gáy phao đỏ

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi chaomao, 14/12/07.

1. chaomao

chaomao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Về gáy thì em mù tịt mong các bác chỉ giáo , em vừa mua được một em vài bừa nữa em sẽ post lên cho vui. Con gáy của em toàn bộ lông người màu bã trầu, đầu màu xám đen , bụng cũng màu bã trầu , phao màu bã trầu có một cái lông xám . Hoàn toàn là lông xịn ko phải nhảy vào thùng thuốc nhuộm nó là chim mộc đang yếu hẹn các bác vài hôm nữa em sẽ ra mắt . E cũng ko biết có phải là một giống khác ko , cổ cũng có cườm vóc dáng y như gáy nhà mình ko khác tí nào

2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Vấn đề là em nó đã phát đc tiếng Gáy nào chưa hả bạn?:D

3. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Tôi vừa mới tóm đc 2 ngày mà là chim mộc con yếu làm sao mà gáy dc , con này có một cái vành mắt nhỏ như khuyên nhưng ko có lông

4. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    :D nghe bạn tả về màu sắc của nó thía thì có vẻ lạ thật đấy.Thử post hình lên cho mọi người đánh giá nhé.

5. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Tôi đang nhờ minhhieu bf qua nhà chụp ảnh để mọi người xem đánh giá dùm

6. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    đừng để anh em thất vọng nha bạn ...................................50 hì ìiiiiiiiiiiiiiiiiii

7. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Trưa nay minhhieu bf qua nhà em chụp rồi cũng phải thốt lên sao mầu nó lạ quá , em cũng thò tay bắt luôn ra chụp bây giờ nó đang rù như bị ốm. Các bác xem xong góp ý cho em ý kiến các bác cứ phang thật lực vào . VỀ GÁY LÀ EM MÙ TỊT

8. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Đâu thấy đâu ae sốt ruột quá mình cũng là FAN của gáy nghe bạn nói vậy mình mong nhìn thấy hình quá bạn mau đưa hình lên coi nha thanks bạn nhiều:applause:

9. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    hôm qua em chụp rồi anh Cường à. cuối tuần mới đưa lên đựoc vì máy ảnh lại bị phu huynh mang đi công tác nước ngoài rồi ạ

10. thachthung

Thích đã nhận:
    106
    =)) =)) vụ này anh em đc ngó mẹt con Gáy chắc phải dài cổ ra rùi.Mà phụ huynh của Hiếu mang đi công tác xem hình bít đâu lại nghĩ"đứa nào chụp cái gì trong này thế nhẩy":p và vui tay REMOVE nó đi thì hay quá nhẩy.:devil:

11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào các bác!

Nghe nhạc hiệu, em xin đoán chương trình vậy!

Trong khi chờ post hình của em gáy đó lên, căn cứ vào những thông tin mà các bác cung cấp, em xin đoán mò như sau:
    Một là: Chú chim đó có khi không phải chim gáy ( có khi là chim ngói chẳng hạn)
    Hai là: Đúng là chim gáy nhưng có mã sắt ( đó như màu rỉ sắt ấy, vì thấy bác chaomao nói là màu bã trầu mà), thì chú chim này cũng rất khó nổi vì tính nản lồng của nó, nó sẽ chẳng bao giờ thuần được vì sẽ giãy đến chết mà thôi)
    Vì thấy bác lâu post hình nên em đoán bừa như vậy, bác cứ bình tĩnh nuôi nhé, em đoán khi thiếu thông tin thì chắc là không mấy chính xác đâu. có khi đến khi thấy ảnh em nó em lại nói ngược lại 180 độ ấy chứ ạ! vì có thể nó là con chim dị tướng cũng nên!
    Chúc các bác có một ngày cuối tuần vui vẻ!

centimet thích bài này.
  12. cuonghd

cuonghd Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu được chiêm ngưỡng 1 chú chim đẹp thì ae ta ráng đợi thôi chứ biết làm sao ?Hay bác mượn tạm đâu 1 máy ảnh khác về chụp để anh em" bình loạn "cái coi . Nếu được như vậy thì ae cảm ơn bác nhiều lắm .

13. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Gáy mầu bã trầu thì ở vùng Bác Namnhi có nhiều phải không Bác .

14. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác!

Gáy màu bã trầu như bác hỏi thì thực ra là em cũng chưa rõ màu của nó thế nào vì mỗi vùng, mỗi miền có cách gọi khác nhau về màu sắc lông chim gáy. Nếu đúng là màu bã trầu như các bác gọi mà chỗ em gọi là màu đỏ sắt ( hay là rỉ sắt) thì chỗ em không có nhiều lắm, cả mùa bẫy được vài con thôi.
    Hè năm 2006, em tậu được một con gián cánh ( mỗi cánh có 2 lông trắng) tưởng là trúng quả đậm, ai ngờ trúng phải con có sắc sắt đỏ về nuôi 5 tháng sau nó vẫn giãy, không có lúc nào đầu cánh của nó không chảy máu cả -> em phải phóng sinh nó mà không cảm thấy tiếc một con gián cánh bác ạ!

15. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Bình luận cho vui em cũng đã từng bắt đc một con gáy ơ 5 cái lông cánh 3 cái lông đuôi lông người có vài cái , em cũng bắt dc một con cườm quấn cổ rồi , nói thực là em cũng ko mê gáy bằng khuyên thấy lạ thì bắt nuôi cho vui, còn đánh giá tiếng gáy thế nào thì em mù tịt. Con gáy của em rất dạn đầu cánh màu xám , e đc biết là gáy THANH HÓA phao trắng , đầu cánh có lông trắng, lông người có đường chỉ . CON gáy của em , em nghĩ là gáy quê tất nhiên đây là nói để tham khảo như e nói từ đầu là ko dành về gáy . Một thông tin thú vi em tiết lộ các bác nên cân nhắc tại chợ HÀNG DA nhà MINH MAI nhìn thẳng sang, nhà đó cũng bán chim ở đó có con gáy cũng thuộc vào loai độc. TOÀN BỘ LÔNG NGƯỜI MÀU XÁM , BỤNG VÀ PHAO TRẮNG NHƯ CỤC BÔNG , CƯỜM XẾP THẲNG HÀNG NHƯ VẢY CÁ EM CŨNG CHƯA THẤY CON GÁY NÀO CƯỜM NHƯ VẬY . ÔNG CHỦ CỦA HÀNG BÁN RẤT RẮN CÁC BÁC ĐỪNG VỒ VẬP QUÁ KO DÍNH ĐÒN EM NGHĨ LÀ 1TR- 1.5 TR LÀ BÁN . BÁC NÀO MÀ THÍCH HÀNG ĐỘC KHÊNH ĐƯỢC EM NÀY POTS LÊN DIỄN ĐÀN CHO ANH EM THƯỞNG THỨC. CÁCH ĐÂY 1 TUẦN EM CŨNG ĐỊNH KHÊNH EM NÀY CHỈ VÌ KO NUÔI ĐƯỢC NHIỀU .

16. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Con chim của bác có đặc điểm: Đầu cánh có lông trắng ( gọi là chim gián cánh: thường chim này có nước gù hậu và nước bắt chim rừng tuyệt vời, tất nhiên có những lúc giở chứng ra rừng không gáy tiếng nào) bị 2 đặc điểm làm giảm giá trị con chim là: Phao trắng, và lông người có đường chỉ ( cái này là màu lông không đều, cũng là đặc điểm không tốt khi xem tướng chim gáy) làm giảm giá trị của chim gián cánh.

Gáy ở Thanh Hóa có đủ cả các loại phao: xám, đỏ cánh sen, trắng và người có kinh nghiệm không chọn con có phao trắng làm chim mồi mà chỉ chọn theo thứ tự ưu tiên là: phao xám rồi đến phao đỏ bác ạ!

17. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Về chú chim này thì em xin góp ý là: sắc thì như bác nói là được rồi, còn về thanh thì bác cần kiểm tra tý đã nhé! Xem giọng nó thế nào ( kim, pha hay thổ. được con thổ đồng thì quá tuyệt, chim thuộc mà giọng đồng thì không có giá 1,0 - 1,5 tr), lại còn bổ mấy, có chu, lèo, dặm, vấp,... hay không nữa, nếu có đủ thế này mà lại làm chim mồi nữa thì là vô giá. Chim mồi có sắc bình thường chỗ em( miền núi Thanh Hoa) nhừơng nhau chơi cũng không có giá như vậy nữa là. Bác kiểm tra lại tiêu chuẩn và nếu được thì OK đi ạ!
    Đời người thử hỏi có thể nuôi được mấy chú chim như vậy ạ! Tay em bẫy mồi lồng được hàng trăm con gáy, cũng đã lọc ra nhiều con để nuôi nhưng thú thực là cũng chưa nuôi được con nào ưng ý cả! mà cứ thấy con nào ưng ý ( của người ta) thì lại chịu khó dấu bà xã và tìm cách ( đắc nhân tâm) rồi tậu về! hì hì...! âu cũng là cái duyên, cái nợ của nghiệp chơi thôi bác ạ! ( em nói với bà xã là may mà em chỉ đam mê mỗi chim thôi... có vẻ bà xã em cũng đồng tình ủng hộ nhưng mình phải nói giá rẻ thôi: đáng triệu rưỡi nói 500... thế là ổn! hì hì.....!=)) =)) =))

centimet thích bài này.
  18. chaomao

Thích đã nhận:
    57
    Quan điểm của em là đã ko đánh giá đc tiếng thì em ngắm cũng sướng. Bác ở THANH HÓA chứ HÀ NỘI bọn em thì ko thể mua đc chim rẻ . Nếu ai thích thì qua chỗ đó xem nếu mà tiếng hay nữa thì là quá rẻ. Con ko mua ngắm với cái giá đó là dc rồi ,con chim này theo e là nuôi có vụ rồi áp con khác và gù đấu rất ác còn tiếng thế nào thì em thua

19. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Ông chaomao trả tiền khám bệnh cho tôi đê, cổ bây giờ dài quá, viện Việt-Pháp đang đề nghị phẫu thuật mà bảo hiểm đang từ chối chi trả đây này :laughing: :laughing: :laughing:

20. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Hiếu ơi Posst hình con Gáy của Thanh lên đi, tôi cũng tò mò quá đây này