Gáy mộc mới bắt sáng 16-03-2013, nhờ các bác đán giá giúp!

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi thinhlovebirds, 16/3/13.

1. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Chào các bác!
    Sau vài tuần lang thang ở các quán chim, sáng nay em đánh liều bắt 1 em cu mộc.
    Nhờ các bác xem hình và đánh giá xem trống hay mái, gáy giọng gì, nước chơi liệu có được không?
    Em không có kinh nghiệm đối với loài chim mộc mạc đồng quê này, nên rất mong các cao thủ trên diễn đàn, các anh em đi trước chỉ bảo thêm về loài chim em rất có cảm tình này.
    Ảnh em nó đây ạ.
    Em cảm ơn các bác trước!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:04 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:06 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:10 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:07 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:11 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:10 PM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:13 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:11 PM ----------

2. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    May mà không phải chim tầu. Chắc là đực bạn ạ. Có vẻ như nhiều gù nhưng hơi chậm mỏ.

3. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Vâng, cám ơn bác! Chủ quán cũng nói chỉ duy nhất con này không phải cu Tàu, em mua chỗ quen.
    Trưa về nhà em đã nghe thấy gáy trộm, giọng trầm vang, không biết có phải thổ pha không nữa?

4. lananhngk

lananhngk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,910
    Gáy thổ tiếng tốt bài bản đủ gù hơi khá hậu dữ nhưng cuối có sa cầu

5. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Em cám ơn bác lananhngk nhưng bác có thể nói rõ hơn "hậu giữ nhưng cuối có sa cầu" là như thế nào không bác.
    Bác giải thích cho lính mới như em mở mang kiến thức với ạ!
    Liệu em này được bn điểm, có nên giữ lại nuôi không bác!
    Rất mong sớm nhận được câu trả lời của bác!

6. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Làm sao mà phân biệt được cu tàu hả các bác? Em lang thang ở chợ Bưởi mấy tuần nay mà chưa bắt được con bổi nào cả. Giá chim thì loanh quanh tầm 250k người bán thì nói là chim bẫy ở Phú Thọ, giờ nghe thấy vụ cu Tàu em lùng bùng quá.
    Mạn phép chủ thớt vì làm loãng topic! Mong bác thông cảm

thinhlovebirds thích bài này.
  7. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Để em hỏi chủ quán chỗ em mua, có gì sẽ thông tin cho bác, hi

8. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Cuối có sa cầu là chim gù 1 hồi xong nằm nhịp cánh sa cầu thúc tu tu đó .Cụ cứ chăm em nó lấy kinh nghiệm đã .Chơi con chim gáy cứ phải từ từ hehe .Ra chợ chim nhiều chim là lắm ko biết có phải chim tàu ko ?Người ta nói chọn em nào mã phấn hồng màu lông đậm rõ nét là chim quê đó,mắt màu máu đỏ tươi là con chim đang có nội lực tốt cầm tay gần vào nó giơ cánh thật cao lên đỉnh .Xem trong cánh nó màu lông đen mọc nhiều dầy càng tốt chú ý mắt nó có thu nhỏ lại nhanh ko ? Nhớ 2 điểm càng nhỏ càng tốt và tốc độ phải thật nhanh.Cụ cứ test mấy em trong lồng là so sánh thấy kết quả ngay con nào lỳ con nào lỳ vừa tinh khôn ma mãnh,mỗi ngày cụ học 1 tý ko dễ tẩu hỏa nhập ma lắm .

---------- Post added at 08:09 AM ---------- Previous post was at 07:59 AM ----------

Cụ chưa có kinh nghiệm thì đừng mua vội thật giả lẫn lộn lắm ko trông vào may mắn đâu nhé .Chim bẫy rừng người bán nói mua đó 250k/con rồi về bán ko cạnh tranh chim tầu nhan nhản .Cho lên lụp hét giá 500k vì là chim bẫy bằng mồi hehe :devil:

9. Ech

Ech Guest

Thế thì e nhượg lai 1 em gần 3.5th lồng lai gân e n dơ cánh lên lông nách đen xì như bác lananhngk vua noi chim hậu 2 tại vì 6tháng nữa e nhập ngũ nên đợi nó nổi là điều k thể xin lỗi nếu co gì mod del giùm e xin lỗi bác chủ thớt

10. lananhngk

Thích đã nhận:
    1,910
    Lông nách màu đen

Còn đây là màu mắt vàng
    Đây là màu mắt đỏ
    Quy cánh 1
    Quy cánh 2
    Em có sử dụng hình ảnh chim các cụ hehe kính các cụ thông cảm nhé !

Last edited: 22/3/13
  11. Ech

Ech Guest

dạ vâng chim em lông nách đen mắt vàng qui lễu chân khô mốc trắg vì e đi nghiã vụ nên đợi n nổi k đc ai có mồi lơ thi cho em đôi+tiền hi hơi lấn topic

12. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Ôi trời, mấy con trong hình đẹp thế.
    Chẳng biết chọn chim nhưng nhìn em mắt đỏ thấy kết nhất, màu lông sắc đen rõ nét.
    Em đi tìm đỏ mắt mà không thấy em nào màu mắt đỏ và sắc lông tốt như thế.
    Cảm ơn bác đã giúp em mở mang tầm mắt!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:44 PM ----------

lananhngk thích bài này.
  13. local-tobaco

local-tobaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    con nay gay kim pha thoi, chac cung khong nang gay lam day vi mo hoi dai.

14. thinhlovebirds

Thích đã nhận:
    174
    Mỏ dài thì chậm mỏ, thế còn màu lông và cườm con này như thế nào mà bác biết giọng kim pha.
    Bác chỉ bảo thêm giúp em nhé! Em chơi Mi và CM lâu năm chứ Cu thì thực sự là mù tịt bác ạ.
    Có anh em nhìn con cu này của em nói giọng thổ pha vì cườm nhỏ như hạt vừng.

15. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Rất cảm ơn các bác Đa cho em biết thêm nhiều kiến thức mới. Tiện đây cho em hỏi muốn có 1 con mồi có thể chơi được và thỉnh thoảng đi bẫy lực rảnh thì cần đầu tư con môi khoảng bao nhiêu? Và mua ở đâu?