Gác cu trời mưa (ngày hạnh phúc)

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi tuan_nd, 15/12/13.

1. tuan_nd

tuan_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,385
    Đầu tiên cháu xin chào các bác các chú,các anh em trong cộng đồng Aquabird
    Ngày hôm nay.ngày 15-12-2013 là một ngày hạnh phúc một ngày có lẽ là khó phai trong đời vì hôm nay cháu đã bẫy được cu gáy rồi mà,sung sướng lắm hạnh phúc lắm cả nhà ạ
    trời hà nội mưa gió lạnh lẽo,mưa rả rích từ đêm hôm trước,sáng sớm tại cửa bệnh viên nội tiết trung ương(bố cháu đang điều trị ở đó) có một thằng ku từ 5h sáng cứ vài phút lại chạy ra ngửa mặt lên trời rồi mồm lại lẩm bẩm khấn ô trời đừng mưa nữa,cứ như thế chạy ra hóng trời mưa khoảng 15 lần thì đến 7h30.bụng bảo dạ thôi trời mưa thì mặc khoác áo mưa về đi gác cu thôi bố thì có nhờ được anh nhà bác ra chăm rồi.
    Ngày hôm nay có bão thì cũng phải đi vì ngày hôm qua đã bị lũ cu mà tối nay đã là tù binh ngoan ngoãn trong góc nhà làm cho đói,rét và tức đến điên người bực quá mà không làm sao được cháu bèn dùng sự trợ giúp từ người thân là cầu cứu sư phụ,sư phụ nghe đươc điện thoại của cháu cũng sôi máu nhận lời luôn,mai sẽ cho lũ kia một bài học
    Thế là hạ quyết tâm trời mưa thì mặc trời mưa phi xe gần 20km về tới nhà chuẩn bị đồ nghề,vừa về tới nhà thì nhận được điện của sư phụ là cũng gần tới nơi.các bác thấy sư phụ cháu máu không gần 60 rồi mà phi hơn 20km trong tiết trời mưa lạnh để gác cu
    9h30.3 bác cháu tập kết tại bãi đánh.Vừa trên xe chưa kịp cho mồi xuống thì nghe tiếng thúc xa xa,ngửa mặt lên thấy 1 chú cây bên cạnh đang co ro thúc những tiếng rời rạc trong gió lạnh.sư phụ và đại sư huynh nhanh chóng bày binh bố trận mang 2 chiến thần đang hừng hực khí thế ra ứng chiến,vừa vào chỗ nấp thì gì thế này sụ phụ thốt lên ngạc nhiên,1 chú 2 chú 3,4.bốn chú gáy đứng cạnh nhau run rẩy mặc cho mồi gào thét khản cổ.Quay sang nhìn sư phụ mưa ươt đẫm vai mà thấy ái ngại quá vì mình mà sư phụ vất vả quá.ngồi mãi hút hết cả gói thuốc mà bổi cứ im lìm hai bác cháu nhìn nhau ra hạ mồi để tiến vào bãi đánh chính
    Vào tới nơi bằng con mắt tinh anh sau một hồi hỏi han địa hình sư phụ đã xác định được vị trí chiến đấu,cội đánh là cây mâm xôi góc vườn chính là thung con bổi tiếng to,to lắm các bác ạ con mồi của cháu ngày hôm qua đấu với nó tiếng nghe đã ghê mà nó còn to phải gấp 3 lần cứ ồ ồ giã vào tai.
    Treo mồi xong 2 thầy trò ra ngoài vườn cháu tranh thủ treo con mồi chân to sang vườn bên canh nơi vợ chồng nhà thổ pha sinh sống xem thế nao .từ vị trí an toàn hồi hộp rướn mắt nhìn lên ngọn cây.Mồi Hoà Bình bắt đầu làm cái việc thường ngày của nó:thúc,gọi,thúc,gọi cứ như một cái mõ tụng kinh đều đều.Phía dưới ngoài đầu vườn chiến thần Phú Yên cũng ko vừa ăn miếng trả miếng với Hoà bình ko kém miếng nào
    5 phút,10p rồi 30ph trôi qua.Không gian đặc quánh lại trong làn khói thuốc trắng bay,trời thì cứ mưa ra rích buồn da diết dưới tan cây xoài 2 thầy trò ướt nhẹp tay chân thì lấm lem toàn bùn đất cứ hết điếu nọ điếu kia đơi chờ trong mòn mỏi.quay sang nhìn sư phụ thấy sp thở dài ma lòng buồn quá.Chẳng lẽ lại đi về tay không thế này bao nhiêu hy vọng bao nhiêu công lao mà ko thấy bổi về.Hôm quá nó xung lắm mà nó giã cho mồi của minh khổ sở cơ mà. Cả đêm qua đã ko ngủ ngon giấc vì lòng thì hồi hộp nghĩ đến trận thư hùng hôm nay,nhắm mắt lại thì lại mơ thấy mình đang ngồi gác cu.sư phụ quay sang động viên chắc là nó đi ăn rồi với lại lạnh bổi ko căng được mưa to gió lạnh như thế cơ mà đến người còn ngồi co ro huống chi là chim
    Hai thầy trò đang ngồi tiu ngỉu thì sp reo lên về rồi về rồi.Một cái bóng vụt nhanh như cắt chung cây với Hoa BÌnh. Gì thế kia,chính là thằng cu bố láo tiếng to đã cho cháu ăn cục tức to đùng rồi.
    Hoà bình không hổ danh mãnh tướng của sư phụ tuôn ra những tràng gù uy lực vã thẳng vào mặt thằng tiếng to,bổi ta cũng không phải tay vừa lập tức trả lại HB bằng những tràng gù chồng đấu ồ ồ.Hoà binh gặp được đối thủ ngay trong cái tiết trời này nó khoái lắm,ưỡn cao ngực làm tràng gù nắn gân thằng cha chủ nhà nay xem có cứng không,tiếng to chủ nhà bực lắm,mịa,thằng này là thằng nào mà láo nhỉ không biết trời cao đất dầy là gì mà dám đến nhà tao gây sự nhỉ,nó làm thêm một tràng gù dõng dạc đáp lại lời thằng khốn kia,nhưng mà nó còn bực hơn là vì con vợ õng ẹo của nó có đứa vào nhà khuân hết của đi rồi mà còn chết mất xác đâu rồi hay là còn ong bướm với mấy thằng xóm bên
    Bổi ta quay đầu ra khỏi cành thế xem con vợ mất dạy đi đâu lâu thế thì Hoà Bình lại rướn cái cổ to như cổ của roney lên kiêu kích:'chú em đi gọi vợ về tẩm quất cho anh ti nha hôm nay đi xa trời lạnh quá thành ra đau khớp rồi anh tha tội chết cho chú mày'.Tiếng to lúc này không còn giữ được bình tĩnh nữa,từ xưa tới đã bao nhiêu thằng cu mồi hay mấy thằng xóm bên sang tán vợ nó đều bị nó cho nhừ tử ko còn dép mà chạy thế mà thằng này còn dám hiên ngang nằm trong phòng ngủ của vợ chồng nó nữa chứ
    Sẵn có món quyền thái gia truyền nó định cho thằng cu lạ đi hàm răng cửa thì bỗng cái phạch,cái gì thế này,phía góc vườn nó nhìn xuống một ông già và thằng thanh niên hôm qua dẫn quân đến trêu vợ nó đang hét lên trong sung sướng thì nó đã hiểu chuyện gì xảy ra,một dòng lệ tràn ra từ khoé mắt nó,cái ánh mắt nhìn lại giang sơn của nó như vô hồn.Không biết con vợ nó về tới nhà không thấy nó sẽ r
    a sao,nó ra đi không một lời từ biệt vợ con.Nghĩ cũng tội nhưng biết làm sao đây vào túi rút thôi
    Nhưng thưa cả nhà đây mới là niềm vui thực sự của cháu ạ
    Hai thầy trò đang vui mung hạ chiến lợi phẩm thì sư phụ nói chân to gù đấy(chân to là mồi của cháu được su phụ tin tương giao cho)chắc là con mái của tiếng to về qua đấy thôi nhưng không đấu đấy,2 thầy trò lắng tai nghe thì lại thấy im bặt thôi gỡchim ra khỏi lưới ăn mừng đã
    ,ra khỏi vườn hai thầy trò đang hân hoan thì nhìn sang lồng chân to Ôi Ôi cái gì kia:"bác ơi cháu bắt được chim rồi"
    Phải nói cái cảm giác con chim bắt được lần đầu tiên trong đời sướng thật đấy,giờ này nằm trong giường nghĩ lại vẫn thấy lâng lâng ko lời nào tả nổi.Sư phụ thấy cháu bắt đươc chim cũng mừng ra mặt.Có lẽ trước mặt mà có ai đánh rơi sấp dola mà cháu nhặt được cũng ko bao giờ sướng bằng bẫy được cu gáy đầu tay cả nhà ạ
    Tuy ko được xem chim về đấu thế nào nhưng thế là quá đủ để cháu mất ngủ thêm một đêm nưa rồi
    Ngày hôm nay là một ngày vô cùng đặc biệt với cháu,một ngày mưa to gió rét chắc chẳng ai nghĩ là sẽ bắt được chim ma thầy trò cháu lai bắt được đấy
    Vài lời chia sẻ cảm xúc lên với mọi người mong mọi người động viên ủng hộ cháu trong sự nghiep cu cò
    Cháu cảm ơn cả nhà
    Con cảm ơn sư phụ đã cho con thêm nhiều điều ý nghĩa trong cuộc sống

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Không biết bác tuan_nd này có anh em họ với nhà cụ Đảng cu của em không mà độ nhiệt huyết, hành văn giống nhau lắm ạ.
    Chúc mừng tuan_nd bắt được bổi hay.

3. hoangan

hoangan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,244
    Sư phụ của chú Tuấn nđ là ai thế? Chú này nhà gần nhà Đảng đấy Tú à!

4. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Sư phụ mà suýt soát 60 thì nhà cháu biết là ai rồi, hehe. Cụ này nhiệt tình đâu có kém ai! Còn chú Tuấn ND thì không phải họ hàng nhà cháu, cụ hoangan nói gần nhà, nhưng chưa có duyên biết nhau, nhiệt huyết thì ông nào chả giống nhau, nhiễm nặng rồi! :D. Hôm kia làm chuyến oánh tầm xa, cũng có sản phẩm. Trời rét lưu ý các cụ đi gác cu mang theo than củi, cuốc xẻng hay những thứ đại loại như vậy, phòng khi ngồi giữa cánh đồng còn có thứ mà săn, nướng...chuột!

Tuần tới lại làm chuyến đánh bắt xa bờ nữa! :D

5. tuan_nd

Thích đã nhận:
    1,385
    hôm nào ae mình đi làm tí anh sơn nhé,hôm qua e mới lần đầu tự tóm dược chim đấy anh ak

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:37 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:35 AM ----------

hì bác đảng cu ở đâu thế ạ,hôm nào cho e giao lưu với ạ

cucuom, cugayvn, vanthieu and 5 others like this.
  6. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Mỹ Đình I cụ Tuấn nhé.
    ok, cứ bố trí thung, mồi lúc nào chẳng ...trực chiến! :D
    Nhà cụ chỗ nào ở 2 quận mới Từ Liêm vậy?

sanbayphucat, cucuom, cugayvn and 6 others like this.
  7. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Nghe thấy sự Phụ gần 60 mà lại cầm mồi Hòa Bình nghe quen quen có phải Sư phụ của Bác Tuan_ND là bác Thanhchim không nhỉ.. tò sờ mò vì bác viết không thấy đề cập đến mà cũng chả thấy hình ảnh đâu cả lại càng tò sờ mò nữa...Nhưng dù sao cũng chúc mừng bác đã bắt bổi.. Chim miền Bắc một số vùng tiệm cận Hà nội khá căng vì rét nhưng thức ăn vẫn có nên chúng vẫn máu oánh nhau cho ấm người đấy ah...

sanbayphucat, cucuom, Thu HY and 6 others like this.
  8. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Anh cũng đoán được ngay từ đầu rồi chú Hoàn ạ. Chú Tuấn được bác thanhchim nhận làm đệ tử thì quá ok rùi. Chúc vvui !

9. tuan_nd

Thích đã nhận:
    1,385
    Hì,e chắc là ít tuổi hơn a nhiều ạ,nhà e đằng sau nghia trang mai dịch đối diện nguyễn cơ thạch sang a ah,thế thì ae mình nhìn nhau vớ vẩn lại là người quen vì e cũng hay chim cò lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:13 PM ----------

Hì cảm ơn các anh nhiều ạ.sư phụ e chưa chính thức cho e nhập môn đâu ạ,vẫn đang trong thời gian thử thách a

scubicun, cucuom, Thu HY and 5 others like this.
  10. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    Chúc mừng bạn. mình cũng mới trải qua cảm giác này được gần 2 tháng, đúng là khó diễn tả thành lời, hi. giá mà có thêm chút hình ảnh cho anh em thưởng thức thì tuyệt vời hơn. Chúc cho sự nghiệp cu cò của bạn nhanh chóng thăng tiến.

11. cugayvn

cugayvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    483
    Chúc mừng bạn. Nói mồi HB và mồi Phú Yên tác chiến thì chắc chắn sư phụ của bạn là chú Thanh rùi

cucuom, ancugay, thanhchim and 2 others like this.
  12. tuan_nd

Thích đã nhận:
    1,385
    cả nhà giúp cháu với ạ cháu ko thể sửa bài viết của mình để chèn thêm ảnh đc
    đây liệu có phải lý do ko ạ cháu ko sao sửa đc

Bạn có thể gửi chủ đề mới
    Bạn có thể gửi trả lời