Gáy mái thả ra ko đi bác nào biết cách ghép cu chỉ cho cháu nhé !

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi ThaiBao, 12/11/08.

1. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    mới hôm kia buổi trưa ,cháu đang thay mồi cho con gáy mồi thì ten ten ten tèn 1 quả trứng trắng bóc nhỏ hơn trứng cút 1 xíu ở dưới bố lồng. cháu đập ra thì thấy lòng đỏ biết là mái cháu tức tốc thả luôn cô ả ko do dự nó bay cái vèo đi với cái đuôi cắt ngắn nhưng trưa hôm sau lại thấy nó trên cột điện gáy ác chiến cháu huýt sáo cục cù cu thì no bay xuống xà ngay vào đầu cháu lấy thóc ra cho nó ăn rùi bắt vào lồng ây giờ tính sao các bác cháu ở quy nhơn hồi trước có con mồi trống nhưng bị sổng bay luôn giờ còn con mái chả bít làm j nó đã đi mồi được 2 năm gù người ác chiến và gáy 1 lần 5 tiếng cục cúc cu cù cù bác nào biết ghép đẻ cu gáy chỉ cháu với nhé~X(~X(I-|

2. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Có gì là khó đâu chỉ sợ lòng không bền mà thôi? Bạn chịu khó mượn hoặc mua lấu 1 chú chim trống về ghép cặp là ok thôi. Nuôi như nuôi gà đơn giản là thế.

3. ^^-Phuoc-^^

^^-Phuoc-^^ Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn cứ nuôi đi. mái nhiều con hay lắm đó....xin hỏi mái của bạn bắt được con nào chưa

4. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    hjhj nó và con mồi trống của cháu đã bắt đc 16 con nhưng bay giờ chỉ còn nó và 3 con 2 con sắp thành mồi nhưng con nào cũng gù người ác chiến nên mồi có vẻ ko hiệu quả mà c0n mái đó nó ko chịu trống 2 con gáy kia cháu thử rồi nó đánh te tua nhưng cháu nhớ mỗi lần con mồi trống trước của cháu gù thì nó đứng im rồi xòe cánh xòe đuôi như chào mào sàng cầu trông rất vui hôm nào cháu sẽ úp nó lên các bác đÁNH GIÁ

5. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Em đx nuôi đẻ trong lồng thành công.mái của bác thế thi phải tuyển một con đục phải chuẩn và là mồi luôn. chứ đực vớ vẩn về thi con đó đánh cho tan sác pháo lông lá ko con đâu. Chim cung như ngươờithôi mái mà tợn nghe chừng kho ghép lắm. đấy là theo kn của em. Nhung bác cứ thủ nhé. Mua con đục về để cách nhau cho no một vài tháng quen măt. sau đó cho đực vào trước cái chuồng định ghép đẻ lại đạt mái gần đó. sau một hai tuần thả vào thủ xem. nếu thấy cái dồn đực thi bắt ra ngay lai làm lại nhe. ko đực sợ thi ko lam ăn được gì mà đực mất lửa luôn. Chúc bác thành công

6. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    xem ra ghép đẻ cũng không dễ dàng gì nhỉ ? Thế chú THAIBAO thấy sao, có còn muốn ghép cho đẻ nữa hay không ? Nếu không thì chú cứ để nó cho anh, đừng có phóng sanh nữa đấy nhé ! Thanks chú,

7. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Bác hoctro-mechim sao lại nói thế, Thaibao đang tìm tòi học hỏi cách ghép cu cho đẻ mà bác không động viên lại còn...cho anh. Việc gì ban đầu nếu không làm thì đúng là chẳng dễ chút nào, đúng không các bác. ThaiBao cố lên khi nào có tin vui thông báo cho anh em nhé. Cho mình đăng ký một cặp chim non nhé=P~

8. nguyenvantinhyb

nguyenvantinhyb Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    182
    Cháu Thai Bao thân mến! Con chim cái của cháu như thế là ghép đẻ được đấy và đẻ tốt,cháu chỉ cần tìm cho nó một con chim đực gáy tốt,gù tốt(nếu có con mồi nào không dùng để bẫy nữa, hoăc mồi nghỉ bẫy),cháu cho ghép.Cách ghép xem diễn đàn"Ghép chim cu gáy đẻ thành công" Chúc Cháu đạt đươc ý nguyện của mình.

9. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Hị hị, em đang khích chú THAIBAO nhà mình đấy ! :D. Chứ em nào có ý gì đâu, chỉ sợ chú ấy nản rồi lại phóng sanh thì... thì...phí lắm ! Chim mồi mà.:D . =P~. Chú THAIBAO cố gắng lên nhé ! :applause:

10. ThaiBao

Thích đã nhận:
    41
    cảm ơn các bác đã chia sẽ kinh nghiệm cháu làm lồng đẻ bằng gỗ rồi đóng lưới nhưng thực sự ở quy nhơn bây giờ khó tìm cu hay mà mấy con gáy kia cháu bán sạch rồi bây giờ còn mỗi nó với con bổi nhưng cháu sẽ cố tìm cách nhưng bác nào thích cháu sẵn sàng hợp tác hihi

11. sinh_mayvinhphu

sinh_mayvinhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Con cu cúa cháu là Bà trưng bà triều rồi muốn ghép nó phải kiểm quang trung nguyễn huệ thì mới được. Ghép như vậy khó lắm. Nếu tìm được chú mồi đất nào đã thuộc là cũng ok đấy.

12. nguyenvantinhyb

nguyenvantinhyb Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    182
    Ghép chim đẻ khó nhưng cũng rất đơn giản.Nếu chỉ ghép cho đẻ,ấp vài lứa thì chỉ cần tìm chim đực đã trưởng thành,gáy ,gù tốt,cho làm quen,tối thấy chúng ngủ nằm sát nhau là được (chim cái đã có trứng già),thả chung vào là đẻ ngay. Còn nếu để có chim con tốt,ta cần tìm,chọn chim đực tốt,Bạn có thể mượn chim mồi lúc nghỉ bẫy2,3 tháng để ghép sau đó chim mồi vẫn đi bẫy tốt.Chúc thành công!