Gấp gấp trăm sự nhờ các bác!!!!!!!@

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi TNHAN, 6/6/07.

1. TNHAN

TNHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm ơn các bác giúp đỡ cho cá nhà em :
    chỉ khoảng hôm qua nhưng không phát hiện kịp trường hợp nó như vậy
    _tuột nhớt chỉ nằm một chỗ( góc hồ khép hết kỳ đuôi không hoạt động ,không chịu ăn)
    _bị loét lỡ ở miệng (thấy đỏ đỏ như thịt )
    _bị cháy hai tay bơi (nhưng không quan trọng lắm =mấy cái bệnh kia)
    _ị ra dây( ra phân trắng )
    tổng hợp tùm lum hết nhìn thấy mà tội nghiệp mong các bác giúp đỡ chỉ em cách chạy chữa cho em nó mau chóng dùm em
    theo tình hình thì chắc nó cũng nặng lắm chữa ttrị bằng cách nào (chế độ nước cần thay)hay =thuốc gì mua ở đâu
    thanks mấy bác nhiều

2. dungkcxanh

dungkcxanh Super Moderators

Thích đã nhận:
    120
    bạn nên lên anh Long mua thuốc thôi, hay điện thoại cho anh Long xin tư vấn về cach chữa vì cá của bạn bị khá nặng rồi đó, theo mình trước tiên là chữa sìh bụng trước bằng thuốc đẵ trị, kết hộp với muối , bc tiép theo khi cá đã đỡ thì sang giai đoạn trị nấm, còn cấp cứu ngay thì bạn rút 1/2 nước hồ tăng nhiệt gia tăng muối ngay, để cá đỡ mất sức. có gì cho anh em biết tình hình, chúc cá mau khỏe

3. TIEUBAO22-2006

TIEUBAO22-2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    3
    có lẽ do nguồn nước bị nhiễm khuẩn , bạn hãy thay nước liền đi nếu không sẽ không kịp đâu.

4. TNHAN

TNHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác nhiềi nhưng em cần nhiều thông tin hơn có bác nào cùng trường hợp mà đã chữa hết rồi mong giúp em chữa trị em nó!!!!!!!!!

5. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bây giờ vớt nó ra hồ khác đi cho hồ kia nước mới và cho muối vô để sát trùng sơ sơ trước đi,sau đó bạn nên hỏi tiệm bán cá coi họ chỉ làm sao,chứ mình kô thấy cá cũng kô biết chắc cho lắm,có thể bị nấm nhưng sình bụng là chắc rồi,cho nó thuốc sình bụng đi. Rồi thuốc trị thối vây nữa ok,Bạn cứ làm thử đi rồi có gì cho anh em hay nha.

6. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Tuột nhớt do Môi trường nước có thể bị ô nhiễm hoặc do nước hoàn toàn mới chưa khử hết clo(sốc nước )
    bị tình trạng này nên cho cá về hồ nước củ . ( Nước trước khi thay). Nếu có 2 hồ thì rút 1/2 nước của hồ thứ 2 ngâm cá.
    Nếu tuột nhớt nặng ..thì dùng nước củ hay nước m1y trử qua đêm có sục Oxy 1/2 hồ + tăng muối mạnh chút (100l = 1,5 chén) + tăng nhiệt độ. Không cho cá ăn.
    Bệnh này theo tình trạng chung của cá ( tuột nhớt ) ta k nên ngâm thuốc " nâu " mà cũng tạm dùng muối với tình trạng trên.
    Cái này cũng cùng nguyên nhân với tuột nhớt...nên cũng chưa vội dùng thuốc.
    Bệnh này cũng dùng muối thôi...nhưng do đang tuột nhớt ta k nên dùng Metro hay Bio chi cả muối cũng là 1 cách chữa hiệu quả cho bệnh đi phân trắng rồi.
    Hiện tại tổng hợp lại cá bạn chỉ có 2 bệnh .
    1 . Phân trắng .
    2 . Tuột nhớt .
    Do tuột nhớt có tính chất nghiêm trọng hơn nên ta chữa cách tuột nhớt trước và k cho cá ăn...muối cũng sẽ trị luôn bệnh đường ruột cho cá.( Chú ý k nên cho cá ăn khi trị bệnh ).

7. Return

Return Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn hãy làm theo cách bác Sơn nhé. có bao nhiêu bác ý chỉ hết cho bạn rồi còn gì. công nhận bác Sơn bắt mạch rất chuẩn :applause: :applause: :applause:

8. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho nó tắm nước muối đậm nha,kết hợp cho uống thuốc sình bụng.Chúc cá bạn sớm bình phục

9. hoachuotnhat

hoachuotnhat Member

Thích đã nhận:
    0
    bác tnhan oi, cá của bác y hệt như cá của mình vậy, không khác chút nào, nhưng các của mình bị như thế các đây hơn tuần rồi, giá mà mình được bác SON Q4 trả lời sớm thì tốt. do mình ngâm thuốc nâu trị nó nên bây giờ các của mình không ra cá nữa.mắt thì đục như mù vậy, vây trước thì cụt dần như tan trong nước vậy,mình thì dợt nhớt, tái mét,nó to bằng bàn tay xòe rồi.do nó hay nổi trên mặt nước nên thuốc nâu bị kết tủa do ô xi hay sao ấy làm cho cái đầu u của nó bị tróc da nhìn mà thấy thương lắm, chắc nó đau lắm. bây giờ nó thuộc vào dạng còn nước còn tát rồi. nếu bạn muồn biết mình trị như thế nào để tránh thì phone cho mình mình sẽ nói với bạn để bạn tránh.chứ mình trị nhiều cách lắm nhưng bây giờ nó ra như thế đấy

10. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác SơnQ4 quả là cao thủ. bắt đúng bệnh luôn, bạn nên chữa bệnh tuột nhjớt trước vì bệnh này cá sẽ chết rất nhanh, còn bệnh đường ruột nên chữa sau.