gây mê bằng nước đá thành công

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi nguyenduckiet, 3/10/07.

1. nguyenduckiet

nguyenduckiet Member

Thích đã nhận:
    1
    Sau nhiều ngày nghiên cứu, chiều nay tôi quyết định làm bác sỹ cá rồng
    chú Klhv này dài 25 cm, bị lỗi 2 vảy, cần gây mê để dứt ra
    Chuẩn bị chậu nước, đá, nhiệt kế và nhíp:
    Bắt cá bằng túi ni lon rồi ngâm vào chậu đá (nước trong chậu đá lúc này đo là 3 độ C)
    Khi nước trong túi xuống gần 5 độ C, mang cá ngừng đập và lật bụng
    Chú em đã hôn mê
    Hai vảy đã được lấy ra
    Hồi tỉnh
    Sau 2 phút hồi tỉnh chủ của nó thở phào nhẹ nhõm
    Sau khi hoàn tất em nó hơi yếu, viên đuôi-vây lưng và vây bụng bị mờ đi, sau hơn 1giờ cho tép con vào chú nó đã ăn rất xung, nhưng viền mờ ở đuôi và vây vẫn còn, không biết đến bao giờ mới hết.

2. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Chúc mừng bạn đã thành công làm đẹp chú cá qua gây tê bằng nước đá,khá là bài bản đúng phương pháp.Chỉ đứng sau phương pháp dùng thuốc gây mê(Cá không cảm nhận bị đau đớn khi cắt,tỉa,nhanh hồi phục màu sắc,)
    gây tê
    bằng nước
    đá thường vướng phải tình trạng nhiệt độ thay đổi đột ngột môi trường sống từ
    Chênh lệch lên đến hơn 20 độ C,môi trường sống bình thường trung bình 29,30 C,khi áp dụng cách này thường cấp tốc thời gian diễn ra rất nhanh,
    Bình thườngchuyển -->Lạnh Cóng rồi lại bình thường,khá rủi ro cá dễ bị sochk nhiệt độ,nhẹ thì mất màu nặng thì bị tres bỏ ăn,con nào yếu cơ địa sức đề kháng yếu suy kiệt Bay lên trời.Ngược lại nếu dùng thuốc gây mêquá liều cũng như thế.
    Cá bạn sau 1 h mà ăn được thì một tuần sau sớm lấy lại màu như cũ thôi.Chúc cá nhanh bình phục

Last edited: 3/10/07
  3. hoangarc

hoangarc Member

Thích đã nhận:
    0
    Chúc mừng bạn. Cho mình hỏi vảy như thế nào là bị lỗi (có phải màu lên không đều ko?)

4. flower horn

flower horn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    anh làm vậy ko sợ sốc nhiệt ah. cách này em mới biết đó nha

5. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mình thấy làm thế này như của bạn rất hay nhưng chắc mính không dám thử vì mình e thời gian mà phẩu thuật như thế này không kịp vì nó sẽ tỉnh lại lúc nào không biết. Còn thuốc gây mê thì có thể tạm biết thời gian lúc nào chú tỉnh. Nhưng tất nhiên như bạn chỉ có nhổ vảy, còn nếu cắt vây và sửa đuôi thì sao? Nhưng dù sao cũng chúc mừng bạn thành công.

6. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn làm hay quá,trước đây mình cũng có làm thử,nhưng chú em chưa kịp bất tỉnh đã nhảy ra ngoài chậu rùi,hic hic,làm sau đó tình trạng em nó còn thê thảm hơn nữa,híc híc híc

7. kevdv

kevdv Moderator

Thích đã nhận:
    13
    Trước hết rất cám ơn bác đã chia sẽ về công thức dùng đá để gây mê.
    Tôi xin chia sẽ thêm là cách dùng thuốc và đá hai công thức hoàng toàn khác nhau. Khi thay nước chúng ta còn phải để ý đến nhiệt độ và không cho khác nhau quá xa. Còn cách dùng đá đả mang nhiệt độ xuống cách nhau quá cực, tôi cũng mong rằng các bạn nên cẩn thận.
    Điều thứ hai, nhiều con cá không thể nào mà nằng im để cho chúng ta nhúng vô chậu đá đâu nó sẽ vũng vẫy lại. Cho nên cá chưa vô nước đá thì đã thê thãm rồi. Xo xánh với thuốc, có thể gây mê cho cá trước khi lùa nó vô túi nylon, là thả thuốc gần ngay mang của cá. khoảng 5 phút sau cá sẽ đờ đi một chú rồi lùa cá vô túi rồi và cho thêm thuốc. Dùng thuốc gây mê là một cách rất là nhẹ nhàn.

8. nguyenduckiet

nguyenduckiet Member

Thích đã nhận:
    1
    - Vảy cá bị lỗi bạn nhìn kỹ trong ảnh sẽ thấy (một vảy bị rách đôi và một vảy phía bên ngoài lại có 2 lớp - chắc do dị tật )
    - Trước khi đi làm mình quan sát chú cá màu sắc hôm nay đã trở lại bình thường, thấy bật đèn em nó đòi ăn nhắng cả lên. Vậy là yên tâm rồi, chỉ đợi sau 1 -2 tháng xem vảy mới mọc lại có bị lỗi như trước không.
    Sở dĩ mình chọn cách này vì ở Hà Nội mua thuốc gây mê khó quá, nếu có chỉ là thuốc của Trung Quốc. Nghiên cứu các bài viết về cá rồng thấy nói gây mê bằng nước đá vừa an toàn vừa tiện lợi nên mình thử. Có điều làm một mình lại mở điện thoại chụp ảnh nên hơi vất vả :laughing: (Bật mý: Trước khi làm bác sỹ cho em nó, mình đã gây mê thử với một chú cá chép con, sau khi cá mê đi, mình để 5 phút rồi cho vào bể trước đường sục ô xi, thời gian hồi tỉnh của chép con chỉ khoảng 1 phút)

9. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác này giỏi thật đấy nhưng làm theo cách của bác nguy hiểm quá. em cứ trọn phương pháp gây mê cho lành

10. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    QB nhà em cung đã từng qua sugery(phẫu thuật thẩm mi'''.Nhưng là dùng thuốc mê,nhổ 1 vẩy lỗi và bấm lại phần "diềm áo" của cá .Sau 10 giây cá trắng nhợt nhat=> SHOCK! + nằm ngửa bất động
    Cuộc phẫu thuật thành công sau 5 phút,vẩy đã được sửa đẹp nhưng trả giá là gần 1 tuần cá ko ăn, nhà em lo fat' sốt
    Bi giờ cá khỏe rùi vẩy mọc lai 90% nhưng màu chưa lên chuẩn,phải đợi thôi.Em phục bác đó,dám ngâm"cục cưng" của mình vào nước đái(í quên nước đá lạnh! ^.^!)

11. nguyễn duy

nguyễn duy Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn có thể dùng benzocaine để gay mê cá bán đầy ở nhá thuốc,rẽ tiền chớ thuốc gây mê của trung quốc chú mình sài hình như là 500.000 thì phải chỉ cần dùng 1ml/20l nước là được mình đã thấy chú mình làm để gây mê cá dược cho đẻ rât an toan nếu cân mua mình nhờ mua giùm cho

12. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    thông tin về vụ thử này chưa rõ ràng...wa' phiu, chưa dám thử

13. nvtl191

nvtl191 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thật là dũng cảm đó bác ơi,nhưng cuối cùng em nó vẫn tỉnh trở lại..heheheh
    nếu là em thì em không dám làm đâu

14. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    hay quá nhưng chưa chắc ai dám thử đâu nha
    nhưng dù sao bạn cũng thành công
    mình không dám liều tồi bạn ơi ..........