Gặp rắc rối lớn với nền !!!

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi small_guppy, 25/6/07.

1. small_guppy

small_guppy Member

Thích đã nhận:
    1
    Bữa truớc em mới ra ngoài wan' mua 5kg cái zì hok bít! Mà nguời ta kiu chỉ cần bỏ cái đó vào là đc. Mà em mua cái đó 30000/Kg.Cái có mùi hôi. Đem trộn với nuớc thì dẻo như đất sét, có mùi hôi nữa. Trộn nó với nuớc xong thì đem trải vào hồ. Rùi trải khoảng 3 cm cát vào. Đổ nuớc vào thì nuớc vàng lun. Chạy máy lọc tới sáng hôm sau vẫn hok hết. Có ai giúp đc em hok.
    ~X(

2. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Bạn đang nói đến cát nào vậy? Nếu là cát xây dựng mà không rửa thì nó ra màu vàng là đúng rồi.
    Nếu bạn đang nói đến sỏi thì theo mình nghĩ 3cm thì hơi mỏng đó nha.
    Bạn cho thông tin nhiều nhiều vào mọi người mới tư vấn được.

3. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bạn có thể tả cái mà bạn mua được không? màu gì? có mùi gì (khai chẳng hạn)? Nước có màu vàng đục hay vàng trong??? Sau khi chạy lọc, tình trạng có khá hơn hay tệ hơn hay vẫn y như vậy???

4. small_guppy

small_guppy Member

Thích đã nhận:
    1
    [IMGO]http://aycu36.webshots.com/image/18835/2005461575570899134_rs.jpg[/IMGO]
    [IMGO]http://aycu27.webshots.com/image/20266/2005462317851131893[/IMGO]
    Cái thứ này vừa mới đổ nuớc vào là ra màu lun. Nó màu vàng trong. Em nghĩ hok phải do cát. Vì đã rửa rất kĩ, có thể là do đất. Em đã coi mấy bài huớng dẫn làm nền nhưng vẫn hok bít mấy cái DBO, chacatu,... là gì. Ai rảnh thì làm ơn bỏ chúc thời gian giúp em.

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Trong ảnh thì đó rõ ràng là đất sét , thành phần khác gây nên mùi thì có thể là một loại phân bón hữu cơ nào đó ? Chắc chắn không phải là Tracatu vì tracatu có mùi dễ chịu chứ không hôi !

6. trieuhai

trieuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    DBO nói chung cũng là đấy..chỉ là đựoc bổ sung các chất cần thiết cho cây. còn cụ thể hình hài nó thế nào bạn ra hàng cá cảnh. hỏi mua là biết liền. các làm với tỉ lệ thế nào thì bạn có thể tham khảo bài của bác havoten nhé. chúc thành công

7. small_guppy

small_guppy Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy có anh nào có thể post hiình của DBO và Chacatu lên để em cũng như những người mới biết thêm đc không?