Gác cu thú chơi với những thăng trầm vui buồn lẫn lộn

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi cu Gáy, 11/4/13.

1. cu Gáy

cu Gáy Guest

Bài trước cu gáy tôi đã nói về 3 cái vui khi gác cu,ngoài ra còn có cái vui nữa là khi chinh phục được em chim cu rừng dữ chúng ta cầm bổi trong tay lòng vui như mở hội như ta bắt được vàng được bạc vậy.
    Bên cạnh cái vui cũng không ít nỗi buồn nhất là đối với những bạn mới tập tành chơi chim cu gáy:
    cái buồn thứ nhất là khi mới bước vào chơi chim cu gáy nếu các bạn không khéo tánh không quán xét kỹ bạn sẽ bị những phần tử xấu lợi dụng lừa đảo các bạn mua phải chim không ưng ý"tiền mất tật mang" ôm hận cả đời.
    cái buồn nữa là tại sao mình tìm đến chim cu gáy quá muộn không còn chứng kiến cảnh chim cu gáy tung cánh chao lượng trên trời xanh mỗi buổi sáng chiều để cho các chú cu lạ biết đây là địa phận của ta không ai được phép xâm phạm
    cái lo nữa là rồi đây liệu có còn cái nghiệp gác cu nữa không khi ngày càng nhiều người dùng đủ phương tiện đánh bắt ráo riết chim cu gáy để bán giết thịt, rồi đây liệu còn có tiếng vọng đồng quê nữa không

2. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hichic...đề tài nuôi thuở cứ lặp đi lặp lâi làm cục hứng quá
    trò chơi mà dễ mít lòng lèm đóa nhĩ nhìu đừng chơi cho pẻo
    hichic

chaomao.org and ancugay like this.
  3. baoanh92

baoanh92 Active Member

Thích đã nhận:
    96
  4. cu Gáy

cu Gáy Guest

Tuy là đề tài muôn thuở nhưng có ai nhìn vào cái thật không có ai đứng ra chỉ đường cho các bạn mới bước vào cái thú chơi con đường mòn tốt tươi cho họ đi không, hay vì tính vị kỹ vẫn để cho các bạn ấy lọt vào bẩy của những phần tử lợi dụng lòng đam mê của những người mới biết chơi mà lừa họ để rồi cái buồn cứ mãi còn đi theo cái nghiệp cu gáy" Trên thế Giang vốn dĩ không có đường, đường là do chúng ta đi mãi mà thành".vậy tại sao mình không đem cái biết hạn hẹp của mình chỉ cho các bạn mới vào cái thú chơi này chứ. cu Gáy tôi còn nhỏ tuổi chơi chim cu chưa lâu nhưng cũng hiể được đôi điều trắng đen trong thú chơi nên nói vậy thôi chứ chơi thì vẫn chơi mỗi người ý thích gác cu là món ăn tinh thần mà làm sao bỏ được cái gì cũng phải có mặt trái của nó chứ,nếu anh cứ nghĩ là mình sẽ đi trên thảm đỏ mãi sẽ có ngày nào đó mình cảm tháy hụt hẫn khi thảm đỏ không còn nữa trái lại nó là con đường chong gai thì sao?

5. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    theo quan điểm cá nhân của Tôi chơi cái món này cứ phải từ từ chơi một cách khoa học nếu không sẽ bị lậm vô con đường nghiện ngập thì hết thuốc chữa suốt ngày cứ nghỉ vớ va vớ vẩn cu với cò...cò với lại cu , không còn tâm trí đâu mà làm việc khác. cứ cuối tuần sắp xếp được việc công việc tư chu đáo thì mình đi ra ngoại ô caphe dợt chim còn rãnh nữa thì làm chuyến đi rừng ngoài ra không nên ngày nào cũng đt giao lưu hoặc họp mặt để tám về cu cò vừa mất thời gian vừa u u mê mê , đã u u mê mê rồi thì chuyện bị lừa hay bị gì nữa nữa..... thì bị vô vàn. cứ chơi một cách khoa học vì ngoài cu ra thì mình còn biết bao điều cần quan tâm xung quanh, chúng ta còn trẻ mà phải không các bác, còn những chú bác chơi lâu năm thì tôi không dám bàn về vấn đề này, có gì không đúng mong mọi người góp ý thêm. chơi để thư giãn chứ không chơi rước phiền muộn vào mình

6. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    -Rút ruột nói ra hả anh Hiền mình?
    -Thời buổi internet tràn lan, nhà nhà sử dụng internet, người người sử dụng internet nên ai cũng có thể là Bồ Tát bàn phím, Mạnh Thường Quân bàn Phím và hiệp sĩ bàn phím. Thôi thì dặn lòng, lời mình nói ra khống thấy hổ thẹn là được rồi anh. Đôi khi ở nơi khác người ta làm hiệp sĩ bàn phím, bước ra thế giới thật, cái áo trùm cho con cu còn không có nữa đấy. Nói chi ??????????? Thân anh!

7. khietphukiet

khietphukiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,665
    Chào bạn baoanh92 con mồi của bạn nổi lâu chưa, bắt được em bổi nào chưa theo tôi bạn nên chọn con khác đi vì con này khi rừng về nó kêu bạn nghe không? nó kêu đ....ừng....đừng lại đây,đ......ừng....đừng lại đây, nó bắt đó hi..hi...Nhưng lại món chơi mới à.

8. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Hơ hơ,
    Vừa chơi, vừa học, học một cách có chọn lọc, chứ nhiều"thầy" cũng ma lắm.
    chơi giải trí, không cay cú, không hơn thua...
    hạn chế mua bán (nhất là của bạn chơi), của bạn chơi thì chỉ nên xin không hoặc cho không....cùng lắm đi nhậu.

Không nên mong muốn đốt cháy giai đoạn và chúng ta đã biết con cu có thể sống trên 40 năm, cứ yên tâm mà chơi, một hai năm kẹt thì năm tới chơi....

Vài lời cùng anh em, sai đúng gì cũng vui vẻ nhé !

9. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    Tôi đi nhậu với bác Bình hoài mà thấy bác cho hoặc tặng con nào đâu ?.......hehe

10. hoangngantg

hoangngantg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,436
    của bạn chơi thì chỉ nên xin không? hoặc cho không?
    -Câu này nên để hai dấu hỏi vậy anh Bình ơi.
    -Câu cuối lên giọng, gằn mạnh. Không cho tao ôm chạy luôn, he he!
    -Thăng trầm buồn vui lẫn lộn, nhưng tình yêu cu là bao la vô bờ bến anh em ạ!