Gáy như vậy có phải bổ năm không?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nhan1234, 8/5/08.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    em lính mới to te về cu gáy , không biết gì hết
    hôm trước nhờ thằng em đi bắt hộ một con cu về nuôi , bây giờ thỉnh thoang gáy cúc cù cu ...cù cù . em không biết có phải bổ năm không? chim bổi bắt ở tiệm có 50n nên vẫn nhát lắm

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Gáu vậy trong Mình gọi là bổ hai thối cậu ơi, bổ năm thì phải là :
    cục cúc cù ...cù cù cù cù cù,
    loại này Mình chưa thấy bao giờ, chỉ có thấy bổ 4 và ba thôi.
    Thân

3. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Gáy như vậy gọi là gáy giọng đôi.Mà sao bạn không up hình và giọng gáy của em nó lên cho các cao thủ nhận xét giùm bạn xem có nên nuôi nó hay không? Hay dở thế nào?:D

4. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Gáy như vậy đúng là bổ 5 rồi ( HN gọi thế) 0000000050

giothoc thích bài này.
  5. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338

Bạn nói bạn thấy bổ bốn ở đâu , bạn thật sự đã thấy chưa hay nghe người khác nói lại ?

BigBird thích bài này.
  6. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Bổ bốn thì mình đã từng nghe, có lần mình nghe cả bổ 7. Nếu các Bác muốn nghe thì mình chỉ chỗ cho. Con chim bổ 7 này giọng thổ pha, tốt tiếng. Nhiều người Đơn Dương Lâm Đồng, và ở Huyện Ninh Sơn, Ninh Thuân .... cũng biết nó đó. Khi Bác nào có đi Phan Rang lên Lâm Đồng, khi lên gần đến khoản nửa đèo Ngoạn Mục, nhìn xuống phía dưới đèo về hướng mặt trời mọc sẽ thấy có một ngọn núi nằm lẻ loi , nó có tên gọi " Hòn Vàng, hay Hòn Giàng " ( nếu tới Huyện Ninh Sơn hỏi núi hòn giàng cũng được) Con chim bổ 7 nó nằm ở phía tây nam của ngọn núi ấy.... nhất là khoản 5 giờ chiều sẽ nghe nó gáy ....
    Còn đây là giọng bổ 4 mà minh sưu tầm.
    www.imeem.com/people/tlDtZCX/video/b7HiVbuy/banchu_animation_video
    thân,

7. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
  8. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    He he , làm gì mà kinh thế,
    Con Cu này hiện tại đang ở Thôn Tứ Quý - Thanh An - Bảo Lộc, Trên quê Vợ tui, nếu Ông không tin thì khi nào có dịp Tụi với Ông lên đó hen, hay để tui thua âm nó cho Ông vừa lồng, (con này tui nghe chủ nhân nó nó là có khi còn bổ 5 cơ, nhưng mình chưa nghe nên chỉ kiêm tốn nói là mới nghe bổ 4)
    Còn Bác mà không tin nữa thì Bác cứ ra giá đi Em đi Bắt về rồi để lại cho Bác giá gấp đổi là được =))=))=)). (Chủ con này mê tiền lắm).
    Nhân đây Cảm ơn Bác BanChu, chứ không có cái link đó thì mình có nói hay vẫn bị cho là sạo.:laughing::laughing::laughing::laughing::laughing::laughing:

Last edited: 9/5/08
    tintle and giothoc like this.
  9. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Ba tiếng cục cú cu đầu tiên không tính bạn ơi.Từ tiếng thứ tư trở đi mới tính là bổ mấy.Nếu cụ cú cu..cu là gáy đủ, cục cú cu ..cu..cu là bổ hai. Cứ thế mà tính lên nhé.

10. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Trong Cà Mau nếu mà gáy:
    Cúc cu cu.....cu _ thì gọi là 1 cốt (cốt=hậu) hay gọi cu một.
    Cúc cu cu....cu cu _thì gọi là cu đôi ( 2 cốt).
    Cúc cu cu....cu cu cu _thì gọi 3 cốt.
    Cúc cu cu....cu cu cu cu_thì gọi 4 cốt.
    Nếu gáy xuyên suốt như vậy thì gắn thêm 1 chữ phía sau nữa là 1 ròng hay là đôi ròng. Tức là suốt cuộc đời gáy trước sau như một bỏ một cốt là một cốt luôn thì gọi là một ròng, nếu ba hồi gáy 1 cốt ba hồi gáy 2 cốt thì gọi là lở, ví dụ : cúc cu cu..cu nếu ta nghe lúc nào cũng gáy vậy gọi là 1 ròng, nếu 1 con chim lúc gáy cúc cu cu..cu lúc thì gáy cúc cu cu..cu ..cuộc hoặc cúc cu cu..cu ...cu thì gọi là 1 lở 2, còn trước khi cất tiếng gáy mà gáy đôi (2 cốt) rồi đến lúc nào đó chỉ nghe gáy có 1 cốt thì gọi là con đôi lở....như thế mà gọi các trường hợp khác giống vậy.

11. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    mình cũng rất thích tìm hiểu những cách gọi của tường nơi như vậy,nhưng bạn nói vậy mình không hiểu

12. chichchoecau

chichchoecau Guest

Theo như mình biết thì ở Hà Nội chỉ chơi giọng đủ (bổ bốn hay một cốt : cục..cú..cu..cù...) còn bổ năm , sáu thì gọi là thừa tiếng, người ta không chơi. Mình cũng không biết tại sao lại vậy, mình thấy "thừa tiếng" cũng hay mà, bác nào biết lý do chia sẻ chút kinh nghiệm nhé

13. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    nói như Bác chắc em chuyển nhà ra Hà Nội ở quá, trong Nam em tìm mua những con gáy : cúc cu cu...cu cu cu không ra, nếu không nói khi phát hiện gáy là các Thầy Cu giành giựt với nhau sở hữu, có khi cả đời người chưa bắt được chú nào mà 3cốt ( 3 hâu) , ông Ngoại của em 88 tuổi rồi biết chơi cu lúc 13 tuổi mà chưa tự tay mình bẩy được con 3 cốt đó, oqr đây có nhiều người nuôi cũng vậy....theo em biết gần nhà có 4 người trên 60 tuổi mà tự tay mình bắt được 3 cốt là chưa ai có, có 2 lở 3 thì có chứ 3 cốt ròng ( tức 3 hậu ròng) chưa có,không biết vì sao ngoài Hà Nội lại cho gáy có nhiều cốt (hậu) mà là thừa??? còn ở 1 số vùng họ lại thích cu đôi ( 2hậu), em ra Vũng Tàu chơi nghe các cụ ở đó nói con chim gáy : cúc cu cu...cu cu ở Cà Mau gọi là cu đôi tức 2 cốt ( ở Vũng Tàu gọi 2 hậu) là chim hay , bởi vì theo nguyên lý : " tứ khổ của nhà Phật" là " Sinh, Lão, Bệnh, Tử" thì khi con chim gáy : cúc cu cu..cu cu thì lại rơi ngay chữ "sinh" nên họ cho là cu đôi (2 hậu) là Thầy các con gáy giọng khác, em đã tiếp xúc mấy Bác cũng nói như vậy. Không biết nói nảy giờ có...sai chổ nào mong các bậc tiền bối chỉnh sửa, cảm ơn...=((

AIR GUN and giothoc like this.
  14. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    theo mình biết ở hà nội kô thích các em hậu dài bởi càng dài thì càng hụt hơi, những tiếng về sau sẽ nghe kô tròn tiếng, ở hà nội thích gáy trơn 3 tiếng hoặc 4 tiếng thôi