ghét của nào trời trao của ấy

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi gun1, 14/5/07.

1. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nói ghét thì thật ra hơi quá nhưng chuyện là em có 2 chú cá vàng, sau khi dọn bể để nuôi croutail thì chúng nó bị em đưa ra 1 cái bể xi măng ngoài sân có đầy đủ rong rêu (định khi nào thích thì lại mang vào nuôi tiếp). Thế mà 5 ngày không gặp lại, tự dưng trong bể có cả đàn baby màu nâu nâu bơi tung tăng~X(
    bọn này là cả 1 tai họa, em chưa từng nuôi cá vàng con bao giờ cả, đem bỏ đi thì thương lắm. Nhưng lũ này thì kinh nghiệm của em =0, đi mua hồng trần thả vào không biết thế nào...
    Theo các bác thì nên cho bọn nó ăn gì, nên bỏ cha mẹ chúng nó ra không:confused:

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cho ăn gì thì phải nhờ các chuyên gia nuôi cá hỗ trợ rồi, về mầu nâu nâu thì như mình trước đây, do bể 9 con của anh bạn bị chết một con đen, và mình mua hộ một con nhưng rồi chậm nên anh bạn đã mua trước, thế là mình đưa nó vào Bể nước trên mái, sau một thời gian thấy xuất hiện đúng 1 con mầu nâu nâu đen đen, cũng chẳng chăm sóc cho ăn gì, thế mà sau một thời gian lớn lên thấy đổi mầu đỏ như bình thường, vì vậy cái đàn mầu nâu nâu của bạn không vấn đề gì

3. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồng trần, lăng quăng, giun chỉ, bạn có thứ nào thì cho chúng ăn thôi! Không biết cá cha mẹ có ăn con kg nữa, nhưng cứ bỏ ra cho chắc đi :D.
    Như chú tienbm đã nói, cá vàng con màu nâu, khi lớn lên sẽ "lột xác" ra màu khác đó.

4. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nhưng mà em thấy hồng trần to gần bằng cá con ấy chứ, hổng hiểu nó ăn được không...(sau lần này rút kinh nghiệm phải đối xử tốt hơn với lũ cá)

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Hồ ngoài trời có đầy đủ rong, rêu thì cũng ok rồi. Nếu có thể thì tìm 1 ít lục bình (bèo tây) hay bèo hoa dâu rửa sạch, bỏ vào cho lũ cá con rỉa rễ thì ok hơn.

6. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    quá hay, mình nuôi cá vàng chưa bao giờ đẻ được. Nếu bạn không thích thì mình đến xin một ít về nuôi nhé. he he he

7. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Cá vàng đẻ rất nhiều...trước kia trên làng Yên phụ nhiều người sống bằng nghề này cá vàng đẻ. Cá của bạn mới 5 ngày đã tung tăng thì thích quá còn gì: chịu khó chăm sóc một thời gian (cho ăn giun nước ,thức ăn khô loại nhỏ, bọ gậy...) sau đó đăng gửi cAMPUCHIA cho những bạn có nhu cầu, hoặc làm cá mồi đều được

8. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Em toàn cho ăn lòng đỏ trứng gà luộc chín bóp nhuyễn ra .Được 4-5 ngày thì cho ăn hồng trần .

9. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    óe các bác chăm cá ghê nhẩy, hồi trc em cũng có chăm 1 đàn cá con bé tị mới đẻ, cũng nuôi trong bể xi măng nhưng ko làm như các bác :D em chỉ nghiền nhỏ mấy viên thức ăn màu đỏ ra thả vào là chúng nó ngoi lên đớp liền :D :D

10. DIEPDANGKHOA

DIEPDANGKHOA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đúng là cố ý trồng hoa hoa chẳng nở, vô tình cắm liễu liễu xanh um. Theo mình các bạn đùng quá nâng niu cá như vậy chúng sẽ khoe hơn và mình cũng không hy vọng nhiều nên cũng không thất vọng nhiều. Đừng quá can thiệp vào tự nhiên. Nói như vậy không có nghĩa la không chăm sóc cá mà hãy chăm sóc vừa phải thôi đùng quá phụ thuộc vao nó. Cá là thú vui cho chúng ta đùng để chúng ta la nô lệ cho cá.
    Không biết mình viết bài này có bị các bạn lấy trứng thối ném vào mặt không nữa nhưng các bạn cứ suy nghĩ đi! MÌnh nói đúng đó!COn nếu làm tình yêu các bạn danh cho cá gaỉum thì mình thành thật xin lỗi!

11. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Môi trường tốt nhất để nuôi cá vàng không phải là nước trong, mà là nước có rêu xanh. Trong môi trường này, cá sẽ khỏe mạnh, màu sắc đẹp hơn. Cá vàng chỉ đẻ khi có điều kiện thích hợp, cho nên khi bỏ ra hồ ngoài trời, sự thay đổi nhiệt độ đã kích thích cho cá đẻ. Cá vàng con khi sinh ra sẽ có màu nâu, màu của thủy tổ cá vàng, và sẽ đổi màu tùy theo loại khi lớn lên. Nếu bạn muốn giữ thì nên bỏ 2 cá bố mẹ ra, còn không thì cứ để nguyên, vài ngày sau sẽ sạch sẽ :D

12. senkoboy04

senkoboy04 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá vàng mà đẻ thì chắc nhiều lắm nhỉ bụng nó to thía mà mình nuôi cá vàng chưa bao giờ đẻ cả chỉ thấy đi tìm ông bà không hà.mà mình thấy mới đẻ ra thì nó ăn trứng nước được rùi không sao đâu,chắc cũng giống hồng kim hay bảy màu thôi mà đúng không