Ghép đẻ Cu gáy bổ 6 (hậu 3) tại HN

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi BigBird, 12/9/12.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Bước đầu ghép đẻ cu gáy mái Bổ 6 (hậu 3) với gáy đực gốc Phú Thọ đã cho ra đời thành công Cu gáy non Bổ 6 và những con gáy non bài bản, chất giọng giống chim Bố. Hiện giờ em thay đổi chim đực với mã lông đặc trưng Mã phấn của miền Bắc, bài bản chu dây...., chất giọng khác vào ghép để cho ra những chú gáy non ưng ý hơn. Mời mọi người xem.

Toàn cảnh ghép đẻ của gia đình Cu gáy

[video=youtube;KWL-pXE-5aM]http://www.youtube.com/watch?v=KWL-pXE-5aM&feature=youtu.be[/video]

Cu gáy mái bổ 6 (hậu 3)

- Gáy gọi

[video=youtube;4blbM8bS4SM]http://www.youtube.com/watch?v=4blbM8bS4SM[/video]

- Thúc dặm ổ

[video=youtube;egF6cbAcV6k]http://www.youtube.com/watch?v=egF6cbAcV6k[/video]

Cu gáy đực mã phấn, bài bản Chu dây thúc dỗ Mái

[video=youtube;n-wj6ArHUgI]http://www.youtube.com/watch?v=n-wj6ArHUgI[/video]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

Đây là clip sản phẩm cu gáy non bổ 6 được ghép đẻ ra bởi con Mẹ bổ 6 ở trên và con Đực có tên Phú Thọ mời các bác xem.

[video=youtube;mWytqT7wQzw]http://www.youtube.com/watch?v=mWytqT7wQzw[/video]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

[video=youtube;lncWdplcO5E]http://www.youtube.com/watch?v=lncWdplcO5E[/video]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

Clip cho mọi người tham khảo một trong những cách nuôi bộ cho gáy non của bác nikmudkb nếu như ko muốn để cho chim Bố mẹ tự nuôi.

[video=youtube;rQ2k_5QK4zc]http://www.youtube.com/watch?v=rQ2k_5QK4zc[/video]

2. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Đôi gáy non trong Clips đến hôm nay được khoảng gần 2 tháng, đã khá cứng cáp, màu lông Mã phấn, cấp mình tốt giống thằng Bố nên bữa nay em chụp ảnh 1 chú chim non có tí là lạ mời mọi người xem.

Con này có 2 móng Bạch đề, Mỏ phớt hồng, 2 bên má có tí lông trăng trắng =)) Ko biết tới lúc thay lông, trưởng thành có còn giữ đc điểm gì là lạ ko hay lại mất tích hết =)) Con Bố nó hồi còn là Mộc tinh em mua về có 1 móng Bạch đề nhưng sau này móng đó đen xì chả thấy Bạch Đề đâu cả nhưng Bù lại được cái bài bản =)) Hy vọng con non này ko đc cái giọng Bổ nhiều giống Mẹ cũng phải đc bài bản giống con Bố =))=))=))

2 Móng Bạch Đề

Mỏ Hồng

Vài sợi lông trắng ở Má

3. cugayhathanh

cugayhathanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Hy vọng em nó giữ được gene của bố mẹ. Chúc bác trong thời gian tới sẽ ghép ra những dòng chim độc đáo nữa cho anh em chiêm ngưỡng!

4. QuanLuong

QuanLuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    457
    Khả năng móng ngả sang màu đen là rất lớn đó bác, cặp cu nhà em lúc 4-5 tháng con thì hơi đục, con thì trắng 3 móng, giờ gần 7 tháng rồi thì con hơi đục thành màu đen hết, con trắng 3 móng giờ chỉ còn 2 móng trắng thôi.

5. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Đúng rồi đó QuanLuong. Móng nó trắng nhưng đồng thời Tủy bên trong phải đỏ hồng thì mới giữ được còn như con của mình thì sau vài tháng nữa sẽ bị đen lại là rất cao.

6. Cu Gáy Tuyên

Cu Gáy Tuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,363
    Chào bác BigBird!
    Em đang rất muốn tập nuôi ghép đẻ, nên cần tìm một chú chim mái mã phấn nuôi từ non lên cho thuần. Nếu bác thừa chú nào ổn ổn thì mong bác nhượng lại cho em 1 chút để tập tành chơi môn này. Cảm ơn bác trước ạ!
    SĐT của em: 0915987888

7. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Những chú chim non mình cố lai tạo ra nhằm mục đích để tìm ra đc con bổ 6 theo đúng mong muốn mà đến giờ này vẫn chưa đạt đc. Tạo ra đc theo đúng mong đợi là một điều rất khó khăn, ko thể biết đc con nào trong số những con chim non mình tạo ra sẽ đúng ý muốn cả . Phải để cho chúng có thời gian chơi đc kéo dài gần tương đương với chim Bổi, ko nhanh bị lũa, ko thành khách hạng nặng thành ra mình để cho chim Bố mẹ tự nuôi cho tới lúc ra ràng. Vậy nên chim non mình tạo ra nhát như Bổi mới bẫy, thấy người là giãy phành phạch. Cu Gáy Tuyên muốn có Mái nuôi từ non thuần thì phải kiếm con non nào mới nở đc khoảng 1 tuần tuổi rồi chịu khó nuôi đút bằng tay mới có thể đạt đc độ thuần như mong muốn. Đôi chim Bố mẹ mình ghép đẻ hoàn toàn là Bổi rừng nuôi thuần lên đó.

8. Cu Gáy Tuyên

Cu Gáy Tuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,363
    Cảm ơn bác đã chia sẻ. Vậy em sẽ cố gắng kiếm một chú bổi mái ở quê em rồi ghép đôi. Hi vọng sẽ sớm có kết quả khoe cùng các bác.

9. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Con non lứa đầu đã được 4 tháng, con Bạch Đề đang bắt đầu lên cườm trước, các đặc điểm dị hình như vài móng Bạch Đề, móng Hồng vẫn giữ nguyên, ngày càng thấy trắng ra. Nhờ tới Gáy Pháp ấp hộ mấy lứa tiếp theo nhưng ngày đẻ ko gần giống nhau nên con non nở ra sau 2 - 3 ngày là Thăng Thiên vì Gáy Pháp chưa có Sữa để mớm. Cầm những con non đó ra kiểm tra thấy lứa nào cũng được 1 con có vài móng Bạch Đề mà buồn.

Tới giờ mới thành công lứa tiếp theo. Lứa này lại được 1 con có tí Trắng ở Má, nhiều móng Bạch Đề, móng Hồng hơn lứa đầu =)) Mời mọi người xem con non Lứa 2 này nhé.

Mỏ Hồng

Lông Trắng ở Má phía dưới Mắt

Móng Bạch Đề, móng Hồng

Con cùng lứa này mỏ chỉ hơi phớt hồng 1 chút ko đáng kể, móng chân đen xì =)) So sánh với con đột biến kia thấy khá khác nhau.

Con Bố trước đây chắc có nhiễm tí Phóng xạ nên có 1 móng Bạch Đề nhưng sau bị đen đi mất. Vậy là sau 2 lứa, mỗi lứa đều có sản phẩm 1 con non chịu ảnh hưởng gen đột biến bị lặn đi từ con Bố. Con non đời F1 này có nhiều móng Bạch Đề, móng Hồng, mỏ Hồng sau này ghép đẻ chắc lại sản sinh ra dòng con giống vậy =)) Một dòng Gáy nữa đang được hình thành :D

Sau một thời gian dài sử dụng 2 con Đực khác nhau ghép với con Mái bổ 6 (hậu 3), theo dõi sản phẩm là những con non em có một vài kết luận chủ quan đối với riêng một vài con Gáy non của em đúc ra thôi nhá chứ ko phải con nào cũng được như vậy =))

- Thừa hưởng được giọng Bổ 6 của con Mẹ
    - Thừa hưởng được đầy đủ bài bản của con Bố
    - Thừa hưởng được đặc điểm dị hình, đột biến của con Bố
    - Thừa hưởng màu lông, cấp mình giống y hệt con Bố. Bố nào ra con nấy.
    - 40% thừa hưởng chất giọng con Bố, 30% chất giọng giống Mẹ, 30% chất giọng pha giữa Bố và Mẹ

Vậy là kết quả việc Bảo tồn nguồn gen Cu gáy có các đặc điểm tốt, hay, hợp sở thích của riêng em bước đầu đã Thành công.

10. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Xin hỏi chủ thớt là chim non sinh ra có thừa hưởng tý zen nào của bố mẹ nuôi không vậy, ví dụ chim mã to chẳng hạn?
    Anh cũng đang ghép đôi cu màu, sinh ra 2 con cu thường, chỉ có 1 chút móng trắng và 1 chút mỏ hồng.

11. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Chim non chỉ thừa hưởng được mã to con giống con Bố nó thôi anh (dòng mã phấn thì hầu như con Đực nào cũng to :D) còn em dùng Gáy Pháp cho ấp, nuôi hộ trong lúc cơ nhỡ nên chả có tí gì giống Bố mẹ nuôi được. Có chăng thì Gáy Pháp nó nuôi con tốt hơn gáy ta nên con non khi nuôi trông Bụ bẫm hơn thôi.

Hì hì, nói về vụ cu Màu em cố gắng trong năm 2013 sẽ ghép đẻ, tạo ra được dòng chim Non có màu sắc, bài bản.

Last edited: 24/12/12
  12. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Nhìn cái dàn lồng bố trí của a Long là biết đẳng cấp tới đâu rồi, tết về e phải ra Bắc thăm mô hình của anh về làm phóng sự mới được, nhìn thích quá

13. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Tuyệt vời quá! bao giờ có nhiều nhớ chia anh một con Long nhé.

14. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Ok Tâm. Khi nào có dịp ra Bắc có gì ghé qua anh chơi nhé.

Ok anh.

minhtrithanhtra and PHIOMON like this.
  15. Mấy con chim non của cụ Long đẹp quá, móng bạch đề chắc nó sẽ chuyển đen, nhưng dù sao vẫn có gen bạch đề.

16. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Bác Chym to hôm nào tặng em 1 con mái dòng của bác được không bác ?!! Tại đang muốn kiếm con mái ép đẻ mà tìm hông có, với lại mái dòng của bác hậu 3 nghe phê tai thì ép sướng hơn !

BigBird thích bài này.
  17. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Nhất trí với Sói nhưng mình chưa hiểu rõ ý Sói lắm. Chim mái non do con Mẹ hậu 3 và con Bố Chu dây đúc ra miễn là Mái là được hay là Mái non cũng phải hậu 3. Nếu như chỉ là Mái là OK thì nhanh thôi còn Mái non cũng phải hậu 3 sẽ phải lâu hơn một chút đó nhé.

chotmechim and white_wolf like this.
  18. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Vâng! Đã lỡ xin thì bác Chym to cho e xin hoành tráng luôn nha bác, ý em là mái non hậu 3 do bác ép đẻ ra ấy ạ ! Lâu lâu tí cũng được miễn là bác chịu nhận gạch và nhớ đến gạch của e là được rồi bác ạ ! Thế thì em cám ơn bác trước nha bác !

BigBird thích bài này.
  19. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Thả con Đực vào nhiệm vụ muộn, lỡ ngày nên Lứa 3 này đc mỗi 1 quả trứng có Đực =)) Lệch ngày đẻ khá nhiều so với gáy Pháp nên nở ra chim bố mẹ chỉ chịu mớm cho vài ngày xong bỏ báo hại em phải nuôi bộ chim non thay bố mẹ vú của nó =))

2 quả trứng chỉ được quả bên phía phải

Chim non ngày hôm nay. May mà cu Pháp mớm cho vài ngày, cứng cáp hơn nên nuôi bộ cũng đỡ mệt :D

20. trungkienmcsa

trungkienmcsa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,930
    he. chúc mừng anh. em cũng laị đc một đôi trọn vẹn nữa rồi. đôi của em thì bố mẹ tự đẻ tự ấp thôi anh ạ.

cugayhathanh and BigBird like this.