gây mê cá rồng

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi HO@NGLONG, 23/4/07.

1. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    các anh em cho mình hỏi là mình muốn đem cá rồng ra khỏi nước nhưng sợ cá nhảy lung tung :crying: nên mình muốn gây mê :D .Mình nghe nói có thể dùng đá lạnh để gây mê cho cá>>có ai đã làm chưa ạ??>>mình xin học hỏi kinh nghiệm chút ít

2. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Bạn mang cá rồng ra khỏi mặt nước để làm gì thía? Vạn bất đắc dĩ mới sử dụng biện pháp gây mê, ví dụ phẫu thuật thì mới nên dùng. Cá mà thể trạng yếu thì dùng thuốc gây mê dễ dẫn đến hôn mê sâu mãi mãi đó. Còn dùng nhiệt độ thấp thì hoàn toàn không nên vì sau đó khả năng gây ốm cho cá rất nhiều (ví dụ như cảm lạnh chẳng hạn :D). Nếu bạn chuyển cá sang bể khác thì bản thân phải thật bình tĩnh, khi con cá cũng bình tĩnh thì bạn lùa túi nilon vào bể rùi dụ nó vào, động tác phải nhẹ nhàng nhưng nhanh gọn.

3. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    mình bình tĩnh lắm đó chứ nhưng ai dè đâu cắt vây cá xong rùi bỏ vô hồ mới thấy trong lúc cá nhảy loạn xạ nó làm rách vậy khác tùm lum hơn lúc đầu mới chết chứ>>.thôi một lần chừa rùi>>.now mỉnh kiếm thuốc mê cho chắc ăn!!!

4. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    à, thì ra bạn định đè ra cắt vây :D nếu cắt vây hoặc viền mang thì phải có thuốc gây mê rồi. Nhưng dùng cẩn thận và có phương pháp hồi sức hữu hiệu nhé :D.

5. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Ehehe, bạn Hoanglong bạo tay thế , bắt cá ra cắt tươi thế kia =)) . Tôi đã trả lời trong pm, nhưng đó chỉ là lời góp ý không nên dùng thuốc mê, trừ những trường hợp chẳng đặng đừng . Nếu bạn đã quyết, thì chỉ nên nhỏ từng giọt, khi cá lật là ngữa qua là ngưng ngay, vì nếu quá liều, thì em nó đi luôn đấy .:p

6. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    vậy nên em mới nói là một lần sợ rồi,cá nó nhảy lung tung thấy trầy vi tróc vẩy mà xót cả mình>>.now em muốn chắc chắn nhất>>.để cá đừng sợ hãi và mình cũng có thể bớt run tay hơn

7. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có một ít kinh nghiệm cá nhà mình thế này:
    Nó bị gẫy đuôi do nhảy ra khỏi hồ, do đó mình quyết định cắt đuôi em nó để nó mọc lại cái khác. Trước hết, dùng bao nylon trắng to lựa thế lừa cá vào bao một cách nhẹ nhàng đừng làm cá sợ sau đó mang ra khỏi hồ, đổ bỏ bớt nước trong bịch đi sao cho cao hơn lưng cá 1 tấc (để đỡ tốn thuốc và ngấm nhanh hơn), nếu nhắm thao tác lâu hơn 3-4 phút thì nên xài máy sục khí nhẹ cho cá. Dùng thuốc gây mê nhỏ (sorry mình không biết hiệu) trực tiếp vào nước trong bao từ 30-40 giọt (tùy kích cỡ cá lớn hay nhỏ), vừa nhỏ vừa quan sát đồng thời dùng tay quạt nhẹ nước về phía cá. Khi cá có dấu hiệu mê, bơi chậm, hơi lờ đờ thì dùng tay chịu lựa thế nâng khỏi mặt nước dùng kéo thật bén, sạch cắt đuôi ngay (nhớ cắt sát gốc đuôi, gần hàng vảy), động tác phải thật dứt khoát. Sau đó, kiểm tra nếu ok thì thả cá ngay vào hồ, sục khí mạnh, đổ bỏ thuốc mê đi. Thêm lượng muối nhiều hơn bình thường vào hồ để giúp vết thương mau lành. Lưu ý, thuốc mê phải vừa đủ, vì nếu quá liều cá khi bỏ xuống sẽ "rớt" xuống đáy hồ, không bơi dễ gẫn đến ngừng hô hấp và die.
    Vài dòng hy vọng giúp ích cho bạn.

8. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    woa!!!bạn lê anh Dũng chỉ hay thệt đó>>mình cám ơn nhiều nhe>..nhưng bạn hông đưa ch mình tên thuốc thì mình cũng bó tay>>.biết lấy thuốc gì trời>>.mình tính lấy thuốc ngủ của người>>.xay nhỏ hòa lẫn vào nước và sẽ thữ với con chùi kiếng trước>>.chùi kiếng khá to và cũng khá khoẻ>.sau đó mới thử tới con TL nhà minh>>.hi hi hi,vài dòng mong mọi người tiếp tục góp ý cho mjình biết thêm nhé!!!

9. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Thôi thôi, thua ông. Không dùng thuốc ngủ cho người được đâu, tính chất khác hẳn nhau đấy ạ. Rồi tôi sẽ kiếm cho ông cái hình vỏ lọ rồi post cho ông làm mẫu mua nhá. Chết chết =)) =)) =)) =)) =)) Dùng thuốc ngủ cho người mà để cá đờ đẫn ra thì hàng tấn, mà đã phê rồi thì tỉnh lại hơi bị khó. Còn dùng thuốc gây mê thì cá lả đi rất nhanh nhưng hồi rất nhanh khi cá thả vào nước mới.

10. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    Do mình chỉ quan sát nhờ anh em họ làm chứ mình không trực tiếp làm, thuốc mê đó là thuốc chuyên dùng trong thủy sản có bán tại một số công ty chuyên cung cấp vật tư ngành thủy sản hoặc bạn có thể hỏi tại Trung tâm dịch vụ Viện nghiên cứu thủy sản II góc đường Nguyễn Đình Chiểu-Phùng Khắc Hoan, Q.1

11. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Chúc HL thực nghiệm thành công và thông báo cho tất cả cùng biết:càng cụ thể càng tốt, tôi muốn chuyển bể mới cho cá khỏi chật chội mà đã thấy ngại ghê,..Nàng đang óng ả thế kia...nhỡ chẳng may...

12. HO@NGLONG

Thích đã nhận:
    1
    vậy nên mới thấy việc cần thiết gây mê cá khi mà mình không có đủ kinh nghiệm bắt cá ra khỏi nước [-( >>.chứ nó mà là con cá lóc thì mình còn có thể dùng xiên thịt xiên wa rùi đem nước mỡ hành nữa cơ đấy chứ =)) >>thơm lừng ,đằng này đối với em nó sao mình run tay thế không biết nữa :eek:

13. redtiger

redtiger Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    gây mê cá rồng chỉ nên dùng khi phẫu thuật thôi.Gây mê bằng nước đá lạnh là an toàn đấy bởi khi cá không còn rãy rụa thì ta ngừng hạ nhiệt độ khi trở lại hồi sức ta nâng nhiệt độ lên dần dần đến khi cá tỉnh hẳn chứ gây mê bằng thuốc cũng tốt nhưng liều lượng thích hợp là điều không dễ chút nào quá liều cá lại hôn mê sâu mãi mãi thì dở.

14. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bác chuyển cá thì không phải đánh thuốc mê đâu
    Bác mua cho em 3 cái túi nilon to ( loại để đựng chăn bông ấy) nhớ thử nước trước và một cái bao tải dứa
    Sau khi lùa cá vào túi , bác nhấc cả túi nilon cho vào cái bao tải dứa thì vận chuyển vô tư luôn
    Cái này em đã làm rồi , chuyển cá 50cm 4năm tuổi .
    Còn bác thích thuốc mê, qua em cũgn có , xin được biếu bác
    Hôm trước dùng vẫn còn :laughing: :laughing:

15. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Ông hieplt post cái hình hộp thuốc gây mê cho mọi người đi, biết đâu về sau có ai cần thì nhớ hình dạng còn đi mua :D

16. Hieplt

Hieplt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Tôi làm quái gì có máy ảnh đâu mà Post , từ trước đến nay toàn ông chụp mà
    mời ông hôm nào qua chup giúp nhé

17. Traitimcodon

Traitimcodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin chào tất cả mọi người,

Mấy hôm nay, cái chủ đề này cũng làm mình phải suy nghĩ và mạnh dạn kể cho các bạn nghe về "Cách đưa cá ra khỏi mặt nước" theo cách làm của mình hòng giúp cho các bạn có thể đưa Em nó từ hồ này sang hồ khác một cách nhẹ nhàng. "How did I do that?"

Hôm trước Tết, do bể quá nhỏ (70x35x50)cm nên mình có bán một Con KimLongÚc cũng được khoảng 30cm. Vì Cá rồng rất khỏe và khi có một tác động nào đó thì Cá sẽ bơi hoản loạn trong hồ và có thể gây nên những vết thương khác cho Cá. Nắm được tập tính này, với kiến thức hạn hẹp, mình đã suy nghĩ là phải làm sao để Em cá nó phải lờ đờ để dễ bắt ra. Vậy là mình nhẹ nhàng đã hạ mực nước xuống thấp cách lưng cá khoản 3cm. Sau đó để vào 4 góc hồ 4 cục nước đá to hơn nắm tay và thêm khoản 1 chai nước lạnh uống qua cái ống nhỏ. Khoảng 10 phút sau Cá sẽ trở nên "hiền và kém linh hoạt ngay" nhưng cá vẫn bơi chứ không lật ngang. Lúc này, mình lấy bao nylon đã chuẩn bị sẵn nhẹ nhàng lùa Em nó vào. Đến lúc này thì Em nó đã ngoan ngoãn rồi đấy. Cá được đưa sang chỗ ở mới mà không phải mất nhiều thời gian. Đến lúc này đã hơn 02 tháng, mình biết Em nó đang sống ở một môi trường mới và vẫn khỏe mạnh.

Mình chỉ hướng dẫn Anh/Em đưa cá ra khỏi mặt nước một cách nhẹ nhàng thôi. Sau khi nhẹ nhàng đưa Em nó vào bao nylon rồi thì các Anh/Em có nhu cầu cắt đuôi hay làm gì khác thì có thể áp dụng theo cách của Anh LeAnhDung.

Ai có cao kiến gì xin tiếp tục đóng góp để Anh/Em học hỏi.

18. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    Nếu bác HL chuyển cá thì áp dụng chiêu của bác traitimcodon là ok. Nếu bác thực sự muốn cắt đuôi cá thì mình có thể nhờ anh em chuyên nghiệp giúp được, free, nhưng ở TPHCM thì được chứ nếu bác ở HN thì cháu chịu thua.

19. moneyless

moneyless Well-Known Member

Thích đã nhận:
    151
    Mấy cái vụ "mổ xẻ" này, bạn hoanglong nên có 2 người nhá . Trước khi quyết định cho em nó lên "bàn mổ", thì bạn nên dành vài phút ngắm cá trong lúc cá chưa được gây mê trong bể, để xác định là bạn sẽ cắt gì, và cắt như thế nào . Tất cả những gì cần phải làm trong việc cắt xén, phải được hình dung trước trong đầu trước khi cá được gây mê .

Bể chánh nơi cá ở nên tăng máy sủi bọt, và khi đã xong, đặc và giữ cá nơi bọt xủi khoảng 1-2 phút hoặc cho đến lúc cá trở nhẹ mình, tĩnh lại thì buông cá ra . Chúc ca mổ thành công và nhớ báo cáo kết quả nhé .

20. nttuan_bnd

Thích đã nhận:
    66
    Đây, ví dụ 2 loại thuốc gây mê hay được sử dụng
    Hi hi, đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng :D Tôi đã sử dụng và thấy rất OK