gáy cùi xứ thanh các bác chém hộ em âm này với ạ!

Thảo luận trong 'Thẩm giọng chim cu gáy' bắt đầu bởi cungniem_damme, 6/10/12.

1. cungniem_damme

cungniem_damme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    520
    [video=youtube;hwjVH-v3QfQ]http://www.youtube.com/watch?v=hwjVH-v3QfQ&t=5s[/video]
    mời các bô lảo phán cho em âm này.thank các bác...

Last edited: 6/10/12
  2. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    các bác vào mà không phán hộ em âm này phát ,em thank đầy đủ ạ...

NHAT DUY TH, NAMNHI and Cucusamtho like this.
  3. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Giọng này chỗ mình gọi là giọng thổ sấm, con này bắt được bổi nào thì con bổi đó khá trở lên!

4. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    có lẽ đúng như bác minhtrithanhtra nói rồi đó sơn ơi. nghe mà thấy ghê tai quá.hee.

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Giọng thổ rất quý! chúc mừng! chúc mừng!

6. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    thanks bác đã chia sẽ ạ! con này theo vùng em thì củng tạm gọi là thổ sấm nhưng với cá nhân em nếu phân rõ âm thì chú này thổ sấm có hơi hướng chút ít tông của âm đồng ...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:37 PM ----------

có lẽ đúng anh à lâu nay bận quá chưa có time qua anh chơi ,xem luôn mấy kỉu lồng anh làm...

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:39 PM ----------

cảm ơn bác NAMNHI ạ ,nghe danh bác NAMNHI đã lâu mà chưa có dịp đc diện kiến giao luu học hỏi cu cò ạ

Cucusamtho, BigBird and NHAT DUY TH like this.
  7. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Nửa phía đầu clip giọng Thổ Sấm, nửa phía sau giọng nghiêng về Thổ pha. Con này đi mồi khi chưa va bổi chắc sẽ ra giọng Thổ pha như nửa sau clip, tới khi va bổi, nóng chim lên sẽ toàn ra giọng Thổ Sấm nghe còn khiếp hơn nhiều như giọng nó ở nửa đầu clip. Với giọng Gù thố sấm của con này đi đánh vào thời điểm bây giờ dễ dạt bổi lắm. Chúc mừng cungniem_damme đã sở hữu đc một con Thổ âm giọng tốt.

8. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    cảm ơn anh long đã chia sẽ ạ đúng như cảm nhận anh long khi chim thúc gáy binh thường thì âm giọng nó chưa thể bung thoát ra hết cái âm thật của nó .
    bản thân chú này củng vậy khi cho đấu với chim nhà thì âm giọng nó em n nghe có cảm giac chối tai.
    em củng đã sắm lụp cho em nó đi rừng nhưng các cụ cu có nói âm chú này mồi phải gặp chim thật giữ mới bắt được,cho nên tạm thời em treo góc nhà nghe chơi ,
    nhà củng có mấy chú chớm nỗi có lần em treo chú này gần mấy chú kia nhưng ko nhìn thấy nhau nhưng khi mấy con nhà gáy nó đổ gù liên tục thì quan sát thấy mấy chú kia tịt luôn ko giam gáy .
    như anh long nói em nó gáy thư thả sẽ thiên về pha ,nhưng âm pha của nó ở đây là thổ pha gì vậy ạ.?

BigBird, Cucusamtho and NHAT DUY TH like this.
  9. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Con mồi này của Sơn đánh tầm tháng 3-4 là phù hợp vì lúc đó bổi bắt đầu căng rồi sẽ chịu đc nhiệt :D Từ Ninh Bình, Thanh Hóa trở vào phía Nam mà âm giọng pha như Sơn và mọi người nói là pha Đồng thì hoàn toàn chính xác, ko chạy đi đâu đc. Nhưng âm đó nếu quay ngược trở ra thì chỉ gọi là pha hay giọng miền trong thôi vì giọng liên quan tới chữ Đồng âm nó ko phải như vậy.

Cucusamtho and cungniem_damme like this.
  10. cungniem_damme

Thích đã nhận:
    520
    dạ cảm ơn anh long đã chia sẽ ,xem clip thấy 2 chú mồi của anh long cứng gù vô đối ,bản chất chú chim vốn có nhưng phải nói anh long có chế độ chăm sóc tốt thì chú chim mới đạt phong độ sung mãn như vậy thật là ngưỡng mộ nước gù của 2 chú chim này.em đang thu xếp cv để ra hoàng mai nhưng time này bạn nhìu việc quá, nếu ra được nhất định sẽ diện kiến anh đàm luận cu cò học hỏi kinh nghiệm của anh ạ...

Last edited: 21/10/12
    BigBird and Cucusamtho like this.
  11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    OK Sơn. Khi nào ra HN mà thu xếp đc thời gian có gì liên lạc với mình nhé.

cungniem_damme thích bài này.