gác cu

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cugay_nghean, 15/5/11.

1. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    chào các bác yêu cu gáy.hôm nay em đã dc chứng kiến 1 trận đánh rất hay em xin tường thuật lại góp vui cùng các bác.............
    9h tối ngày 14 đang sửa soạn hành lý chuẩn bị cho chuyến đi quảng trị đi công chuyện và ý định vào khe sanh tìm các cu thủ giao lưu.... 11h lại nhận dc tin hủy cuộc đi .cụt hứng lên giường đi ngủ . 8h sáng hôm sau đang ăn sáng bỗng cu Đức gọi điện " anh ah rảnh không làm vài kèo nhé lâu rồi không đi thèm quá nếu đi thì để bọn em qua đón " đang chán nản nghe dc chiến hữu rủ đi oánh cu thì sướng ghê người đồng ý liền . ăn vội ăn vàng vào nhà chuẩn bị mũ áo sửa soạn cu cò ngay, xong xuôi ra ngồi nhấp ngụm chè xanh thì cu Đức và một chiến hữu nữa kèm theo con thổ của hắn chạy xe đến , chưa đến cổng thằng Đức đã loa lên" nhanh lên anh em phát hiện một bãi đánh ngon lắm hôm nay trời đẹp thế này kiểu gì cũng trúng, anh đem theo cả hai con mồi của anh nhé". tau bết rồi ! em vừa trả lời vừa xách hai chiếc lồng cu nhảy lên xe . bãi gác cũng không xa lắm nhưng đường hơi khó đi ,khoảng 30' anh em đã tới nơi . bãi gác là một nuơng sắn rộng mênh mông phía trên triền đồi là rứng bạch đàn tái sinh phía dưới chân đồi là sắn và lúa đang trổ đòng . " bãi đẹp đấy nhưng răng ko nghe cu cò gì gáy rứa mi" ." bác cữ yên tâm cữ tìm chỗ móc lồng rồi biết " "mỗi thằng 1con tỏa ra ba hướng nhé " tôi lại hỏi nhưng thằng Hưng ko chịu nó nói em mún đi theo anh xem con thổ đồng của anh chơi . tôi đồng ý . thế là thằng Đức xách con mồi của hắn đi sang sườn phía tây còn tôi và thằng Hưng xách con pha và con đồng của tôi đi sang phía đông. " ah đó rồi cây tràm đẹp quá đưa con thổ đồng móc vào đó đi mày. con thổ pha để đó đã'' thằng Hưng leo lên cây móc lồng và ngụy trang cẩn thận rồi chạy lại chỗ tôi nấp chờ đợi. sau khoảng 5 phút lội lồng con đồng bắt đầu cất tiếng ngân vang cục cù cù ...cụ..cụ liên hồi đều đặn khoảng 2' bỗng cách đó khoảng 50m có tiếng dấp trả cục cù cù. cục cù cù ......cụ... cụ " á ! đụng hàng rồi thổ đồng 2 hậu anh ơi" thằng Hưng khẽ nói ." umh tau biết rồi' tôi trả lời qua loa mắt dán vào con mồi . nghe tiếng đáp trả con mồi nổi máu gáy áp đảo con bổi cũng ko vừa chuyền qua thúc liên hồi ,nghe con bổi thúc làm tới con mồi làm luôn sạc gù cục cù cụ.......cục cù cụ. cục cù. cục cù .cục cù.......... phạch ...phạch ...phạch..... ko trả lời sạc gù xúc phạm con bổi bay tủ lên trời rồi xòe cánh lượn một vòng xung quanh thách thức con mồi. nhác thấy bóng con bổi thấng cụt đuuôi làm lun sạc gù nữa cục cù......cục cù ....cục cù....rồi nó chuyển qua thúc rất nhanh . " á ! cữ từ từ sao nóng vậy con....bình tĩnh cuộc chiến còn dài con ah" con bổi vào chung cây làm luôn hai sạc gù cục cụ .....cục cụ...cục cụ ....giọng khản đặc rồi nó chuyền cành vòng ra phía sau lụp rồi nhảy lên cành phía trên đi đi lại lại cái mặt bặm trợn . " oái ! sao mồi ko gù nhỉ nó lội nhiều quá '" "ôi ! đau tim quá anh ơi' thằng Hưng nói khẽ giọng run run . trong lúc đó con bổi nhảy lên phía trên thúc rất nhặt giọng thúc trầm trầm . bỗng cục cù...cục cù...cục cù .....con mồi gù đáp trả giọng mỉa mai " mày già rồi " con bổi điên tiết nhảy xuống cành thế đáp trả mộ sạc gù dài dằng dặc " tao chưa già đâu con . cút khỏi địa bàn của tao mau " con mồi ko gù nữa chuyển qua thúc liên hồi . con bổi đi lại trên cành thế một lúc rồi dạt ra cây bạch đàn bên cạnh đứng thúc đều đều . con mồi cũng dịu hơn thúc chậm lại giữ sức . lúc này đã 10h "chà ! hơn 1 tiếng rưỡi rồi có ăn thua ko anh hay anh cho con thổ pha lên đi" thằng Hưng nói nhưng tôi ko đồng ý đã laau rồi con thổ đồng ko ra trận để nó chơi đến cùng. ah con bổi lại chung cây rồi , lại gù , lại thúc , mồi hơi nóng lội nhiều cũng gù đáp trả , sao hôm nay nó ko sa cầu nhỉ , tôi tự hỏi. nói chung mồi chơi cũng dc. thưa với các bác con bổi to con lắm giọng thổ dồng hai hậu .ngực đỏ au. khá già rừng rất khôn . cái điệp khúc chung cây gù, thúc chuyền cành rồi lại dạt ra cữ lặp đi lặp lại tới 11h15 trời nắng quá với lại khát khô cổ em quyết định hạ mồi xuống ăn trưa chiều tìm kèo khác hẹn hôm sau quay lại. vừa lúc thằng Đức hớn hở chạy tới khoe con bổi kim còi mới bắt dc. "té ra hôm nay mi may hơn tau " tôi cười nói. nhưng dù sao hôm nay vẫn xem dc trận đánh hay. thu mồi 3 anh em xuống tìm quán ăn cơm định chiều tìm kèo khác nưng 2h chiều trời chuyển cơn dông sấm chớp ghê quá. hix thế là phải bỏ dở cuộc chinh phạt. Chào các bác thân ai! hẹn gặp lại
    The End

2. duyvit

duyvit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    bác viết hay nhưng khó đọc quá có j bác cho vài hình minh họa cho anh em sướng tí :x

Mà bác ở đâu Nghệ An vậy , cùng quê với e nhưng e chỉ về quê chỉ bắt chim mang ra chơi thôi chứ chưa bao h đc đi gác cu cả có j hè về chơi anh e giao lưu tí :x

Last edited: 16/5/11
  3. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    em ở thanh chương .cai máy ảnh bị hỏng chụp bằng dt ko rõ nên em không up hình