"Ghềnh Ráng"

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi QTreo, 7/3/13.

1. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    ( Xin phép các anh chị, các bạn....mình sử dụng chữ "tôi" trong bài viết để biểu đạt vì nó liên quan đến một điều rất gần gũi và thân thuộc)

Tôi chập chững bước vào con đường thủy sinh không giống như đa số các bạn. Điểm xuất phát chỉ là sự tình cờ, một lần đến một quan cf trên sài gòn, tôi đã bị mê mẫn bởi một cái hồ cá trong ấy có những đám cây xanh mướt trông thật mát con mắt trong cái oi bức của đường phố sài gòn. Ngồi mãi mê đắm chìm trong nó mà quên đi khách hàng đang ngồi bên cạnh... Rời khỏi quán với bao suy nghĩ và trăn trở...tại sao trong nước lại có cây mọc đẹp thế, tại sao để trong nhà mà cây vẫn sống, làm cái hồ ấy như thế nào....

Đêm ấy về lại khu trọ ngập nước (lúc ấy ở Ung Văn Khiêm - Bình Thạnh, là khu thường xuyên ngập nước do triều cường). Dzot lên máy tính tìm tìm, kiếm kiếm với cái cụm từ non nớt hiện ra trong đầu <cây sống trong bể cá>....rồi 2 từ [THỦY SINH] hiện ra trước mặt tôi như một lời thách thức nhưng đây quyến rủ khi chuyển sang chế độ tìm kiếm bằng hình ảnh.....

Nằm trăn trở với bao điều vừa được thấy, vừa được biết.....chỉ sau 3 ngày, tôi đã quyết định đi "tầm sư học đạo" và bỏ ngang công việc mình đang làm. Tôi đã đến Thủy Sinh Nguyễn Hòa học cái mà tôi bị ám ảnh đó...(cảm ơn thầy Ròm đã dẫn dắt tôi từng bước chập chững trên con đường mà thầy đang đi, vẫn nhớ mãi hình dáng liêu xiêu có thể bay trước bất kỳ cơn gió nào ập đến thầy :) ) . Sau hơn 1 năm học tập và làm việc ở Nguyễn Hòa...tôi thu dọn hành trang về quê hương Daklak với bao hy vọng vào cái mình đang đam mê.

Những chuyến vui chơi khám phá sự kỳ bí của thiên nhiên vùng rừng núi, biết bao điều ấn tượng đã ghi vào trí nhớ của mình về những nơi đi qua....trên từng cây số. Lúc ấy tôi mới biết cách nhìn nhận cảnh vật xung quanh mà từ trước đến giờ nó chỉ là cái tầm thường quen mắt. Những layout theo những phong cách chẳng theo nguyên tắc nào của bố cục được tôi tái hiện phần nào trong từng góc cạnh của không gian hồ kính chật chội...có khi chỉ là một vạt núi , có khi chỉ là một con suối nhỏ, có khi chỉ là một mãnh rừng trơ trọi cháy lá của daklak được thu gọn trong hồ....

Cuộc đời dong duỗi những chuyến đi, cứ rãnh lúc nào là xách con xe cà tàng lang bạc đến những nơi có con nước chảy...Một lần ra Quy Nhơn, thực sự nơi đây làm tôi tò mò pha lẫn thích thú bởi cảnh sắc thiên nhiên nơi đây khá ấn tượng, bên những con ghềnh đá lĩa chĩa sát bờ biển lại có những hòn đá tròn lẵng dưới chân bị bào mòn bởi sóng và gió (nếu các bạn đã từng ghé thăm khu du lịch Ghềnh Ráng - bãi tắm Hoàng Hậu ở lăng mộ Hàn Mặc Tử thì các bạn có thể nhận ra điểm đặc biệt này)...trong đầu lại chợt lóe lên ý nghĩ: nếu tái hiện khung cảnh nơi đây vào hồ thủy sinh liệu có được? một nguyên tắc bất di bất dịch từ trước đến giờ trong bố cục dựng hình là không thể sử dụng 2 loại đá khác nhau trong một tiểu cảnh thủy sinh...sao mình làm được nó. Nó cũng chỉ là điều băn khoăn, bởi vì bên cạnh tôi lúc này còn nhiều điều làm tôi thích thú hơn những mõm đá, những con sóng ì ầm vỗ bờ của Ghềnh Ráng...(đang du xuân với người mà tôi xem như là bạn đời tri kỷ :) ).

Đến hôm nay thì cái ý tưởng lóe lên trong tôi lúc ấy mới thực sự sống dậy, người ấy vẫn bên cạnh mình, vẫn nụ cười ấy...đã thôi thúc tôi làm một điều tưởng như đi trái quy luật ấy....hồ "Ghềnh Ráng" dần dần được tái hiện.

(còn tiếp...)

Last edited: 7/3/13
    mrleo, vujdua, hmtien and 23 others like this.
  2. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Cách diễn tả và dẫn dắt người nghe như 1 cuốn tiểu thuyết vậy.. Rất hay, rất thú vị. E cg như bác- đến với thủy sinh do tình cờ đọc trên facebook của 1 người bạn và từ đó mê mẩn, có thể nói là bị ám ảnh trong mỗi giấc mơ :)).
    "tại sao trong nước lại có cây mọc đẹp thế, tại sao để trong nhà mà cây vẫn sống, làm cái hồ ấy như thế nào....". Câu hỏi "tại sao" này sao giống nhau đến thế???
    Cảm ơn bác rất nhiều, chúc sức khỏe.
    Thân..

3. supercia

supercia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    324
    Bài viết của bác rất hay. Em đến với thủy sinh không phải từ câu hỏi như bác, mà em thích sự tĩnh lặng và không gian bao la của iwagumi

huykeo, cocolala and QTreo like this.
  4. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    E thấy đá ko cùng chủng loại nên hơi ko dc khớp cho lắm bác ạ !

5. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    cá nhân em thích cái gì tự nhiên , càng tự nhiên càng đẹp

6. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Con đường đến với thủy sinh tuy có vẻ khác nhau nhưng chúng ta có chung một điểm xuất phát, hihi :)
    Iwagumi sẻ là "con đường" cuối cùng mà đa số những người đang chơi thủy sinh sẻ đắm chìm trong nó. :) Hy vọng một ngày gần đây, chúng ta sẻ gặp nhau ở điểm kết của con đường :)
    Chính xác là vậy, thiếu một số loại cây cần thiết để tạo sự gắn kết giữa 2 loại, Sau một thời gian nữa rêu sẻ làm liền mạch được một phần sự rời rạc đó :)

---------- Post added at 01:44 PM ---------- Previous post was at 01:40 PM ----------

Mình cũng thế :)

Ghềnh Ráng còn khá sơ sài, còn thiếu vài thứ bổ trợ cho nó (dòng nước, các khóm cỏ bụi, một số loại rể leo đá) nên cũng chưa thể nói là hoàn thành, mình úp tạm một pic toàn cảnh trước nhé!

Cảm thấy điểm gì còn thiếu sót hay bị vướng mong các bạn góp ý giúp , Cảm ơn các bạn đã theo dõi chủ đề :)

7. N.N.Minh

N.N.Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    305
    Nhìn mãi tấm toàn cảnh em vẫn chưa hiểu lắm ý tưởng của anh về bố cục, tuy nhiên, không biết anh có thích hay không nữa, nhưng mà em thấy làm như sau được không anh?
    Không biết suối ghềnh chỗ anh ra sao, chỉ là chút bộc phát, mong anh chỉ thêm!:p

8. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    thật trùng hợp, em đang ở cách ghềnh Ráng có 5km thôi, có lẽ chiều nay ra làm tấm ảnh để anh em tiện so sánh

QTreo, TaiTuong and ngoc_tanlong like this.
  9. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    thêm ít đá nhỏ và tạo hồ nước nữa là hoàn hảo.chúc bác sớm có bể như ý...và chúc bác HP với bạn tri âm...

huykeo, QTreo and ngoc_tanlong like this.
  10. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    Ngoài thiên nhiên thì nhiều loại đá khác nhau,nhưng nhìn nó vẫn có sự liên kết và hài hòa...nhưng khi ta tạo nó vào hồ thủy sinh với nhiều loại đá và nhiều màu như vậy,mặc dù thấy lạ.nhưng sao em thấy nó không thật sự được tự nhiên cho lắm...hi vọng thời gian sau rêu phong bám đá sẽ tự nhiên hơn!!:blushing:

11. datmoc

Thích đã nhận:
    708
    Em phần nào hiểu cảm giác của bác chủ topic rồi. có mấy tấm chụp vội, up lên cho mọi người cùng xem

12. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    anh Đạt ơi!thế này về Hn nhiều quà lắm nhỉ? hehehe...!

QTreo and ngoc_tanlong like this.
  13. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Oh! bất thực sự bất ngờ với ý tưởng này của bạn, trông khá bắt mắt , có lẻ mình sẻ thử phác thảo theo dạng này ở đoạn cuối của cái hồ (lúc ấy có thể đổi tên hồ được rồi) Một lần nữa, cảm ơn sự đóng góp ý tưởng của bạn dành cho hồ này nhé !
    Trùng hợp quá :)
    Cảm ơn sự động viên của bạn nhé!

---------- Post added at 08:05 PM ---------- Previous post was at 08:03 PM ----------

Mình cũng hy vọng là thế...Giờ chỉ có một điều để mình nhắm mắt đưa chân thực hiện tác phẩm này chính là người bạn đời tri kỷ mà mình đã có nói qua ở bài đầu :)

---------- Post added at 08:07 PM ---------- Previous post was at 08:05 PM ----------

Chính là nó :) Một sáng uống cf tại nhà hàng Hoàng Hậu....nhâm nhi ly cf mà lòng không thể tỉnh lặng trước cảnh vật nơi đây. Cảm ơn loạt ảnh ký sự "rất nóng' của bạn nhé :)

---------- Post added at 08:17 PM ---------- Previous post was at 08:07 PM ----------

Bổ sung đợt 2:
    - Phỏng theo cây bàng có tại chân ghềnh - bãi tắm Hoàng Hậu.

- Sự sinh trưởng của cây trong thời khắc ban đầu thực sự làm mình bồi hồi...chờ đón một tương lai của "ghềnh ráng"

- Toàn cảnh hiện tại...

Vẫn còn thiếu sỏi nhỏ tại chân ghềnh và một số loại rể leo đá (bổ sung dần dần thôi)

14. datmoc

Thích đã nhận:
    708
    Bác cần bổ xung cái dốc đi xuống bãi tắm, đoạn đó tiếc là bị xây nhà rồi, k thì cũng nhiều đá & cây lắm

TaiTuong, tapchoicu, QTreo and 2 others like this.
  15. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bác ơi
    chất đá nặng quá có khi nào nứt kiếng ko bác?
    bác cho cá vào tăng thêm màu sắc đi bác :)

QTreo and ngoc_tanlong like this.
  16. QTreo

QTreo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    771
    Hihi, bổ sung thêm kiểu đó thì nhất thiết phải kiếm cái ngôi nhà dài dài đặt vào cho giống ,bác cứ trêu em :p
    Không lo về độ nặng của đá đâu bác ah :) cá mắm để thả sau cho dể chăm sóc, chờ cây cối hoàn thiện đã :)

linhbongbong, tapchoicu and huykeo like this.
  17. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    "- Sự sinh trưởng của cây trong thời khắc ban đầu thực sự làm mình bồi hồi...chờ đón một tương lai của "ghềnh ráng".. Cây thở thế này chắc chắn 1 tương lai tươi sáng đang phía trc bác ah.. Mấy bài trc bác nói do nguồn CO2 khan hiếm nên các bể thường kg có, vậy cho e hỏi bác bắt cây nó lao động khổ sai gì hay sao mà thở khiếp thế!!! :)). Chia xẻ chút bí kíp với ah

18. N.N.Minh

N.N.Minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    305
    Thực ra ban đầu ý tưởng chợt lóe trong đầu, hí hoáy vẽ 1 hồi up lên, ngồi nhìn lại thì thấy mình vẽ hơi "lố", nhiều quá thác ghềnh hóa ra cũng không hay lắm anh à ^^

ngoc_tanlong and QTreo like this.
  19. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Thêm một ít sỏi nhỏ sát chân ghềnh nhìn sẽ tự nhiên hơn. Đợi đá bám rêu phòng và hậu cảnh cây phát triển = Bể đẹp!!!!!!!!!!!!!!

ngoc_tanlong and QTreo like this.
  20. teoteo83

teoteo83 Member

Thích đã nhận:
    10
    đẹp quá em..rảnh ghé anh uống cafe..dạo này chú phú mất tích rồi ah

QTreo thích bài này.