Ghép cặp cho Hamster_Cùng bàn nhé

Thảo luận trong 'Các loài gặm nhấm' bắt đầu bởi haiminh_nguyen, 28/12/07.

1. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Theo mình nghĩ khi ghép cặp cho nó cần nhất là ko ghép anh em chung với nhau tránh trường hợp sẽ trùng huyết làm giảm sức khoẻ của bầy con sau này.
    Mình nghĩ có thể ghép Robo và panda được với nhau đúng ko các bạn,chĩ đừng nên ghép Syrian vì giống này khá to con hơn mấy giống khác,còn các bạn khác nghĩ thế nào??:laughing: Mình cũng trao đổi thêm kinh nghiệm nhé:applause: :applause: :applause:

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Đúng là không nên cho mấy con cùng bầy giao phối với nhau. Theo mình thì không ghép chung panda & robo được đâu vì 2 loài khác nhau mà. Hơn nữa panda rất dữ, thả chung với robo là nó dí cắn robo sao

3. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Theo em chúng ta cần phân loại chúng từ nhỏ và đánh dấu lên chuồng để dễ nhận biết . Như thế sẽ làm cho những con là anh em để dễ sinh sản . Thí dụ như phân loại những con cùng một lứa tuổi ( cách nhau khoảng từ 2-4 tháng là vừa đủ . Giống như con bố ,mẹ đánh số là A1 , A2. Thì những con con là B1 , B2 rồi cháu của nó là C1, C2 . Làm như vậy để có nền tảng ban đầu rồi phát triển bầy hamster ngày càng nhiều để dễ kiểm soát dần chứ nếu để dông rồi thì muốn kiểm soát là rất khó . Ngoài ra chúng ta nên đổi với những thành viên khác để không bị trùng gene khi phối giống .

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    ghép cỡ nào cũng được trừ gấu(bear),robo là ko ghép được,vì gấu khá to,còn robo chỉ lai được với ...robo thôi,cái này hỏi chiên gia rùi,ko phải nói bừa

5. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    uhm. thế này nhé:
    bạn có thể ghép tất cả các con thuộc dòng SỶIAN với nhau: như bear lông sát với bear lông dài, bear lông xù tùy bạn
    Campell có thể ghép chung với Panda
    Ro bo chỉ theo đúng dòng của nó có mặt vàng, mặt trắng hoặc trắng toàn thân.

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Thắc mắc tí :
    - Campell lai với panda ra con gì nhỉ ? H thí dụ thử 1 trường hợp dùm.
    cám ơn.

7. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    lai,nhà em có một con lai giữa campell và lông sóc,thì body camp,còn lông sóc.Panda lai với camp có thể mẹ để ra 8 thì 5 camp,3 pand,hoặc lai nửa này nửa kia

8. David Phuong

David Phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Thực tế Panda vẫn chỉ là 1 nhánh của Campell thôi, do nó có màu lông khoang, tai lớn hơn 1 chút và khá dữ nên nhiều người xếp riêng ra một dòng gọi là Panda. Cho nên nói Campell lai với Panda nhưng nó vẫn chỉ là trong dòng Campell lai với nhau thôi. Thông tin cụ thể có thể xem ở hamsterhideout.com

9. s2_nh1mq_s2

s2_nh1mq_s2 Member

Thích đã nhận:
    0
    thế con bear nếu cho chung chuồng 1 cái 1 đực có sao ko ah, nó ko quen nhau mà cho vào có sao ko ???ToT

10. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Khi ghép cặp cần chú ý xem tụi nó có hoà thuận nhau không,tránh xảy ra trường hợp cắn nhau gây thương tích,David Phương có bày cách đó bạn,chú ý vào ban đêm nhé vì đây là giống hoạt động về đêm mà.Thân

11. David Phuong

Thích đã nhận:
    6
    Ghép cặp thì tốt nhất là như thế này, đầu tiên bạn thả chung 2 con vào 1 lồng (hoặc bể kính mới) rải mùn cưa mới, nhưng ngăn ra làm 2 ngăn, mỗi con 1 bên, quan sát xem chúng có gầm ghè gì nhau hay dữ với nhau không, nếu có cứ để vậy vài ngày, sau khi quen mùi nhau thì bỏ tấm ngăn ra, quan sát tiếp, nếu không cắn nhau đánh nhau là thành công. Tuy nhiên trên thực tế mình ghép cặp nhiều lần thì cũng ko cần cẩn thận quá như vậy, cứ thả vào để kệ nó, thường là lần đầu kiểu gì chúng cũng đánh nhau tí chút hoặc đuổi nhau tí (nhất là khi thả con nọ vào lồng con kia - kiểu như có người tự nhiên nhảy vào nhà mình thì đánh - thế cho nên mới cần lồng mới sạch sẽ, mùn cưa vỏ bào lót mới) nhưng sau 1 -2 hôm là lại chơi với nhau - giống Robo ít khi đánh lẫn nhau.

12. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Chú ý: Giống ROBO nhìn vậy mà nó hăn máu lắm đó nha. Đánh nhau đến chết, lôi con kia ra làm thịt luôn đó. Nhà KCD trước có nuôi 1 bầy cầu thủ, thế mà 1 buổi sáng đẹp trời. Đã 1 e còn nửa người....Ghê thật...

13. ValkyrieLenneth

ValkyrieLenneth New Member

Thích đã nhận:
    0
    2 con của em chơi với nhau vài ngày tự nhiên quay ra cắn nhau, 1 con mới mua thay thế cho con cũ bị ngủm, nó to hơn con em đang nuôi :(( Giờ phải làm sao bi giờ ạ >.<

14. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Tắm cho 2 em sạch sẽ,thay toàn bộ mùn cưa,cho vào lồng ngăn đôi,như thế từ từ các em sẽ quen nhau dần,chưa kể bạn đang nuôi giống gì vì mình thấy nếu là Robo thì khi cắn nhau cực kỳ lâu lành nhé,chúc vui vẻ và 2 em sớm thân thiện với nhau nhé

15. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin có ý kiến
    - Cách mà ban David Phương chỉ, cách đó có áp dụng cho giống BEAR được ko vậy ( Minh có 2 Pé BEAR: 1 màu trắng-vàng " 1 màu trắng đồng )
    - Khi đề chung 2 pé : nếu 2 pé cắn nhau bị thương thì vết thương có tự lành lại ko
    Minh đã từng để 2 pé chung chuồng được 1 tuần, lúc 2 3 ngày đầu thì có cắn nhau, mấy ngay sau thì ko cắn nhau nữa. Nhưng dao này lại có dấu hiệu cắn nhau tiếp ( Pé cái bị 2 vết thương rồi 1 ở mặt 1 ở mũi

- Còn 1 câu hỏi nữa là: khi pé ngủ minh bế pé lên đưa wa tay trái rồi tay phải mà pé cứ ngủ khokho vậy có sao ko ( mật dù khi pé thức đưa tay vào là pé đớp ngay => tưởng minh đưa đồ ăn ấy mà ). Và lâu lâu thấy pé cứ giựt giựt trong lúc ăn-ngủ như bị " Nức cục - Kinh phong vậy đó là dấu hiệu gì vậy ( Pé hamster cái đó )
    - Và nếu ai đã từng có Hamster sinhsan xin chỉ minh cách nhận biết hams đã-đang mang thai được ko. Minh ko thể nào nhận biết được pé nào đang mang thai vì pé nao cũng tròn soe.

Chăm sóc : Minh nuôi trong hồ cá 40x40x40 ( Giống BEAR )
    1 tuần thay mùn cưa 1 lần
    Nước 2 ngày / lần ( nước chín để nguội )
    Thức ăn khô / 1 ngày 2 cữ
    Dưa leo 3 ngày / 1 lần
    Phomai con bò cười 3 ngày / 1 lần

Xin các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo dùm minh. THANKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKKK

16. David Phuong

Thích đã nhận:
    6
    Cách đấy có thể thử cho mọi loại Hamster, tuy nhiên mỗi con mỗi tính, hãy tự thử và rút ra kinh nghiệm cho bản thân mình để nuôi tốt những con chuột của mình bạn ạ.

Vết cắn của Hams cắn nhau nếu nhẹ có thể tự lành, còn nếu cẩn thận hãy sát trùng và bôi thuốc mỡ cẩn thận để tránh nhiễm trùng, mưng mủ do răng của bọn này khá bẩn (nó hay ăn linh tinh, kể cả tha phân để dọn chỗ nằm). Việc Hams cắn nhau là chuyện bình thường thôi, nhất là Bear. Robo thì ít cắn nhau nhất mà chỉ đánh nhau bằng chân.

Nếu bạn đã cầm lên mà nó vẫn ngủ thì đấy là điều tốt vì như thế chứng tỏ con Hams không còn sợ bạn nhiều nữa. Nó giật giật là chuyện bình thường, con nào cũng vậy, nhiều con ngủ còn run cầm cập.

Muốn nhận biết Hams đang có chửa có một số dấu hiệu: như bụng phình to, dài, 2 hàng vú 2 bên bụng dần dần lộ rõ, Hams hoạt động nhiều hơn.

17. ValkyrieLenneth

Thích đã nhận:
    0
    Em phải đổi 1 con bé hơn rồi, tạm thời nó hòa thuận với nhau. Có điều con kia cho về với nhà cũ (chỗ bán) nó quay ra cắn luôn cả mấy con trước đó đang sống chung #:-S Giờ phải cho vào chuồng giam cá biệt rồi b-(

18. ValkyrieLenneth

Thích đã nhận:
    0
    Em quên mất, em tạm thời chỉ toàn campbell thôi, cũng khoái robo nhưng kì rồi chi nhiều quá (mới bắt đầu nuôi hamster mà) =((

19. haiminh_nguyen

Thích đã nhận:
    57
    Robo là dòng chuột khá nhanh nên nhìn thì khá vui mắt chứ đừng nghĩ đến việc cầm em nó đi chơi nhé,nhanh quá cực khó bắt đấy:laughing:,mình cũng chỉ chơi toàn campell,panda và bear thôi,to to tí nhìn cho nó gấu.

20. zenda

zenda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Á, mọi người choa em hỏi, số là hôm qua em có để 2 bé ở chung, lúc đầu thì vẫn như thường, 2 bé không thèm nhìn nhau, một lát sau tự nhiên bé Ý Nì (female í) lại gần chỗ bé Ú nù (male í), rồi bé Ý Nì nằm yên bất động dang 2 chân sau ra ^_^, việc còn lại của bé Ú Nù thì chắc mọi người biết rồi...Nhưng khổ cái là đuôi của bé Ý Nì cứ cong lên làm bé Ú...có vẻ như chả làm ăn gì được (có vẻ thôi nha)...liệu bé Ú có làm được không vậy???