gấp lắm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi nuoichimok, 14/8/08.

1. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    chiều nay em mới bẩy được 1 chú chòe lứa mới chuyền . nhưng ko biết cach làm cho chú ta ăn được cám , mặc dù em đả cho cào cào vào chung với bột . em sợ chú ta ko qua khỏi . mong cac bác giúp em với ạ :) em xin chân thành cam ơn . nhanh lên nha các bác :x

2. trove

trove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    bạn có thể làm như sau, lấy sâu tươi bỏ chung với cám cho ăn khoảng 1 tuần hay 2 tuần, còn nếu chim lì ko chịu ăn, bạn cứ làm như thế đến khi ăn thì thôi, lưu ý bạn, thời gian đầu cho ăn cám ít hơn sâu, thời gian sau thì cám nhiều hơn sâu. Chúc chim bạn mau biết ăn cám.

3. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chòe lửa rất dễ vào cám nhưng bạn cho sâu quy vào chung với cám nhưng đứng cho nhièu mỗi lần khoàng 10 con là nhiều nhưng một ngày thì cho khoảng 4 lần đầu giờ sáng (khoảng 6h), khoảng 11h trưa, 2 giờ chiều, 6h chiều.. Được khoảng 3 ngày thì có ăn cám hay ko kệ cắt đi còn 3 bữa thôi 6h, 12h, 17h. Được khoảng 2 ngày nữa thì ngày 2 bữa sáng và tối. Nhưng chắc chỉ mất khoảng 3 ngày là vào cám ngay ý mà. Khi vào cám rồi bạn đừng bỏ ngay sâu mà kéo dài cho nó một tuần sau đo thì bỏ luôn sau cũng được, một tuần chỉ cần cho 2 đến 3 bữa thôi nhưng tăng số lượng sâu lên khoảng 20 con (cơ bự) chứ cám đã ngon rồi mà bạn lại cho ăn nhiều sâu là nó bỏ cám đấy với cả ăn nhiều sâu vừa nóng vừa mắc bệnh béo phì đến lúc đó bắt nó nhịn thương lắm, vì béo thì nó sẽ ko chăm hót đâu.

4. nuoichimok

Thích đã nhận:
    16
    hic chim của em là chòe than mà anh ơi . nhưng ma ở chổ em ko có sâu qui . có thể thay bằng cào cào được ko ạ

5. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    chòe than thì lâu vào cám hơn chòe lửa chút ít nhưng được cái nó tạp ăn ,bạn dùng cào cào cũng được nhưng trước khi dùng bạn thử bỏ cào cào vào xen nó có ăn không (nhiều con già rưng không ăn tuyệt thực luôn....)nếu nó ăn mạnh(thậm chí cầm trên tay đưa mồi cho nó nó cũng giật mồi )sau đó bạn băm cào cào thanh những đoạn ngắn như viên cám chim rồi trộn chung với cám ban đầu nó chỉ bới cám tìm cào cào thôi (bạn để ý là nó chỉ ăn nhựng thứ ở trong lọ có màu xanh giống cào cào)một điếu nên nhớ là chòe than ăn rất nhiếu và tạp vì vậy bạn phải cho nó ăn liên tục nếu không sau 3.4 ngáy là nó lăn đùng ra chết(nhớ nha)....khỏang một tuần như vậy bạn cho ít cào cào dần(vẫn trộn chung với cám)sau đó cứ tiếp tục .....khoảng một tháng thì em nó sẽ vào cám.....còn một cách nữa là bạn trộn cám với nước sau đó vo viên mỗi viên gắn với một lá cỏ nhỏ(chòe sẻ tưởng là cáo cào và ăn . nhớ là để viên cám ướt mềm nhưng dẻo sao cho chòe mổ váo thì không bị rơi ra) cách này thì mất thời gian nhưng rất nhanh......thân chào!!!!!!!!!!!

6. nuoichimok

Thích đã nhận:
    16
    cám ơn các bác rất nhìu . chim của em là chim con mới lên .còn mép vàng có người bảo em nhốt chung với con chim mái của em nó thấy con kia ăn cám sẻ ăn theo hiện em đang làm thử . ko biết kết quả thế nào . hi vong nó sẻ sống sót

7. thienly1q2

thienly1q2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo tôi bạn cho cào cào ,sâu vào cóng cho nó ăn để sống cái đã.Sau khi đã chịu sống trong lồng rồi mới tính đến tập ăn bột của mình chế .Vụ này có nhiêubaif viết rồi.Chúc bạn thành công.

8. Tuan Loc

Tuan Loc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    theo mình chim ăn sâu tươi vài ngài đã ..pha bột với trứng kiến thử xem sao

9. takenic

takenic Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên pha bột với trứng kiến sẽ dễ hơn đấy .Chúc bạn thành công

10. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình đọc sách của bác Việt Chương nói chích chòe lửa trống nuôi chim non cũng được đó,chỉ cần để con non vào lồng là nó đút mồi ah,ý kiến nhỏ,bạn tham khảo nhé

11. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chòe than thích ăn sâu bọ.
    Chòe than rất dễ vào cám. Nếu có sâu Q thì 100% sẽ vào được cám trong 3 ngày.
    Phủ áo lồng, để chim chỗ yên tĩnh, ít người qua lại.
    Ngày 1: Cho 1 cóng nước, 1 cóng 1/3 cám và khoảng 2/3 sâu Q.
    Ngày 2: Vẫn tỷ lệ trên nhưng lấy que giã sâu nát ra cho dính vào cám.
    Ngày 3: 1/3 sâu, 2/3 cám giã sâu nát ra cho dính vào cám.
    Ngày 4: cho thêm cám vụn vào coóng là OK.

Không có sâu Q thì có thể thay bằng Nhện, Dế, Cào cào, thịt bò (cái này hơi khó)... vẫn cách làm như trên.

Last edited: 23/8/08