Gạo Lức & Hắt xì hơi

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 19/6/12.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Thưa các cụ,

1, Gạo Lức: Dạo này em ít bày vẽ, toàn cho ăn thóc với rải ít cát dưới sàn, chim thích thì mổ, thêm 1 cóng khoáng mua ngoài chợ cho chim............Thấy chim cũng bình thường..........

Mấy hôm trước ra chợ thấy có gạo Lức nhớ mấy a chỉ là cũng cho ăn được em mua về thử cho ăn xem sao..........

Chim nhà em 5 con, 4 con ăn nhiệt tình, bỏ cả ăn thóc chuyển qua ăn gạo Lức...........

Vậy các cụ cho em hỏi, kinh nghiệm là chim ăn nhiều Gạo này quá có sao không ạ...........Em Hữu thì nói ăn nhiều béo lắm lười gáy.........Có gì nhờ mấy cụ tư vấn để em điều chỉnh........

2, Hắt Xì Hơi:

Em được a Tuấn Cà Mau cho con chim cũng mấy tháng nay rồi, từ lúc về đã có biểu hiện lâu lâu hắt xì hơi.........Chuyến rồi bị đau mắt với đẹn cũng thấy hắt xì hơi...........Chữa cho lành rồi thì mấy hnay lại thấy lâu lâu hắt xì hơi, mũi thì k thấy ướt gì cả...........Lại gãi gãi cái mỏ rồi có dấu hiệu dụi mà mắt vẫn khô, vai cánh không ướt..........Ăn uống bình thường.......

Cụ nào đã gặp chứng hắt xì hơi rồi chỉ dùm em, để em trị cho e nó tiệt hẳn với ạ..............

2. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    1. Tâm ơi em cứ cho ăn Thóc với Kê thôi đừng chuyển qua các thứ khác làm gì, nhiều lúc chăm, quí nó quá lại phản tác dụng đó. Nếu như Tâm cho ăn gạo lức thì phải cho ăn tới lúc chết :D cho ăn cái gì phải đều tay nếu ko cứ chuyển qua chuyển lại đồ ăn thường xuyên sẽ khiến con Gáy bị rớt lông đó. Mua gạo lức chắc gì đã có thường xuyên để mua cho ăn trong khi lại đắt nữa.

2. Ra hàng thuốc bán cho gia cầm hỏi thuốc nhỏ Phargentylo

Công dụng:

Chữa: Hen, khẹc, khò khè, vảy mỏ, tiêu chảy phân trắng, phân xanh, nhày nhớt, chướng diều, xã cánh, ăn ko tiêu.

Cách dùng: Bắt ra nhỏ 2 lần, mỗi lần 1 giọt cho mỗi ngày

Đó là thuốc anh đã từng chữa cho chim khác bị như kiểu hắt hơi thôi chứ chưa chữa cho gáy bao giờ. Tốt nhất nên tham khảo hỏi người bán nhé. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng =)) Chữa cho chim lên Thiên đường, khỏi luôn sau ko bao giờ phải chữa nữa anh ko chịu trách nhiệm đâu nhé =))

3. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    1. Gạo lức.
    Đa số chim cu thích ăn gạo lức. Gạo lức thì tương đối dễ mua - 18.000đ/kg, nhưng nếu mua được lúa lức cho chim ăn thì tốt hơn cho ăn gạo nhiều. Gạo lức mình chỉ dùng làm thức ăn bổ sung thôi. Bổ sung cho chim bị suy, bổ sung trong thời kỳ đang ra lông, bổ sung vào những ngày mưa lạnh. Chế độ ăn uống cho bầy cu của mình là:
    - Thức ăn thường xuyên: Lúa,
    - Thức ăn dặm: kê, khoáng, bắp hạt,
    - Thức ăn bổ sung: Gạo lức, mè.
    2. Ắt xì.
    Không biết chim của Tâm bị hắt xì vì nguyên nhân gì. Nếu bị ắt xì do viêm phổi, nhiễm lạnh thì ra hiệu thuốc thú y mua thuốc Anti CRD của gia cầm về pha vào nước cho uống 5-7 ngày liên tục. Chim mình bị viêm phổi chữa bằng Anti CRD nay đã khỏi nhưng thấy chim yếu lắm.

Last edited: 20/6/12
  4. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    @A Long: Anh Long ơi, cái đấy mình nhỏ vào mồm hay vào mũi hả anh..........

@A Hoàng: Anh Hoàng ơi,

Con nhà em khỏe re, gáy đều, to con, ăn uống đầy đủ.............Cứ thi thoảng lại hắt xì hơi rồi gãi mỏ 1 cái, rồi dụi mắt..........Lúc dụi lúc không.....EM Đang không hiểu nó bị viêm phổi hay cảm lạnh hay sao........Nhưng đúng là hôm nào trời gió to, hoặc mưa lạnh thì nó hắt xì

nbthanh88 and centimet like this.
  5. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Thuốc Phargentylo nhỏ vào mồm em ơi. Triệu chứng hắt xì còn có thể do nguyên nhân chim bị bọ Mạt nhiều quá, mạt nó chui vào mũi cũng gây ra triệu chứng đó. Thử kiểm tra xem sao em nhé. Còn có cách chữa bọ mạt, hắt xì do viêm phổi bằng cách nhỏ 1 giọt dầu gió lên lưng, 1 giọt vào ngực. 2 ngày làm 1 lần sau vài hôm sẽ thấy đỡ ngay thôi.

6. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

nếu cho uống kháng sinh thì phải cho uống thêm nước lá nhọ nồi, cỏ mực để giải nhiệt, nhằm đào thải bớt lượng kháng sinh tồn đọng, sẽ giúp con chim không bị khô. đó là hiện tượng suy chim, nuôi rât lâu hồi phục, sau đó lấy củ cà rốt say vắt lấy nước hoặc lá rau bù ngót ép lấy nước cho nó uống liên tục 1 tuần sẽ lấy lại phong độ.