GẤP-Kích thước cho bể cá bầy ngân long

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi DUONG_DIAMOND, 7/2/12.

1. DUONG_DIAMOND

DUONG_DIAMOND Thương nhân

Thích đã nhận:
    57
    Kính chào các Pro!!
    Mình muốn nuôi 10 con ngân long size khoảng 20-30cm trong 1 bể
    Xin đc hỏi kích thước bể đó phải là bao nhiu nếu muốn cá vẫn mạnh khỏe và lớn đều
    Xin cảm ơn mọi người nhìu lắm!!!!!!!!!!!!!!!

Namç thích bài này.
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hồi xưa GHT thấy có người ở HN nuôi cũng tầm khoảng 10 con cá rồng, kích thước hồ dài 3m, rộng 1,5m và cao khoảng 1,2m.
    Hệ thống lọc bằng 1/2 kích thước bể.
    Sưởi bằng 2 bình đun nước nóng ngay.
    Lâu rồi cũng không biết bể đó thế nào nữa.

bineva and Namç like this.
  3. DUONG_DIAMOND

DUONG_DIAMOND Thương nhân

Thích đã nhận:
    57
    nhưng ở đây mình chỉ nuôi 10 con ngân long size tầm 20 mươi thôi mà
    mà nuôi ngân long cũng đâu cần cầu kỳ như nuôi huyết hay quá bối đâu

Namç thích bài này.
  4. vinhali

vinhali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Người ta chỉ như vậy là đúng rùi ,nuôi 10 con chứ có phải nuôi 1 con đâu mà ko cầu kỳ .#:-S

Namç thích bài này.
  5. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Bể 3m là đúng đấy a ạ nếu anh muốn nuôi lâu dài . Vì Ngân Long lớn rất nhanh. Hiện tại size 20 mà 10 con thì bể 80 cũng nuôi đc nhưng sau tầm 3 tháng nó tăng lên ~ 30 thì sao. Nên nếu muốn nuôi Lâu dài thì nên làm bể to luôn 1 lần.

Namç thích bài này.
  6. hiếu đen

hiếu đen Member

Thích đã nhận:
    1
    nuôi cộng đồng thế này chết sưởi thôi bể lọc thì đơn giản bác à

7. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn ơi! 10 con NL size 20-30 cm trong 1 bể hả? ^___6 hồ bạn size bao nhiêu,kiếng bao nhiêu ly,giằng thế nào sao mà bạo quá vậy bạn. Bạn nên biết rằng:NL từ size 20 trỡ lên nếu ăn uống đầy đủ,chỉ chưa đầy 1 năm đã ngót nghét 50cm-55cm rồi.Nói ra cho bạn biết luôn! tôi có 2 con size 55cm-60cm(1 cặp).Hồ tôi chân tủ gỗ đặt(cao 50cm) hồ 1m6 x 60 x70.Kiếng thành 8ly đáy 10 ly giằng trên 12ly.Ấy vậy mà mỗi lần chúng nó đập hồ tôi còn lo hồ bể nữa.Huống chi....bạn định nuôi 10 em ^__^.Chắc hồ của bạn cũng phải dài 2 đến 3 m à!kính phải 12ly cường lực quá.
    NHỮNG ĐIỀU CƠ BẢN KHI BẠN CÓ Ý NUÔI NGÂN LONG:
    -chỉ nên nuôi 1 hoặc 2 con(nếu bạn mát tay thì khi nuôi cặp chúng sẽ không đánh nhau)
    -NL hợp với người mạng Thủy.NL hệ kim,mà Kim sinh THủy(nếu bạn tin phong thủy)
    -hồ nên quyêt định đầu tư 1 lần thôi,vì NL lớn mau lắm (nếu hồ nhỏ quá bạn sẽ vừa tốn thời gian và tiền bạc nữa đấy).Hồ ít nhất cung phải 8 ly trở lên, kích thước nên 1m6 x 60 x70 trở lên
    _ hệ thống lọc nên làm lọc tràn dưới,sẽ sạch hơn,đỡ thay nước(NL ăn như hạm,hay còn gọi là tàu há mồm ^_^,ia cũng nhiều,nếu lọc cơ bản thì sẽ không ổn...>>cá bị thối vây,nấm..v.v do nước có qua nhiểu vi khuẩn có hại và amoniac
    CHúc bạn vui và nuôi NL thành công nhá! ^__6

Vệ Tư Lý and bineva like this.
  8. hiếu đen

hiếu đen Member

Thích đã nhận:
    1
    1m6 là kính 8ly thì chiụ sao nhiệt hả bạn bét cũng phải 10 chứ bảo sao thấp thỏm .
    nhưng mà đúng như bác nói là đầu tư thì 1 lần thôi đỡ mất công còn bể thì 1m6 là chuẩn rồi điều kiện thì dài hơn nữa thì tốt

9. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    Ở đây mình chỉ nói hồ ít nhất cũng phải trên 8 ly bạn à!còn vấn đề về nhiệt thì với khí hậu Sài Gòn nuôi Ngân Long không cần sưởi đâu.Còn với các Tp ngoài miền Bắc và Trung có lẽ nên cân nhắc tới vần đề này ^_^.Dù sao vẫn chúc bạn vui và thành công