. Kết quả như thế nào hả bác. Có kiếm được vài em bổi chơi Tết không bác.

3. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Có chứ bạn. Mồi lại là chú cu Đức trọng vì mình đang muốn đánh liên tục cho nó đằm tính, bổi thì không hăng lắm vì lạnh, nhưng đến 9h khi con Chân dài lên tiếng nữa thì cuộc đấu bắt đầu. Đối thủ của Đức trọng lần này là con giọng Còi mau tiếng, gù ác nhưng cũng chỉ chưa đầy 15 ph sau khi chung cây cái gì đến ắt phải đến:

Lồng bẫy lần này là cái lồng Huế cách đây khá lâu bị hỏng mình mới tự sừa lại, cái cầu tử chẳng giống ai cứ ngỏng lên các bạn đừng cười mình nhé.
    Đây là con bổi

Last edited: 20/12/10
    ancugay, theanhbmt, vanthieu and 45 others like this.
  4. sonviet

sonviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    975
    Ngay thành phố mà đánh vẫn có,đúng là bác rất may mắn đó.

5. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    BÁC THANHCHIM nè chào bác nói thật nhìn bãi gác cu này của bác em nhìn wen quá hình như ở KHU B TRường Đại học mỏ địa chất thì phải. và cũng có thể là khu CẦU DIỄN phải không bác vì em nhìn rất quen. thân

6. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Em chờ bác Bác gọi mái mà ko thấy đâu .Hôm đấy bác đi bẫy ở đâu đấy ạ .

7. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    Chào bác donphuong_docma:
    Bác cho em hỏi bác ở chỗ nào HÀ NỘi thế khi nào có dịp anh em mình giao lưu thú cu cò này nhé. dạo này em bạn quá vì BÀ Xã em sắp sinh em bé nên không có dịp cu cò ở đâu được cả có lẽ phải ra tết mới có cơ hội GÁC CU được. đây là số điện thoại của em 0979669518. Thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:31 PM ----------

to THANHCHIM: ANH EM MÌNH CÙNG NHAU GIAO LƯU BÁC NHÉ> BÁC THANHCHIM Ở CHỖ NÀO HÀ NỘI THẾ> EM Ở GẦN ĐỒI 79 MÙA XUÂN THANH LÂM- MÊ LINH- HÀ NỘI Cuối bến xe BUS 35. thân

8. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    link ảnh hỏng rồi bác thànhchim ơi bác post lại ảnh cho ae coi với thank bác

9. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    chúc mừng bác có chuyến đi bẫy vui mà có kết quả tôt nha . em thấy link ảnh bình thường mà

10. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Theo mấy bác thì sao em hỗng biết chứ riêng em lại khối gát cu...u...u... vào mùa lạnh mấy bác ạ.hiii...thường mấy chú trái mùa vẫn xung mãng đều là mấy chú hay cả.chúc mùng bác!thân.

11. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hi Bác Dũng !!!!
    Hôm rồi mưa bão Bác cũng hốt,, Hôm nay rét lạnh Bác cũng hốt luôn.... Chú Tùng (PhuongThoa) này ác thật chuyển hộ khẩu chú mồi chiến cho Bác Dũng ( Mà Bác ấy đánh thì phải biết rồi đó ) nhìn cách kết lá lên cái lụp Huế là em phục rồi.... Bác Dũng ơi chừa vài chú để em ra đánh với Bác nha.....
    Chúc Bác luôn vui với mùa Giáng Sinh an lành hạnh phúc.
    Em Vũ

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác Dũng hốt được 2 con con thứ 3 hốt phải con bìm bịp rõ to, bác ngâm ruoư chưa đó. con ấy chơi lại rôi thì ko sao nhưng lần sau cẩn thận chút bác nha, cái chất giọng con chân cao và con thổ đồng riêng bù cắt và bìm bịp là mau về lắm. nhưng đó là bài học bác àh và cũng rất may con mồi ko sao mà vẫn chơi bình thường.

13. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Mồi hay lại về tay người chơi giỏi thế này thì bổi Hà Nội trận cỡ nào cũng sẽ bị bác Dũng chinh phục hết thôi. Thân

14. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Xin rất cám ơn các bác, các bạn. Ngày Chủ nhật (19/12) trời lạnh nhưng ngứa chân quá mình lại đi lên rừng vùng Đá hàn Ninh bình. Đường đi vùng quê :

Rồi tới vùng núi

Và đến vùng gác cu

A mà quên, sân nhà bác thổ địa

To Donphuong_docma: mình o biết số ĐT của bạn, bạn cho đi , lúc nào đi mình điện.

Last edited: 21/12/10
  15. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654

16. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Mình cũng chỉ nghiền cu thôi chứ không biết gì về thời vận tướng số cả, đã đi gác thì cứ thích đi miết. Hên là ở chỗ tìm được vùng có bổi, mùa lạnh thì đúng như bác gaccu nói: phải đúng thung ở của bổi, còn nếu bắt cu đang đi ăn thì chỉ có giật lưới thôi, hoặc đánh đất. Nên ta kỳ công 1 chút khi xác định được thung ở của bổi, tìm được cội gác đẹp thì ắt bắt được bổi khi mồi của ta chơi đựoc.

Last edited: 21/12/10
  17. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Hehehe...Em chỉ hỏi đùa thôi, không có ý gì cả. Tại em thấy bác đi gác cu mà mang sẵn theo lồng nhốt bổi thì em đoán vậy đó. :laughing:... Ở trong này em để ý có mấy bác cu thủ đi gác thường khi nào quên mang áo bổi (không biết mấy tay đó có cố tình quên không nữa) thì lại có bổi đem về, còn những hôm mang theo thì lại về không mặc dù hôm đó trời đẹp chim sung đấu ầm ầm ngoài rừng ấy. Cái này em đã kiểm chứng nhiều lần rồi, bản thân em cũng đã từng phải mượn áo bổi vài lần rùi mà. Nhưng mà thỉnh thoảng thì được nghe, còn cứ zậy hoài thì dễ bị ô nhiễm cái màng nhĩ lắm. Heheheeeeeeeee..

18. thanhchim

Thích đã nhận:
    9,715
    Không sao, không sao. Đã chơi cu thì đã chấp nhận mình là kẻ ngu mà. Mình có cái tính xấu là đi bẫy mồi bao giờ cũng để ở lồng nuôi, nên cái lồng nuôi mồi ở quê minnhf bao giờ cũng là lồng "nửa quả đào" nó vừa gon, vừa tạo cho cu cảm giác tương tự khi chuyển sang lồng bẫy. Khi đến bãi mình mới sang lồng,Với con Đức trọng lần thứ nhất mình dùng cái lụp bác Nhật - được bổi, lần thứ 2 mình thử cái lông sửa của mình - cũng được, vì vậy cái lồng nuôi khi đó dùng để nhốt bổi (nếu bắt được) vừa o ngại: chưa có cỗ đã lo giỏ đựng, vừa để cho cái lồng nuôi có mùi con bổi mới tối về cho mồi trở lại lồng nó mới càng sung (ấy chết -kinh nghiệm của các bác tiền bối đấy- mãi mới mò được). Nên cái lồng nuôi cà tàng của mình mà cũng được việc đấy.

Last edited: 22/12/10
  19. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Ồ! Té ra là vậy. Bây giờ thì em hiểu rồi. Hehe... vậy là em vô tình lượm bí kíp rồi. Cái này quả thực bác không nói em cũng chưa bao giờ nghĩ đến. Thank bác nha!

20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bác này đang thu thập thông tin tình bào đây, cứ ai hở gì là bác ấy ghi âm lại . híc híc lộ hàng rồi nhé...các cụ bậy giờ khôn lém các cụ biết các cụ chỉ nói hưu nói vượn thôi, còn cụ nào ko biết thì hay hay nói nhiều he he he.

---------- Post added at 04:12 PM ---------- Previous post was at 04:10 PM ----------

mồi hay trong tay quan trọng là biết nuôi dưỡng cho đi đấu đá với bổi ngoài rừng, biết nhìn thiên thời địa lợi, tất cả kết hợp mới được con bổi hay về nhà nuôi. còn ko biết ôm nhiều mồi hay cũng phí hoài thôi vì có duyên nhưng ko phát huy được = vô duyên.