Ghép đẻ, lai tạo giọng Cu gáy Bổ 6, chất giọng hay tại HN

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi BigBird, 15/3/11.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Báo cáo với các bác. Sau 1 thời gian ghép đôi cho con Mái bổ 6 tiếng cục..cù..cu..cu..cu..cu (Vùng miền khác gọi là: bổ 3, hậu 3) nguồn gốc Hải Phòng giọng Thổ với 1 chú đực giọng Thổ rất hay gốc Phú Thọ mà em đang tập làm chim mồi vào ghép với em nó, đẻ đc mấy lứa rồi nhưng toàn đạp vỡ trứng hay lại đạp trứng rơi ra khỏi tổ, bỏ ấp. Lứa trước nó bỏ ấp nên em lấy trứng sang cho Cu Pháp ấp hộ tới hôm nay lên kiểm tra thì nở đc cả 2 trứng rồi.

Chim non bé xíu, chưa mở mắt nhìn trông rất thích, hy vọng là sự kết hợp của con Mái bổ 6 giọng thổ với con Đực giọng Thổ sẽ cho ra đời dc những con chim con có chất giọng hay, bổ nhiều.

Để ít ngày nữa chim con to hẳn em sẽ chụp ảnh up lên để mọi người cùng xem chứ giờ nó bé quá, đôi cu Pháp nó ủ kín suốt nên chưa nhìn thấy gì cả các bác ạ.

Em để lồng đẻ trên tum, suốt ngày người nhà lên giặt giũ rồi tầng trên cùng cứ đóng cửa ra vào ầm ầm có lẽ là nguyên nhân khiến đôi gáy của em nó giật mình tung người lên kéo theo trứng rơi ra khỏi tổ hay dẫm đạp vỡ trứng bỏ ấp các bác ah. Nhà ở thành phố chật chội bất tiện quá. Nếu như có không gian rộng rãi yên tĩnh để làm chuồng nuôi đẻ thì chắc là sẽ ổn hơn rất nhiều các bác nhỉ.

Đôi Gáy này của em đẻ mắn quá, cứ hỏng trứng khoảng 10 - 14 ngày lại đẻ tiếp, chắc đợt tới em phải tìm thêm Gáy Pháp về để ấp phu mới tải nổi quá :D

Em và bác Hoangtrongphat đều thích cho lai tạo dòng gáy bổ nhiều, bác Hoangtrongphat thì đã đc kiểm nghiệm giọng cu gáy con cũng bổ nhiều như bố mẹ rồi, giờ tới em. Hy vọng sẽ ngon nghẻ cả. Có gì nhờ bác Hoangtrongphat và các bác tư vấn, chỉ bảo thêm cho em nhé.

Em còn 1 con Gáy Chu dây mộc dở, lúc nó ra tiếng Chu thì tầm trên dưới 10 tiếng cả thảy Cúc.cù.cu.cu.........cục..........cục.........cục.........cục..........cục.........cục nghe như gà kêu vậy :D:D:D lúc nào xác định chuẩn là trống mái thì có lẽ em lại tiếp tục ghép đẻ để lai tạo dòng gáy nhiều tiếng này :D

2. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    hay quá...ủng hộ anh tiếp tục việc lai tạo cu bổ nhiều!!!!
    khi nào có kha khá chim thì cho em út xem với nha anh:(

hungvcb, nguoidaugio and BigBird like this.
  3. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Bác cho em cái địa chỉ và số điện thoại vào hòm thư đê, lúc nào rảnh em qua học tập kinh nghiệm và thưởng thức ké giọng thổ bổ 3 với :)

hungvcb and BigBird like this.
  4. suoimohg

suoimohg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    559
    Bác đưa trứng đây em ấp vú cho, nhà em rất nhiều bồ câu ấp vú!
    Chỉ cần sau khi ra ràng bác lại qua cho em một cặp chơi thôi!
    Ok thì PM cho em và mời bác qua chơi nhà!

---------- Post added at 04:23 PM ---------- Previous post was at 04:22 PM ----------

Chim thì đặc tính của chim mái sẽ dc di truyền sang con nhiều hơn!

chuongcana and BigBird like this.
  5. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Mong bác thành công và cho ra những chú gáy có chất giọng hay đặc trưng bổ nhiều!

BigBird thích bài này.
  6. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Chúc mừng bác Long , hy vọng những chú chim non này gáy đúng như gì mà bác mong đợi . Tới đây tôi mới nghiệm ra chim là loại lông vũ giống như gà , ông bà ta có nói " chó giống cha , gà giống mẹ " .Bác lại có đôi chim bố mẹ cùng gáy giọng ba , nên xác suất chim non có giọng gáy giống bố mẹ lại càng cao .

Last edited: 15/3/11
  7. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    hay quá em ủng hộ các bác hết mình . em cũng ghép đẻ được 1 lứa rùi nhưng bố mẹ cũng thưông thui ah .

BigBird thích bài này.
  8. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Chúc mừng bác BigBird.... Nhưng đôi khi đừng hi vọng quá bác ơi. Em đúc con mái hậu 3 con trống hậu 2 vậy mà ra con con hậu 1 .... thế mối hay chứ. vụ này cũng hên sui ah .. giờ em lại đem con con hậu 1 đúc với mẹ nó ra con con có tướng giống như Ông nội (tức con bố hậu 2) chưa có cườm hôm nào em chụp up bác xem nhé ... không biết hậu mấy vì chưa nghe gáy... hình như sáng nay nở lứa thứ 2 thi phải.. vì sáng đi làm nghe con mẹ gáy mà chưa xem thử.... Bác và em cứ đúc xem khi nào có con hậu 4 bác nhé ... chúc bác vui.

Hodoan, phutancamau, loc ct and 5 others like this.
  9. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Cũng hên xui thôi bác ạ, em và bác cùng hy vọng 1 ngày nào đó đúc được ra Hậu 4 thì tuyệt bác nhỉ :D

Tks bác. Em có mỗi con mái bổ 6 thôi bác ạ còn con Trống bổ 4 nên chả biết ra con ntn. Sáng nay em lên kiểm tra thấy 1 con chim non đi gặp các cụ sớm quá. Hix, buồn hết cả người các bác ạ.

Last edited: 16/3/11
  10. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Anh sợ trời rét quá Long à, trùm kỹ vào nhé.

nguoidaugio and BigBird like this.
  11. ThắngLD

Thích đã nhận:
    1,766
    - Các bác xem thử chú này hậu mấy nhé! này là con con em nói hôm trước: hihihi nhìn cũng hay hay:
    nhìn tơ tơ giống mái các bác nhỉ.

12. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hình ảnh 2 cặp Gáy đẻ của em đây ạ:

Cặp cu ta, mái bổ 6, đực bổ 4

Đôi này đang ấp, sáng nay em chụp đã tắt đèn flash đi để cho chim đỡ sợ rồi nhưng còn cái đèn đỏ đo sáng nó chói vào làm chim sợ quá lại bỏ ấp. Thế mới tiếc, đúng là bài học kinh nghiệm.

Cặp cu Pháp làm Phu đang nuôi con hộ cho cặp gáy ta

Còn lại mỗi 1 con chả biết đc là đực hay mái vì 1 con lúc mới nở đc vài ngày đã đi gặp các cụ nhanh quá :(

13. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Buồn quá.......ko có bài mới nào đọc.................vậy em làm liều đoán mò nói đại, trúng trật bỏ qua cho em, đúng là hên, còn sai thì học hỏi....hiiiii....em đoán con này 2 lở 1......lúc đề ba nó sẽ gáy 2 cốt sau đó lâu lâu có lở 1 cốt............đoán mò !!!! Hiiiii

nguoidaugio, ThắngLD and BigBird like this.
  14. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Chúc mừng Bác Bigbird nhé!Mong sẽ thành công nhiều nhiều lứa để tôi có thể đặt gạch 1 đôi với!Cố gắng nhé Bác!

BigBird thích bài này.
  15. khuyên090

khuyên090 Member

Thích đã nhận:
    8
    chjm gáy giọng lạ

các bác cho em hỏi với ah.chả là em cu gáy nha em khj nó thúc thj như thế này cuc cu cu.cuc cu cuc cu cuc cu cuc cu đến 7 lần là dài nhất thường là trên 2 lần ah.mong các bác bảo em với.thân

ThắngLD and phutancamau like this.
  16. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Thật sự như Bác miêu tả thì là quý lắm đó nhe, chúc mừng Bác, còn chính xác thực hư thế nào Bác vui lòng ghi âm gửi lên đây cho các Bác có kính nghiệm giúp........đôi khi mình nghe chưa chính xác, ở đây các Bác lớn tuổi có kính nghiệm nhiều lắm......vậy nhe Bác, ghi âm rồi gửi lên! Hiii.....Hi vọng được nghe 1 giọng lạ......Trân Trọng!

ThắngLD and Mô Phật like this.
  17. khuyên090

khuyên090 Member

Thích đã nhận:
    8
    vâng dạo này em nó đang thay lông a ah,khj nao nó gáy nổi lại em sẽ quay video gửi các pác tham khao e với.thật sự emnay làm em mê mẩn wwa,nó có giọng rất hay..

Mô Phật thích bài này.
  18. ThắngLD

Thích đã nhận:
    1,766
    _ Theo bác tả sao giống chú này thúc một hơi gù 1 tràng quá ah. hihihihi

phutancamau thích bài này.
  19. ThắngLD

Thích đã nhận:
    1,766
    Hehehe là lứa thứ 2 của năm này. Con mẹ lại đẻ tiếp rùi các bác ơi.
    không biết hên xui thế nào lứa này có 1 chú 4 móng trắng nhìn cũng hay hay
    không biết 4 móng trắng có ra cơm cháo gì không nữa hihihi

Hodoan, PHIOMON, hungvcb and 4 others like this.
  20. Bác chụp hình chân em nó nhé , cho anh em đc tận mắt coi. Nếu ghép mà ra đc chim chân có móng trắng thì quả là bác hên thật................thân mong hình em nó