Gáy bổi sắp nổi có những dấu hiệu gì?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thienfe, 19/11/10.

1. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Xin kính chào tất cả các Bác yêu cu gáy!Các Bác có thể tổng kết tất cả những dấu hiệu của chú chim sắp nổi để anh em trên diễn đàn học hỏi trao đổi học hỏi thêm được không ạ!Cảm ơn các Bác! Kính chào!:(

2. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Gáy bổi sắp nổi có biểu hiện, màu lông sáng mốc trắng, chân mốc trắng, màu mắt có lữa, sáng hay vỗ cánh, đạp lồng. cảm giác thấy dạn người và gay nhảy lên cầu xuống cấu có vẻ hơi nóng tính, đứng ngồi ko yên khi bổi ngoài hay chim lạ gáy... nhiêu ấy thôi he he he và khi nào nghe nó chụp gù, gáy gọi hay thúc thì nó chuẩn bị đòi bác mua cho nó cái lồng bẫy rồi.

cugaydn, Tùng Vân, Papa and 39 others like this.
  3. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    tuyệt quá bác ơi, chơi nhiều có kinh nghiệm nhiều wa hả:D

4. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Cảm ơn Bác Thiện Bảo lộc!Em có 1 em hệt như Bác tả!Em nó cũng bắt đầu gù! Sáng ra em nó dậy đạp lồng sớm lắm Bác ạ,nhưng có điều em hơi băn khoăn là khi nghe thấy tiếng gáy gọi thì em nó không gáy lại mà cứ đi đi lại lại như muốn nhảy ra ngoài ấy Bác ạ!Bác phán giúp em xem em nó có vấn đề gì phải bổ sung không ạ!Kính chào!

5. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Cứ thấy phân to,thấy người đến gần ko giẫy mà dương cánh lên dọa là bác sắp nghe nó gù rồi đấy :D

6. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào các bạn ,
    Thêm một biễu tượng nữa là ức xười long , ( phía dưới yết hầu ) lúc mời nuôi thì thấy bình thường , rồi một ngày nào đó tự nhiên thấy sười long ức , lúc đầu mình tưỡng là giõ lúa đễ cao quá , hay là lúa cạn nên cu khum vào bị sười long ? Hai Việt chắc nhắn là nó nỗi , đều nầy kinh nghiệm nhiều rồi , nhưng đễ ý một vài ngày sau tự nghe nó thúc nó gù , và ức lúc nào long cũng sười ha..ha..ha... chúc mừng mồi mối nỗi . Thân

cugaydn, Papa, cucunghia and 29 others like this.
  7. khunglongpr

khunglongpr Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào bác.
    Cu gáy của em vừa thay lông xong,trước gáy gọi bé lắm, bây giờ gáy to lắm, ở xa vẫn nghe thấy tiếng,cho tay và lồng thỉ giương cánh lên dọa,lại kêu phì phì, liệu có phải sắp nổi không ah.
    Thank

8. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Cách nhìn nhận như bác Thiện thì quả là khá đầy đủ và rất "nhà nghề".
    Theo Cafenong thì vần đề này tùy thuộc vào từng chú bổi, tùy thuộc vào từng cách đánh giá của người chơi... Với những dấu hiệu như nhau nhưng chú này đã nổi, nhưng chú kia thì chưa. Hay với người này thì bổi đã nổi, nhưng với người khác thì vẫn chưa.
    Mổi chú bổi mổi khác, quan trọng nhất là ta so sánh những chuyển biến hiện tại của chú bổi so với thời gian trước đây để kết luận hắn đã nổi hay chưa.
    --- Chân, mỏ mốc nhiều hơn trước?
    --- Lông mược hơn trước?
    --- Màu mắt "lửa" (mượn từ của bác Thiện - tức màu mắt vàng hay đỏ hơn) hơn trước?
    --- Phân lớn và rõ hình hơn?
    --- Dạn người và vị trí lạ hơn trước? (Thay đổi vị trí treo nhưng vẫn tỏ ra bình thường).
    --- Gáy nhiều hơn, tầng suất thúc và gù nhiều hơn?
    ...
    Và quan trọng nhất là những phản ứng lại của bổi khi nghe hay thấy kẻ lạ. Khi nghe hay thấy kẻ lạ mà hắn lên tiếng đấu lại, hay đứng ngồi không yên thì đó là dấu hiệu nổi. Theo quan sát của Cafe thì những chú bổi đã nổi khi thấy kẻ lạ xẹt ngang qua thì leo lội rất hăng, như thể chỉ tìm đường lao ra để đấu đá. Hay hắn ngang nhiên đấu với những kẻ trên cơ như những chú mồi cùng nhà (những kẻ trước đây hay ăn hiếp khi bổi cất tiếng) thì hắn đã nổi căng, và chẳng nể nang gì.

dong_pham, Papa, viethai and 44 others like this.
  9. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    hình cỗ cu sắp nỗi
    khi nào thấy cỗ sười thì đó là hiện tượng sắp lên mồi

cugaydn, cucunghia, bachua and 28 others like this.
  10. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    cháu ưng bụng cái mỏ con chim này quá Bác Hai ơi!.......hiiiiii.......cháu còn thấy 1 cái dễ nhận ra nhất là ko cần nhìn các dấu hiệu bên ngoài mà cháu có thể biết đc con này sắp nổi......hiiiii.....là khi về đêm ( ko có ánh sáng đèn) mà em nào bắt đầu bo ( gù) vài ba tiếng hoặc thúc vài tiếng ở nơi cháu mấy ông cụ nói là chim nằm mơ ( mớ) như vậy là con đó sắp nổi, tại vì cháu treo ở phía nhà sau theo mấy cây gừa, cây sọp.....đâu thèm để ý tới....chỉ cần đổ nước đổ lúa đầy đủ cho mày ăn khi nào nó bo hoặc thúc về đêm là cháu biết con này sắp nổi vậy thôi, hoặc nếu quan sát: thì nó còn có 1 đặc trưng ở vùng cháu nữa là hễ con chim nào sắp nổi thì bị bệnh, hết bệnh là sung lại thúc _ bo ầm ầm là bắt đầu nổi , cho dù nuôi xã đáy lồng, vì cháu treo nó phía nhà sau trên những nhánh cây và bên dưới là ao cá.........Bác Tư HiL ( nik Hil ) cũng vậy, Bác ấy hiện trên dưới 70 con, chỉ có con nào cưng ( khoãng 30 con) thì đem vô nhà, con ko Bác ấy cứ xã đáy lồng trùm 1 em 1 cái áo mưa hay nón lá kín mưa kín nắng rồi Bác ấy treo trên nhánh cây me, cây khế.....xung quanh nhà......vậy mà con nào tới thời ký bệnh là bệnh, tắm nắng rất nhiều hầu như ngày nào cũng có, cho ăn thức ăn bổ sung luôn......cho nên cháu thấy ko phải mất vệ sinh mà chim bệnh, cháu từng đi mua chim có vài người chủ nuôi mất vệ sinh đáng sợ luôn lúa thì mọc lên trong coong nước , phân chim.....thì lên tới cầu đậu.....cả tháng chưa vệ sinh, cháu có chụp mấy tấm hình nhưng rất tiếc điện thoại bị lỗi nên ko đưa lên đc,........cháu có mua 1 con chim cái lống làm bằng tre, mua về là phân chim đầy hết.....lâu ngày quá làm mục nát hết đáy lồng chỉ còn cái vĩ thôi.........vậy mà họ thường có chim hay hơn mình mới chết đó............
    Chim của mình nuôi kỹ nào tắm nắng, hạ thổ, bổ sung thức ăn, vệ sinh tốt........vậy mà chim bệnh.....và chết liền liền vì tại nạn chó mèo......Vài lời trẻ con......Kính Bác!

cugaydn, dong_pham, Papa and 23 others like this.
  11. duongbinh

duongbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Bạn cứ thấy chim bắt đầu siêng gáy, nhìn cứt chim thì có màu xanh hơi nhão là sắp nổi đó bạn. Thân

cugaydn, chuongcana, bdbird and 7 others like this.
  12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con này mỏ chim sâu, đầu con lắc nước, mắt đóng, màu mắt đỏ , ánh mắt long lanh 100% là nước chơi phủ đầu con bổi, thúc dặm và kèm gù, nước chơi tốc độ cao như ADSL he he , quả là chim của cao thủ .

Last edited: 24/11/10
  13. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    --- Chim sắp nổi: - Phân lớn và rõ hình hơn?
    Tôi thấy mấy con chim ở nhà sắp nổi : Phân lớn nhưng hơi lỏng một chút ? sau đó ... đuôi bị dật dật...

cugaydn, chuongcana, BigBird and 6 others like this.
  14. rongdozero

rongdozero Member

Thích đã nhận:
    99
    một chú cu đẹp. con nay thích nhất màu màu mắt (màu đỏ).cách đây vài tháng cháu cũng đã sở hữu 1 con như thế này và theo cháu nó thuộc loại chim quý mà cháu từng sở hữu (vì cu màu mắt đỏ như máu này thường rất hiếm khi gặp) lúc nổi cũng như không nổi màu mắt vẫn đỏ. bài bản đầy đủ và đặc biệt rất khôn khéo cũng như không hề sợ đối thủ. nhưng rất tiếc cho anh bạn mượn và cũng chỉ vì tiền mà anh bạn đã ....nên cháu không gặp lại được nó. vài dòng tâm sự !

15. cubahau

cubahau Active Member

Thích đã nhận:
    148
    Vì sao chim nổi và vi sao chim chưa nổi

Chào các bác
    Mình nghe các bác nói những đặc điểm khi con chim sắp nổi, đang nổi, nhanh nổi lâu nổi nhưng các bác chưa nói vấn đề vì sao chim nổi và chưa nổi.
    Các bác chia sẻ nhé
    Trân trọng.
    Cubahau

chuongcana and phutancamau like this.
  16. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    vì sao chim nổi và chưa nổi.
    Đề tài này đã được phutancamau đề cập kĩ trong chủ đề Chim nổi và chưa nổi...ở những trang trước rồi !

17. vuchaubp

vuchaubp New Member

Thích đã nhận:
    1
    ok, chim là món nghiện của mình mà. các pác cứ yên tâm.

hieuthuan thích bài này.
  18. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    khi nào nó sa cầu vẩy cánh gáy gọi gáy thúc là đưa đi tập bẫy dc rồi

chuongcana and PHIOMON like this.
  19. Không chừng nó lại sắp lòi ra trứng nữa đấy bác!
    Áp chim bổi mà nó chịu gù là đem đi tập tốt rồi, quan trọng tập như thế nào để nó không sượng, không bể, không chán bổi mới là vấn đề.

20. catkhonglong

catkhonglong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Thêm ý kiến nữa , gáy nổi thì đầu nó bóng lưỡng, đỏ lên