gấp ! , bảy màu sống nước tĩnh

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi tangductrong, 28/2/14.

1. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    các bác ơi , theo như t tìm hiểu thì 7m ưu nước tĩnh , t dùng lọc chìm 12w , 3000l/h hồ t tầm 55l , nuôi 24e , làm lọc dàn mưa , 3 tầng , nước chảy từ máng cuối cùng xuống cột oxy khá mạnh sợ tụi nó ko chịu được tầm 4 -5 cm cho cột oxy lớn , oxy nhỏ vỡ ra xuống tận đáy @@ à mà nước bể m` đổ cao 30-33cm , trong hồ có lũa cột rêu minitaiwan , long đuôi chó
    máy bác cho e ý kiến về lọc với , vs lại là có cần cho tụi nó ăn nữa ko vì bể t trài 1 lớp sỏi + sứ lọc nên máy nó hút hổng nổi , e cho ăn bo bo ( đã qua xử lý ông bán bảo thế ) đông lạnh
    p.s đt cùi + ko có máy ảnh nên chụp không được cột nước hix

2. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    giúp t với :(...........................................................

3. NMC

NMC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    Bể của bác không cần dùng lọc thuờng xuyên, lúc nào nước đục, nhiều cặn thì dùng. Thức cho cá thì thức ăn viên cũng được, thỉnh thoảng có thì cho ăn mồi tươi.

tangductrong thích bài này.
  4. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    cảm ơn bác , quá mừng khi bác trả lời , mới 2 ngày bác ạ , cơ mà cặn ở đáy nhiều lắm , do t trải sỏi 5kg , 2 kg sứ lọc , 2 kg nham thạch @@ , chủ yếu là từ dàn lọc trải xuống , kích thước hồ t d50 , r 37 , cao 45 đổ nước cao chắc 35cm , nuôi 24 e hix ( lỡ mua quá lố 1 lượt 18đ , 6 c )
    à mà khi nào thỉ vệ sinh hồ tổng thể hả bác ( hốt hết đá sỏi , hút phân luôn ấy )

5. xuânthủy

xuânthủy Guest

Thường thì 1 tuần thay nước 30% là ok bạn ah.... nếu bạn dùng nền thì tốt nhất là mua cái hút nước nhanh có màng lọc tránh sỏi hoặc phân vào. không thì bạn thổi nước vào cho phân nó bay lên rồi hút bớt ra.

6. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    ý bạn xuân thủy là lọc đáy á hả , cái vỉ lọc đáy , nếu mà m` mua cái đó thì mình đầu tư hẳn 2kg phân , chế lọc văn vũ , cũng không chênh lệch mấy :D
    cơ mà m` sợ là phân nó ở dưới lâu quá thì cá bị nấm !

7. xuânthủy

xuânthủy Guest

Cá 7 màu thì thường không cần nền nếu có cũng không sao bạn nhé kể cả là có phân nền luôn. và ý mình muốn nói khi dùng nền thì thay nước hút được tý nào ra thì hút không cũng chẳng vấn đề. Bạn xem qua bể nhà mình nhé
    http://www.youtube.com/watch?v=F1w1Jwcg4fo

8. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    ọc , chú( ko biết phải không hay chị @@ ) ơi cho con xin fb or cái gì liên lạc được , muốn hỏi chút ít kinh nghiệm
    bể chú đẹp quá , mà dàn bể kia cũng đẹp nữa :D
    qua 1 hồi tìm hiểu thì con thấy bảy màu yếu quá chú ợ , bị bệnh cái đi lun :(

9. xuânthủy

xuânthủy Guest

7 màu nói thì cũng gọi là yếu nhưng nó cũng là dòng dễ nuôi nhất cái quan trọng là ngôi nhà mà chúng nó ở thế nào thôi. Cái quan trọng nhất là nguồn nước thôi.Còn hỏi về kinh nghiệm thì bạn ( mình sinh năm 79) có thể search những bài của badboyz.... có nhiều bài hay lắm. hoặc có thể inbox cho mình
    Chúc bạn gia nhập hội 7 màu - guppy fish.

Last edited by a moderator: 3/3/14
  10. tangductrong

tangductrong Member

Thích đã nhận:
    2
    dạ 79 làm chú con được rồi , c ms 20t :D
    cái bể lớn nhất chú có trải phân nền không , mà chú chỉ dùng lọc bt mà nước trong vậy @@

11. namvuong

namvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    7 mầu cũng như những loại cá khác , nó dễ sock ạ
    thiển nghĩ 10 con bác thả vào bể nước bình thường , để nó quen môi trường và bể , sống khỏe cũng mất tầm 2 con

12. LILIUM

LILIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cá bảy mầu yếu nhưng đẹp, ngắm clip của ban xuanthuy thật sinh động mà thanh bình !