Gấp gấp các anh vào giúp em trị bệnh cho gà.

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi triviet, 12/6/11.

1. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    Trước tiên cho em xin lỗi các Mod, em cố tình post sai box để nhiều ae thấy để giúp đỡ, em xin cho topic ở đây 2 ngày rồi nhờ Mod chuyển qua bên kia giúp ạh. em xin cảm ơn!
    Bầy gà của em đã chết hết 3 em cũng vì bệnh này, đã cách ly, sát trùng ngay khi phát hiện nhưng từng em một đều dính chưởng. gà tiêu chảy phân màu xanh lá cây và trắng, ủ rủ, bỏ ăn, mở miệng ra có rất nhiều nước nhờn, cho uống thuốc cũng ko tiêu cứ nằm hoài trong điều, đã cho uống baytril 10%+men tiêu hóa+vitamim C nhưng cũng ko có tác dụng gì hết. phát bệnh 1-2 ngày là chết trước khi chết còn bị co giật. bây giờ còn lại 2 em 1 em đã mắc bệnh rồi. ae nào đã từng gặp trường hợp này thì chỉ em cách chữa trị nào hiệu quả với. :-S
    Hình đây ạh.

2. TaiCL

TaiCL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    mình củng gặp trường hợp này rồi...bạn ra thú y mua 1 bịch thuốc trị tiêu chảy ủ rủ chỉ có mấy ngàn thôi...cho uống ngày 2 lần, lần 1/2 bich...cho uống 4--->6 ngày thì khỏi....

triviet thích bài này.
  3. nhokpen

nhokpen Active Member

Thích đã nhận:
    45
    chụp hình con gà cho rõ dễ biết bệnh bạn ơi !! chụp phân k thì k chắc chắn dc đâu !!!!!

triviet thích bài này.
  4. triviet

Thích đã nhận:
    505
    Nó nè anh.

5. hoantraudat

hoantraudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    934
    hình như bị đau bụng thì phải........thử cho uống thuốc thú y tiêu chảy , chắc anh chăm cho chúng nó quá thịt thà suốt ngày lên em nó bị đau bụng

triviet thích bài này.
  6. mangxa_ke

mangxa_ke Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,080
    chia buồn cùng bạn,những e gà này bạn đã tiêm ngừa tụ huyết trùng chưa nếu chưa thì gà bạn đang dính rồi đó khi rủ và miệng có đàm như thế là khó cứu rồi,có phải gà bạn chết rất lẹ phải ko?giờ chỉ cách li những e khỏe mạnh khỏi khu vực ấy và tiêm ngừa đi nếu số còn lại đã ngủ chung với mấy e này trc đó thì ko lâu nữa đâu sẽ tới àh cái này rất ngủy hiểm bạn ơi.

7. bo_trum

bo_trum Active Member

Thích đã nhận:
    68
    gà mình di phân cũng lỏng,,lâu lâu lại đi toàn nc..bị cũng dc 2tuan rồi mà zan khỏe..za k bit nên cho gà uống thuốc j mấy bạn..thanks tr lun nha...

triviet thích bài này.
  8. triviet

Thích đã nhận:
    505
    Là không có cách nào cứu luôn hả a Nam? em nuôi có 4 con ah nên ko ngừa gì hết. đợt vừa rồi đi về Vũng Tàu xách về xong xách lên lại qua ngày hôm sau là phát bệnh luôn. hichic. bây giờ 1 con đang bệnh có lẻ là nhẹ hơn mấy con trước, qua ngày thứ 3 rồi vẫn còn trụ lại được. rất mong sự giúp đỡ của các anh.

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    viettran, triviet and Duc Long like this.
  10. Me_ Gatre

Me_ Gatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    À!!! Sẵn đây cho mình hởi luôn, ace nào biết thì chỉ dùm mình với !!! Chuyện là như thế này, hôm qua nguyên bầy gà con của mình đi phân ra máu sệt sệt và đỏ tươi luôn ...nhưng mình không biết là bệnh gì , chữa ra làm sao ??? Ace nào biết thì chỉ giúp mình với !!! Sáng nay thấy tụi nó có vẻ mệt mỏi nhiều "ủ rủ " Thanks !!!!

viettran and triviet like this.
  11. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đang đọc đến Bệnh cầu trùng thì gặp ngay câu hỏi của bạn.
    Bệnh cầu trùng

triviet thích bài này.
  12. trihuynh

trihuynh Guest

Theo anh, em nên chữa triệu chứng (nhớt trong miệng làm gà ngạt thở mà chết) song song với trị bệnh, bằng cách cho gà uống thêm 1/4 viên Decolgen, ngày 2 lần để gà dễ thở. Về thuốc kháng sinh: dùng Baytril là rất tốt nhưng Baytril nồng độ 10% là quá đậm đặc, không thể cho uống trực tiếp mà phải pha loãng còn nồng độ 0,5% (1ml thuốc với 20ml nước) rồi bơm vào họng gà, còn nếu cho gà uống theo nhu cầu thì phải loãng hơn nữa. Cho uống thêm vitamin nhóm B.
    Lưu ý: Nhiều khi chỉ cần mua 1 gói AMPISEPTRYL giá 1500đ cho gà uống 2, 3 ngày và ủ ấm gà trong thùng giấy với bóng 20w là gà hết bệnh luôn.

13. airgen

airgen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Gà của bạn chính xác là bị dịch tả. Gà sẽ bỏ ăn và chết vì mất sức. Bệnh này lây lan rất nhanh qua hô hấp , dụng cụ cho ăn mang mầm bệnh, nhốt gần bắt qua bắt lại cũng bị bệnh, ban nên sát trùng sạch sẽ, cách ly ra. Đem gà bênh ra thú y họ chich kháng sinh , amoc....pha thêm tetra cho uống . Thời tiết này hay mắc cái bệnh quái quỉ này lắm. Thân

Last edited: 13/6/11
    Duc Long, triviet and quachnguyen like this.
  14. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Anh cũng vừa mất cả bầy gà và chim do chủ quan không tiêm phòng. Bây giờ buộn quá chả muốn về quê, nhìn chuồng không, lồng chống. Chán!!!

triviet thích bài này.
  15. chickend

chickend Active Member

Thích đã nhận:
    206
    Về bệnh của gà mình không rành lắm, dạo trước cũng có mấy con bị bệnh, mang ra thú y chích hay uống thuốc là vài bữa sau die luôn. Về sau mình ghét nên không chích con nào nữa. Mỗi lần nó bệnh không ăn được, thì mình pha thức ăn với nước rồi đánh ra sệt sệt, tiếp đó lấy cái ống tiêm, bỏ đầu kim đi rồi hút thức ăn bơm vào miệng nó, cứ bơm 4-5 ống thức ăn thì mình bơm cho nó 1 ống nước có trộn ít thuốc như men tiêu hóa, thuốc bổ này nọ.
    Con gà bạn bị bệnh không ăn được, bạn có thể dùng cách này cho nó ăn để cầm cự. Rồi theo dõi tìm hiểu nguyên nhân dần, tránh trường hợp cho uống nhầm hoặc chích nhầm thuốc là con gà bạn toi luôn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:52 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:49 AM ----------

Anh trihuynh nói đúng nè, em cũng hay dùng decolgen để hạ sốt cho gà

triviet thích bài này.
  16. son_bui

son_bui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    theo mình nghỉ gà bạn bị tiêu chảy cấp kèm theo viêm hô hấp mản tính bệnh này rất khó trị tỉ lệ chết 70% thường xảy ra trên gà 3 tháng trở lại. Mình cũng từng bị những bệnh này dùng thuốc thú y khó hết bệnh. Bạn nên dùng thuốc tây để trị: clariclomicin(chuyên trị viêm đường hô hấp)+paracetamol(hạ sốt)+tetracelin(chuyên trị đường ruột)+vitamin C(tăng sức đề kháng)+vitamin nhóm B(trợ sức) tất cả trộn đều với nhau bỏ vào viên nhộng cho uống từng con, số lượng nhiều pha vào nước cho uống. Chúc gà bạn mau chóng khỏi bệnh

17. Hai_BienHoa

Hai_BienHoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,290
    Gà bị dịch tả? Khi phát bệnh không có thuốc điều trị đặc hiệu, chỉ có cách bổ sung vitamin và kháng sinh hy vọng qua khỏi. Khi qua khỏi sẽ không mắc lại bệnh nữa. Nhà bạn đã phát thành ổ dịch, nếu còn nhiều gà thì di chuyển chỗ khác...mua thuốc sát trùng về vệ sinh toàn bộ chuồng trại. Bệnh này dễ nhầm lẫn với bệnh chướng diều, ăn không tiêu, phân xanh phân trắng - bệnh đường tiêu hóa...
    Vài kinh nghiệm bản thân. Chúc bạn may mắn!

18. quachnguyen

quachnguyen Chủ nhiệm CLB GK Q6

Thích đã nhận:
    8,201
    bạn ra tiệm bán thuốc thú y mua gói kháng sinh tổng hợp này trị thử xem sao, mấy ngày nay gà mình cũng bị giống tình trạng gà bạn,gà bị ủ rủ,xù lông,đi phân lỏng, diều lúc nào cũng đầy nước,bắt gà lên khám thấy thân nhiệt rất cao, đúng như bạn sonbui nói, nó thường xảy ra với gà 3 tháng trở lại, mấy hôm trước ngày nào cũng có gà chết,khi chết gà rụng lông rất nhiều. tuy nhiên 2 hôm nay cho uống gói này thì gà hết chết và đi phân khô lại.

19. johnny-chen

johnny-chen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,685
    Duc Long, triviet and danchoisaigon like this.
  20. Phương_cún

Phương_cún Well-Known Member

Thích đã nhận:
    517
    Tôi nghĩ Airgen nói đúng đó các bạn , gà bạn triviet có triệu chứng của bệnh dịch tả ( newcastle) . Bệnh này chỉ có phòng ngừa thôi bạn , nếu đã mắc bệnh thì không trị được , trường hợp hi hữu sống sót thì gà cũng bị thần kinh ( xoay vòng , đầu ngước lên trời , đi đứng loạng choạng) ăn uống khó khăn , sức khỏe kém khó có thể tiếp tục cho đạp mái hay đẻ trứng được. Hi vọng là airgen và tôi đoán sai.
    trường hợp của bạn là nên mang gà đến cơ sở thú y gần nhất trong thời gian sớm nhất để các chuyên viên thú y trị bệnh mới là giải pháp tốt . Đành rằng anh em trên diễn đàn ai cũng có lòng muốn giúp nhưng mỗi người đoán bệnh và chỉ dùng thuốc đều khác nhau( có thể đúng có thể sai do nhiều nguyên nhân khác nhau) , bạn sẽ bị rối và cho uống nhiều thứ cùng lúc dễ dẫn đến con gà sẽ die vì sốc thuốc trước khi nó chết vì bệnh.
    Mang tụi nó tới " bác sĩ thú y " ngay đi bạn .

Duc Long, triviet and luanlyct like this.